ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วย บอก การ ลง windows ใหม่ ทีคับ จะลง xp คับ ลงยังไง ไม่รู้ คับ  (อ่าน 6112 ครั้ง)

ออฟไลน์ ply1234

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ช่วย บอก การ ลง windows ใหม่ ทีคับ จะลง xp คับ ลงยังไง ไม่รู้ คับ  ขอละเอียดหน่อย นะคับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
ศึกษาเอาจากที่นี่นะครับ
http://www.com-th.net/windowsxp/?xpsetup
ถ้า Harddisk เป็นแบบ sata ก็ศึกษาจากที่นี่ครับ
http://www.justusers.net/articles/ossystem/sata/sata.htm
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ kwithaya

• Full Member
  • All 4 Network By me
การจะลง windows xp ก่อนอื่นให้เตรียม cd ดังต่อไปนี้นะครับ และ ตรวจอุปกรณ์ดังนีั้นะครับ
Hardware: 1. ให้ตรวจดูว่า Hard disk ที่ใช้เป็น S-ATA หรือ P-ATA (IDE)
                 2. Optical Drive สามารถอ่านแผ่น CD /  DVD ได้ดีหรือไม่ (ถ้าใช้ HDD เป็น IDE และอยู่ภายใต้ Controller เดียวกัน อย่าลืม set jumper ให้เป็น Slave นะครับ ถ้า HDD เป้น S-ATA ก็ set jumper เป็น master ไปเลย) แล้วอย่าลืมไปกำหนดใน BIOS ว่า Enable S-ATA Controller

แผ่น CD:  1. driver mainboard สำหรับรุ่นที่เราใช้อยู่ ครับ (ห้ามมีการ์ดอื่น ๆ เสียบอยู่เมนบอร์ดนะครับ จะใช้อีกทีก็ตอนลง xp และ driver เรียบร้อยแล้วเท่านั้น)
                2. แผ่นติดตั้ง Windows XP (ไม่รู้ว่าจะเป็นลิขสิทธิ์ หรือ ไร้ลิขสิทธิ์) ถ้าเป็น service pack 1 จะไม่สามารถติดตั้งลงบน HDD: S-ATA ได้ เฉพาะที่เป็น Service Pack 2 เท่านั้นที่สามารถลงบน S-ATA ได้
วิทยา กรวิทยาศิลป
IT Outsourcing Network Consultant / All Solution [Wire, Wireless]  Mobile: 086-3517107

ออฟไลน์ kwithaya

• Full Member
  • All 4 Network By me
เวลาติดตั้งให้กำหนด Boot ให้เป็น Boot จาก CD/DVD rom

ในการติดตั้งถ้าเป็น HDD ที่ไม่เคยใช้มาก่อน ให้ใช้แผ่นติดตั้ง xp เป็นตัวแบ่ง partition แต่ให้เลือก partition เป็น NTFS (ให้เลื่อกการ Format เป้นแบบ Qucik ไปเลย ไม่งั้นรอไปอีก 30 นาที)

จากนั้นก็ รอ แล้ว ก็รอ ประมาณ 37 นาที (โดยประมาณ) แล้วก็ลงไดร์เวอร์ต่อไปเลย เวลาลงไดร์เวอร์ ก็ลงแบบนี้
นะครับ Chipset - VGA - LAN -Sound ที่เหลือก็แล้วแต่ (ในกรณีที่เป็น Manual นะครับ ถ้าเป็น Auto แบบที่มาจาก
ซีดีที่มากับ Mainboard ก็ OK กับ Next ลูกเดียว ครับ)

ประมาณนี้ก้ได้ xp ที่เรีียบร้อยใช้งาน ในระดับนึงแล้วครับ
วิทยา กรวิทยาศิลป
IT Outsourcing Network Consultant / All Solution [Wire, Wireless]  Mobile: 086-3517107