ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน อ.ชัยพร รพ.ศรีสังวรฯ ขอความช่วยเหลือค่ะ  (อ่าน 15554 ครั้ง)

ออฟไลน์ ict010

• Newbie
  • *
  • Respect: +1
1. ถ้าต้องการพิมพ์ Sticker ยาฉีด ตามจำนวนที่ต้องการ เช่น
1.1 แพทย์สั่ง Cloxacillin iv drip 1 gm q 6hr เป็นคำสั่ง Continuous dose และเป็นวันแรก ต้องการสั่ง Cloxacillin Inj จำนวน 5 vial แต่ต้องการพิมพ์ sticker = 5 ดวง ต้องทำอย่างไร
1.2 ในผู้ป่วยคนเดียวกับ ข้อ 1.1 ในวันเดียวกันนี้ แพทย์มา Review order เปลี่ยนแปลงเป็น Cloxacillin Inj iv drip 2 gm q 6hr ต้องการสั่ง Cloxacillin Inj 5 vial แต่ต้องการ sticker = 3 ดวง ต้องทำอย่างไร
1.3 ผู้ป่วยรายเดิม Cloxacillin Inj iv drip 2 gm q 6hr ต้องการสั่ง Cloxacillin Inj 8 vial แต่ต้องการ sticker = 4 ดวง จะต้องทำอย่างไร
2. แพทย์สั่ง Phenyltoin Inj 100 mg iv drip q 8hr (250 mg/vial) คำสั่งใช้ต่อเนื่อง วันแรกต้องการสั่ง Phenyltoin Inj = 2 vial แต่ต้องการพิมพ์ sticker = 4  ดวง ต้องทำอย่างไร
และในวันรุ่งขึ้น ยังคงคำสั่ง Phenyltoin Inj 100 mg iv drip q 8hr (250 mg/vial) ต้องการสั่ง Phenyltoin Inj = 2 vial แต่ต้องการพิมพ์ sticker = 3  ดวง ต้องทำอย่างไร
หมายเหตุ : สรพ. มา Pre survey แล้วแนะนำให้มี Sticker ยาฉีดเท่าจำนวน dose ที่ให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 13:30:41 PM โดย ict010 »
HOSxP Version 3.55.5.8

ออฟไลน์ Neo

• Hero Member
  • The Kop
  • Respect: +6
Re: เรียน อ.ชัยพร รพ.ศรีสังวรฯ ขอความช่วยเหลือค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 13:41:50 PM »
0
คุณ  ict010 แนะนำตัวด้วยนะครับ

ต้องขอบคุณมากที่เปิดประเด็น สรพ. ก็เข้า Pre survey ได้กล่าวถึงเรื่องต้องดึงข้อมูลเข้ามาช่วยนาการเช็คข้อมูลเรื่องยามากเลยครับ และก็ยกตัวอย่าง รพ.ศรีสังวร ที่ใช้ HOSxP ช่วยในเรื่่องระบบยาได้ดี ตัวอย่างเช่น
1. การคีย์กลับบ้าน ให้ผู้ป่วยใน ให้มีใบสั่ยาผู้ป่วยใน
2. ใบส่งต่อข้อมูลการใช้ยา
3. MAR
4. ใบประวัติการได้รับยาจาก รพ.

ที่กล่าวมา อาจารย์ให้ไปลองศึกษากับ รพ.ศรีสังวร ครับ

Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: เรียน อ.ชัยพร รพ.ศรีสังวรฯ ขอความช่วยเหลือค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 14:05:08 PM »
0
แนะนำเพิ่มการพิมพ์ prepack จากรายการยา ที่ต้องการจำนวน stricker ตามโดสที่ให้เพิ่มเติมครับ..
เพราะเป็นส่วนน้อยที่ต้องการ(ไม่ทุกรายของผู้ป่วยใน) และไม่ทุกครั้งของ ผู้ป่วยโรคเดียวกัน ก็เลยคิดว่าน่าจะใช้ prepack ช่วยครับ...(ความเห็นส่วนตัวครับ.. ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 14:07:42 PM โดย Kuakool.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 14:07:09 PM »
0
ใช้วิธีการพิมพ์ sticker ยาตามจำนวนที่สั่ง ... แต่มันจะเยอะไปหรือป่าวครับ ...
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 14:10:45 PM »
0
ก็ยังอาจไม่ตรงประเด็น  เพราะมีปัญหา สั่ง 5 vial  อาจบริหารยา แค่ภายใน 2+3 dose ก็หมดครับ...เช่นกรณีฉีดทีละ 2 กรัม หรือ drip เช่น drip ยาที่เป็น amp น่ะครับ...

ใช้วิธีการพิมพ์ sticker ยาตามจำนวนที่สั่ง ... แต่มันจะเยอะไปหรือป่าวครับ ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 14:20:31 PM »
0
ก็ยังอาจไม่ตรงประเด็น  เพราะมีปัญหา สั่ง 5 vial  อาจบริหารยา แค่ภายใน 2+3 dose ก็หมดครับ...เช่นกรณีฉีดทีละ 2 กรัม หรือ drip เช่น drip ยาที่เป็น amp น่ะครับ...

ประเด็นอยู่ที่ว่า ... ต้องการแค่ sticker เท่าจำนวน dose ที่ให้ยา ....
ผมคิดเล่น ๆ นะครับ ...

1 . กำหนดให้พิมพ์ sticker เท่าจำนวนที่สั่ง
2.  ครั้งแรก สั่งให้พิมพ์ sticker อย่างเดียว ให้ใส่จำนวน dose ที่ใช้จริง (เพื่อต้องการ sticker)
3.  ครั้งที่ 2 ใส่จำนวนให้ถูกต้องตามใบสั่งแพทย์จริง ๆ (ไม่ต้องให้พิมพ์ sticker ยา)

สุดท้าย ..ทำ report เอาครับ ... ให้พิมพ์ sticker ตามต้องการ ...
หรือไม่ก็ตามที่ พี่เกื้อ แนะนำไว้ ครับ

และสุดท้าย ... จริง ๆ
คงต้องพึ่ง อ. ชัยพร กำหนดให้พิมพ์ sticker ตามจำนวน ที่ต้องการ
โดยมีช่องให้ใส่ตัวเลขจำนวน sticker เลยตรง ๆ ... (ไม่มีโต๊ด หรือ ข้างเคียง  ;D ;D)
โดยให้ตรวจสอบก่อนว่าถ้าไม่มีตัวเลขในช่องนี้ ให้ไปเอาเอาค่าจากที่กำหนดในทะเบียนเวชภัณฑ์ยา
แต่ถ้ามีตัวเลขในช่องนี้ ก็ให้พิมพ์ตามจำนวนนี้เลย ไม่สนใจที่กำหนดค่าในทะเบียนเวชภัณฑ์ยา
 ...  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 14:28:38 PM โดย เข้ม »
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 15:07:17 PM »
0
ออกแบบ sticker เองเลยครับ   custom-พิมพ์สติกเกอร์ตามที่ต้องการ อ้างอิงจาก drugitems.icode จะเอากี่ดวงก็กำหนดเองได้ครับ คล้าย ๆ กับ sticker lab
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 17:25:13 PM »
0
คุณ  ict010 แนะนำตัวด้วยนะครับ

ต้องขอบคุณมากที่เปิดประเด็น สรพ. ก็เข้า Pre survey ได้กล่าวถึงเรื่องต้องดึงข้อมูลเข้ามาช่วยนาการเช็คข้อมูลเรื่องยามากเลยครับ และก็ยกตัวอย่าง รพ.ศรีสังวร ที่ใช้ HOSxP ช่วยในเรื่่องระบบยาได้ดี ตัวอย่างเช่น
1. การคีย์กลับบ้าน ให้ผู้ป่วยใน ให้มีใบสั่ยาผู้ป่วยใน
2. ใบส่งต่อข้อมูลการใช้ยา
3. MAR
4. ใบประวัติการได้รับยาจาก รพ.

ที่กล่าวมา อาจารย์ให้ไปลองศึกษากับ รพ.ศรีสังวร ครับ

น่าสนใจ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 21:43:29 PM »
0
(3 เดือน) ก่อนหน้านี้ ใช้วิธีพิมพ์ตามจำนวนที่สั่งที่ห้องจ่ายยา ต่อมาเปลี่ยนเป็นแบบใช้การกด F9 เพื่อพิมพ์ฉลากตามจำนวนที่ต้องการ (ในหน้า drug profile)
หลังสุด ใช้การสร้าง CUSTOM report เพื่อพิมพ์เองที่ ward ซื้อม้าลายแจก ward ละตัว ใช้ sticker ขนาด 2x1
CUSTOM-StickerSyringe ใช้สำหรับพิมพ์ sticker ติด syringe ยาน้ำที่ ward เด็กเตรียมให้เด็ก(น้อย)

ลองเอาไปประยุกต์ใช้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 21:49:09 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Noppadol

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 21:47:18 PM »
0
(3 เดือน) ก่อนหน้านี้ ใช้วิธีพิมพ์ตามจำนวนที่สั่งที่ห้องจ่ายยา ต่อมาเปลี่ยนเป็นแบบใช้การกด F9 เพื่อพิมพ์ฉลากตามจำนวนที่ต้องการ (ในหน้า drug profile)
หลังสุด ใช้การสร้าง CUSTOM report เพื่อพิมพ์เองที่ ward ซื้อม้าลายแจก ward ละตัว ใช้ sticker ขนาด 2x1
CUSTOM-StickerSyringe ใช้สำหรับพิมพ์ sticker ติด syringe ยาน้ำที่ ward เด็กเตรียมให้เด็ก(น้อย)

อ่านตอนแรกแบบเร็วๆ...........ก็งงว่า รพ.สมเด็จฯจะให้พยาบาลมาเลี้ยงม้าเหรอ..........โฮ้ย.......อารมย์ดีจังพี่ใหญ่เรา... ;D ;D ;D
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

หงดน้ำ

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 22:01:14 PM »
0

ลองเอาไปประยุกต์ใช้นะครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D :D :D :D :D :Dงั้นเดี๋ยวคงต้องขออนุมัติซื้อมาลายให้wardด้วยแล้วค่ะ
จะได้เลี้ยงม้าเหมือนๆกันเพราะตอนนี้เลี้ยงแต่ห้องจ่ายยาผู้ป่วยนอกอยู่ค่ะ :o :o ::) ::)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 22:09:28 PM »
0
ทำไมใคร ๆ ชอบเลี้ยงม้าลาย....ผมว่า อูฐทนกว่านะครับ...กินน้าำทีเดียวอยู่ได้ตั้งนาน.... ;D

ออฟไลน์ Toptech สวนทองพันธุ์ไม้สุโขทัย

• Full Member
  • สวนทองพันธุ์ไม้ จ.สุโขทัย
  • Respect: 0
    • สวนทองพันธุ์ไม้ จ.สุโขทัย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:12:03 AM »
0

ประเด็นอยู่ที่ว่า ... ต้องการแค่ sticker เท่าจำนวน dose ที่ให้ยา ....
ผมคิดเล่น ๆ นะครับ ...

1 . กำหนดให้พิมพ์ sticker เท่าจำนวนที่สั่ง
2.  ครั้งแรก สั่งให้พิมพ์ sticker อย่างเดียว ให้ใส่จำนวน dose ที่ใช้จริง (เพื่อต้องการ sticker)
3.  ครั้งที่ 2 ใส่จำนวนให้ถูกต้องตามใบสั่งแพทย์จริง ๆ (ไม่ต้องให้พิมพ์ sticker ยา)

สุดท้าย ..ทำ report เอาครับ ... ให้พิมพ์ sticker ตามต้องการ ...
หรือไม่ก็ตามที่ พี่เกื้อ แนะนำไว้ ครับ

และสุดท้าย ... จริง ๆ
คงต้องพึ่ง อ. ชัยพร กำหนดให้พิมพ์ sticker ตามจำนวน ที่ต้องการ
โดยมีช่องให้ใส่ตัวเลขจำนวน sticker เลยตรง ๆ ... (ไม่มีโต๊ด หรือ ข้างเคียง  ;D ;D)
โดยให้ตรวจสอบก่อนว่าถ้าไม่มีตัวเลขในช่องนี้ ให้ไปเอาเอาค่าจากที่กำหนดในทะเบียนเวชภัณฑ์ยา
แต่ถ้ามีตัวเลขในช่องนี้ ก็ให้พิมพ์ตามจำนวนนี้เลย ไม่สนใจที่กำหนดค่าในทะเบียนเวชภัณฑ์ยา
 ...  ;D ;D

ผมเห็นด้วยกับข้อสุดท้ายครับ คงต้องขอความอนุเคราะห์จาก อ.ชัยพร ครับ เพราะเกี่ยวกับเรื่องของกลุ่มเภสัชโดยตรง
ท่านอาจารย์คงจะเข้าใจลึกซึ้งดี .....รอความหวังว่าอาจารย์จะเข้ามาตอบครับ
ธนัญชกร  เชยวัดเกาะ
Admin
ศูนย์ ICT รพ.ศรีสังวรสุโขทัย

http://www.gardengolden.com

ออฟไลน์ kumpun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:40:28 AM »
0
ลองใช้ปุ่ม striker ctrl แทนพิมพ์ stricker ช่วยเพิ่มอีก
Mr.kumpun kumruangsri
Koksrisuphan Hospital (30 เตียง)
 Tel 042766054,0803169456
 << Mail kumpun2551@hotmail.com
ขึ้นระบบ 22 เม.ย.48 Server :cenos 5.3
 MySQL 5.5.18-55 version 3.55.8.11

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 18:25:09 PM »
0
Form striker ผู้ป่วยในชื่อ Form ว่าอะไรครับ ผมหาไม่เจอ

ขอบคุณมากครับ
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 19:32:03 PM »
0
FORM-Sticker-IPD-Detail
FORM-Sticker-IPD-Summary

Form striker ผู้ป่วยในชื่อ Form ว่าอะไรครับ ผมหาไม่เจอ
ส่วน striker ไม่มีครับ  ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 19:43:02 PM »
0
FORM-Sticker-IPD-Detail
FORM-Sticker-IPD-Summary

ส่วน striker ไม่มีครับ  ;D ;D

ขอบคุณมากครับ อาจารย์

ออฟไลน์ nummon

• Full Member
    • SrisangwornSukhothai Hospital
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 12:56:32 PM »
0
หลังสุด ใช้การสร้าง CUSTOM report เพื่อพิมพ์เองที่ ward ซื้อม้าลายแจก ward ละตัว ใช้ sticker ขนาด 2x1 CUSTOM-StickerSyringe ใช้สำหรับพิมพ์ sticker ติด syringe ยาน้ำที่ ward เด็กเตรียมให้เด็ก(น้อย)

ม้าลาย  ตัวหนึ่งซักเท่าไร รวม sticker แล้วจะซักเท่าไร
ตอนนี้โรงพยาบาลมีงบฯจำกัดครับ จะได้ประมาณการงบไว้
แล้วใช้ ม้าลาย ทำอย่างอื่นนอกจาก Sticker ยา หรือเปล่าครับ
ที่ รพ. เคยคิดว่าจะให้พิมพ์ที่ตึก แต่มีปัญหาด้านเทคนิคมาก
ตอนนี้ ห้องยาพิมพ์ให้อยู่ แต่ถ้าพิมพ์ ตามปริมาณที่สั่งจะได้เกินจำนวนครั้งที่ให้ยาครับ
<a href=http://www.srisangworn.go.th>โรงพยาบาลศรีสังวรสุโขทัย</a>
Hosxp : 3.54.2.15
SERVER :  Xeon 3.4    Ram 4G   HD 120 GB OS : Linux CENOS 5.1   Mysql  5.1.23-rc
SLAVE-I :  Xeon 3.4    Ram 4G   HD 120 GB OS : Linux CENOS 5.2   Mysql  5.1.45 (Mysql Replication)
เริ่ม  4 สิงหาคม 2549  ขึ้นระบบ : อ.ชัยพร และ ทีม BMS

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 16:48:45 PM »
0
ผมซื้อม้าลายได้ตัวละ 14300 รวม vat ไม่มีสวัสดิการ
แต่ lot หลังซื้อหลายตัวพร้อมกันเลยขอต่อให้ลดลงอีกหน่อย (10 ตัวขึ้นไป) ได้ตัวละ 14000 ครับ

อยากรู้ว่าซื้อกับบริษัทอะไร PM มาละกันครับ

ใช้ทุก ward (12 ward) + 1 ER + 1 ไตเทียม + 2 OPD สำหรับพิมพ์ sticker แปะ tube LAB เป็นหลักครับ ใช้ sticker ขนาด 2x1 นิ้ว และกะว่าจะใช้เป็น sticker แปะเอกสารของผู้ป่วยในด้วย (แทนแบบปัจจุบันที่ใช้อยู่...เป็นขนาด A5 แบ่งเป็น 21 ดวง...ซึ่งใกล้จะหมดแล้ว)
ช่วงหลังก็มาทำ sticker แปะยาเตรียมที่ ward เพื่อให้ยาได้ถูกคนและชนิด ใช้ sticker ขนาดเดียวกันครับ

ห้อง LAB มี 2 เครื่อง ใช้พิมพ์ sticker แปะ tube LAB ก่อนส่งเข้า automate ใช้ sticker ขนาด 2x1 นิ้ว

ห้องยา มีห้องละ 3 เครื่อง (2 ห้อง) ใช้พิมพ์ฉลากยา ฉลากยาออกหน่วย ใช้ sticker ขนาด 4x2 นิ้ว ฉลากยา pre-pack ใช้ sticker ขนาด 4x2 นิ้ว ปรุ 9 ดวง

อาคารผลิต 1 เครื่อง เอาไปพิพม์ sticker ยา pre-pack หรือยาเตรียม (ยาน้ำ/น้ำยา) ใช้ sticker ขนาด 4x2 นิ้ว ปรุ 9 ดวง

sticker ขนาด 2x1 นิ้ว ดวงละ 8.5 ส.ต. ม้วนละ 2000 ดวง = 170 บาท
sticker ขนาด 4x2 นิ้ว ดวงละ 11 ส.ต. พับละ 2000 ดวง = 220 บาท

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 16:54:09 PM »
0
ผมซื้อม้าลายได้ตัวละ 14300 รวม vat ไม่มีสวัสดิการ
แต่ lot หลังซื้อหลายตัวพร้อมกันเลยขอต่อให้ลดลงอีกหน่อย (10 ตัวขึ้นไป) ได้ตัวละ 14000 ครับ

อยากรู้ว่าซื้อกับบริษัทอะไร PM มาละกันครับ

ใช้ทุก ward (12 ward) + 1 ER + 1 ไตเทียม + 2 OPD สำหรับพิมพ์ sticker แปะ tube LAB เป็นหลักครับ ใช้ sticker ขนาด 2x1 นิ้ว และกะว่าจะใช้เป็น sticker แปะเอกสารของผู้ป่วยในด้วย (แทนแบบปัจจุบันที่ใช้อยู่...เป็นขนาด A5 แบ่งเป็น 21 ดวง...ซึ่งใกล้จะหมดแล้ว)
ช่วงหลังก็มาทำ sticker แปะยาเตรียมที่ ward เพื่อให้ยาได้ถูกคนและชนิด ใช้ sticker ขนาดเดียวกันครับ

ห้อง LAB มี 2 เครื่อง ใช้พิมพ์ sticker แปะ tube LAB ก่อนส่งเข้า automate ใช้ sticker ขนาด 2x1 นิ้ว

ห้องยา มีห้องละ 3 เครื่อง (2 ห้อง) ใช้พิมพ์ฉลากยา ฉลากยาออกหน่วย ใช้ sticker ขนาด 4x2 นิ้ว ฉลากยา pre-pack ใช้ sticker ขนาด 4x2 นิ้ว ปรุ 9 ดวง

อาคารผลิต 1 เครื่อง เอาไปพิพม์ sticker ยา pre-pack หรือยาเตรียม (ยาน้ำ/น้ำยา) ใช้ sticker ขนาด 4x2 นิ้ว ปรุ 9 ดวง

sticker ขนาด 2x1 นิ้ว ดวงละ 8.5 ส.ต. ม้วนละ 2000 ดวง = 170 บาท
sticker ขนาด 4x2 นิ้ว ดวงละ 11 ส.ต. พับละ 2000 ดวง = 220 บาท

;D ;D  ซื้อได้ถูกจริงๆๆครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 17:56:14 PM »
0
ต้องลองคุยกับตัวแทนดูครับ
เพราะว่า ... จริง ๆแล้ว สิ่งที่เขาจะได้จาก รพ. ตลอดการใช้งานเครื่องของเขาก็คือ
การขาย sticker ครับ ...
บางที่ก็ตกลงทำนองว่า ... คุณจะคิดค่าเครื่องทำไม ... (พูดให้ดูดี)
ไหน ๆ ก็จะใช้ sticker ของคุณแล้วคิดแค่ sticker ก็พอ ถ้าคิดว่าใช้ปริมาณมากจริง ๆ
แต่อย่างว่าแหล่ะครับ ราคา sticker อาจจะแพงหน่อย ช่วงแรก
แต่หลังจากนั้น ราคา sticker จะลดลงไปเรื่อย ๆ ครับ
แต่จำราคาไม่ได้แล้ว ... ครับ

อีกอย่างควรพิจารณาอย่างอื่นประกอบด้วย เช่น
ถ้ามีปัญหาเรื่องเครื่องจะมาเปลี่ยนให้เราภายในกี่วัน (ตามที่เขาคุยไว้บอกว่าภายใน 1 วัน)
มีเครื่องสำรองไว้ให้ใช้หรือไม่ (มีเครื่องให้สำรองไว้ 1 เครื่อง)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 19:15:37 PM »
0
ต้องลองคุยกับตัวแทนดูครับ
เพราะว่า ... จริง ๆแล้ว สิ่งที่เขาจะได้จาก รพ. ตลอดการใช้งานเครื่องของเขาก็คือ
การขาย sticker ครับ ...
บางที่ก็ตกลงทำนองว่า ... คุณจะคิดค่าเครื่องทำไม ... (พูดให้ดูดี)
ไหน ๆ ก็จะใช้ sticker ของคุณแล้วคิดแค่ sticker ก็พอ ถ้าคิดว่าใช้ปริมาณมากจริง ๆ
แต่อย่างว่าแหล่ะครับ ราคา sticker อาจจะแพงหน่อย ช่วงแรก
แต่หลังจากนั้น ราคา sticker จะลดลงไปเรื่อย ๆ ครับ
แต่จำราคาไม่ได้แล้ว ... ครับ

อีกอย่างควรพิจารณาอย่างอื่นประกอบด้วย เช่น
ถ้ามีปัญหาเรื่องเครื่องจะมาเปลี่ยนให้เราภายในกี่วัน (ตามที่เขาคุยไว้บอกว่าภายใน 1 วัน)
มีเครื่องสำรองไว้ให้ใช้หรือไม่ (มีเครื่องให้สำรองไว้ 1 เครื่อง)
ใช่ครับ บริษัท เขาจะเสนอ 2 option คือ
1. ให้ใช้เครื่องฟรี แต่ต้องซื้อ sticker ในราคาที่แพทงขึ้น เครื่องเสีย...มีเปลี่ยนให้ (ซ่อมฟรี) เพราะค่าใช้จ่ายผนวกเข้าไปอยู่ในราคาของ sticker อยู่แล้ว อันนี้ผูกขาด ต้องซื้อ sticker นาน.....หลายปี ในราคาที่แพง
2. ซื้อเครื่อง ซื้อ sticker ในราคาที่ต่อรองได้ ข้อดีคือซื้อเครื่องในราคา(ถูก)ตามที่ต่อรองได้ ซื้อ sticker ได้ในราคา(ถูก)ตามที่ต่อรองได้ ไม่ผูกขาดกับบริษัทใดบริษัทหนึ่ง หากผู้ขาย sticker ราคาถูกได้ ก็เปลี่ยนได้
ข้อเสีย อาจต้องสำรองเครื่องไว้จำนวนหนึ่ง (ตามความเหมาะสม)
ผมเลือกซื้อของถูกทุกรายการครับ ยอมสำรองเครื่องไว้ 2 เครื่อง จริง ๆ อาจหมุนเวียนในจุดที่มีความจำเป็นน้อยก็ได้ (ไม่ได้ใช่บ่อยมาก)

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 21:35:57 PM »
0
ใช่ครับ ถูกมากคงต้องเอาไม่เสนอ กกบ. ขอชื่อ .25 แพงกว่าของอ.โก้ 2เท่า

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 22:20:13 PM »
0
ใช่ครับ ถูกมากคงต้องเอาไม่เสนอ กกบ. ขอชื่อ .25 แพงกว่าของอ.โก้ 2เท่า

เหมือนกันเลย..แพงจริง ๆ  ;D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 23:20:08 PM »
0
เหมือนกันเลย..แพงจริง ๆ  ;D

ขึ้นกับ volume ที่สั่งด้วยนะครับ ผมสั่งเยอะก็ได้ราคาถูกกว่า ร.พ. ที่สั่งน้อย ๆ ครับ