ผู้เขียน หัวข้อ: งานทันตกรรม เวลาออกหน่วยให้บริการ ต้องกลับมาลงข้อมูลยังไงครับ?  (อ่าน 17676 ครั้ง)

ออฟไลน์ banphaeng

• Full Member
  • Respect: 0
    • www.banphaenghos.com
เรียนถามอาจารย์ทุกท่าน เวลางานทันตกรรมออกหน่วย เช่น ตามโรงเรียน
ต้องกลับมาลงข้อมูลในโปรแกรม HOSxP ยังไงครับ
ขอบคุณครับ
รพ.บ้านแพง อ.บ้านแพง จ.นครพนม   เริ่มใช้เมื่อ ก.ย 2550  ขึ้นระบบเอง  เป็น รพ.ขนาด 60 เตียง

ออฟไลน์ vios1909

• Respect: +1
อยากเหมือนกันครับ
** โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ **
* อ.พระสมุทรเจดีย์ จ.สมุทรปราการ *

**  If you don't Dynamic, you will be Dinosaur.
**  Go with the flow, follow your heart.

ออฟไลน์ vios1909

• Respect: +1
อยากเหมือนกันครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ  :D :D  พิมพ์ตกไปนิด
** โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ **
* อ.พระสมุทรเจดีย์ จ.สมุทรปราการ *

**  If you don't Dynamic, you will be Dinosaur.
**  Go with the flow, follow your heart.

ออฟไลน์ banphaeng

• www.banphaenghos.com
ขออนุญาตขุดกระทู้อีกรอบนะครับ  :D
รพ.บ้านแพง อ.บ้านแพง จ.นครพนม   เริ่มใช้เมื่อ ก.ย 2550  ขึ้นระบบเอง  เป็น รพ.ขนาด 60 เตียง

ออฟไลน์ werachon

• Sr. Member
เรียนถามอาจารย์ทุกท่าน เวลางานทันตกรรมออกหน่วย เช่น ตามโรงเรียน
ต้องกลับมาลงข้อมูลในโปรแกรม HOSxP ยังไงครับ
ขอบคุณครับ

ของผมใช้แบบนี้ เพิ่ม อีกจุดหนึ่ง เป็น คนไข้ออกหน่วย แล้วให้แต่ล่ะจุดบริการที่ออก หน่วยกลับมาคีย์ข้อมูล(เพราะมีโอทีอยู่แล้ว) โดยที่การออกหน่วยของผมมีการ เก็บข้อมูลประวัติคนไข้กลับมาด้วย อันนี้เป็นส่วนที่ รพ. ทำ น่ะครับ ไม่แน่ใจว่าจะ ถูกหรือเปล่า ครับ ;D   
วีระชน พันธะ  นักเทคโนโลยีสารสนเทศ โรงพยาบาลหนองไผ่ เพชรบูรณ์
โทรศัพท์. 056-781113-4 ต่อ 130 งานประกันสุขภาพ
มือถือ. 081-2800068
HOSxP XE4 ขึ้นระบบ 22 -04 -59 Version 4.59.10.29
Master : HP ProLiant DL 380 G8  Ram 32 G
Slave : HP ProLiant DL 380 G7 Ram 22 G
ImageServer: HP ProLiant DL 380 G7 Ram 20

ออฟไลน์ yokyai

• Hero Member
  • Respect: +9
ของบางใหญ่ก็คิดว่าจะทำแบบคุณ werachon เพราะตอนนี้มีออกหน่วย 2 ที่เลยต่อสัปดาห์ แต่ว่าเรื่อง offline ได้ปรึกษากับพี่ๆในกระทู้ทางแล้ว มีปัญหาอยู่เรื่องเดียวคือการออก HN ที่อาจจะต้องซ้ำกันบ้าง อาจต้องไปรบกวนเวชระเบียนรวมให้ แต่ที่ได้มาอีกทางคือการทำ online มีทั้งใช้  wireless ในระยะไม่เกิน 10 กม. และทำ VPN ตอนนี้อยู่ในระหว่างตัดสินใจและแต่ละแนวทางก็จะมีข้อแตกต่างกันไป ต้องเลือกแนวทางที่กระทบกับแผนกอื่นให้น้อยที่สุด ยังไงก็ต้องปกป้องข้อมูลไว้ก่อน มีปัญหาแล้วมันแก้ยากคับ และก็อยู่ในระหว่างรอแนวทางจาก อ.ชัยพร ด้วยคับ ถ้าได้ความอย่างไรก็จะมาแชร์ประสบการณ์ให้ทราบนะคับ  แต่ตอนนี้อยากรู้ว่าที่ใดทำ offline แล้วเป็นไงบ้าง เผื่อจะทำ offline ก่อน
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ howtodo

• สื่อน้ำท่วม
กำลังหาที่บันทึกกิจกรรม  ส่งเสริมสุขภาพและป้องกันโรคในช่องปากเด็กปฐมวัย

ตั้งแต่ 2 เดือน ถึง 4 ขวบ

ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
กำลังหาที่บันทึกกิจกรรม  ส่งเสริมสุขภาพและป้องกันโรคในช่องปากเด็กปฐมวัย

ถ้ามีละแจ่มเลย

เพราะตอนนี้งานทันตกรรม ออกให้บริการตรวจฟัน
ส่งเสริมสุขภาพฟััน ที่ รร. ศูนย์เด็ก
แต่ข้อมูลส่วนนี้ไม่รู้จะลงในส่วนไหน

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

;D  เมื่อสักครู่ ครั้งที่ 1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2010, 11:35:26 AM โดย howtodo »
ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา

;D  เมื่อสักครู่ ครั้งที่ 1

เป็นอะไร เอ่ย  ไม่แสดงในส่วนของทันตกรรม  กำหนดแผนกแล้วนิ

ออฟไลน์ kungkung

• Sr. Member
  • Respect: +2
ขอบคุณครับ   ขอเก็บไว้ก่อน
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16

ออฟไลน์ E-Hos

• http://www.erawanhospital.com/index.php
 :D :D :D ขออนุญาติขุดกระทู้มาถามครับ.. คือ ถ้าเจ้าหน้าที่ ออกหน่วย ทันตก รรม แล้วจะลงข้อมูลการออกหน่วย
โดยจะลงเพียงแค่เอาตัวเลขที่จดไว้..(ไม่เอารายละเอียด)  โดยจะลงข้อมูล ทุกๆ สิ้นเดือน โดยเดือน หนึ่งๆ ออก 3-5 ครั้ง แล้วเอาข้อมูลที่ออก เขียนในใบที่ออกหน่วย ทันตกรรม ใบรายงานผลการปฏิบัติงานทันตสาธารณสุข (2) ซึ่งออกครั้งใดก็เขียนสรุปในนั้น แล้วกลับมาลงใน hosxp ผ่าน UE แล้วพอสิ้นเดือน ก็ปริ้นออกจาก UE  ส่ง ที่ฝ่าย ..เพื่อสรุปผลงานทันตกรรมออกหน่วย ที่ โรงเรียน ศูนย์เด็กฯ อนามัย ฯลฯ
แล้ว UE  มันต้องเป็นประเภทใดครับ เพราะ มันมี ที่อิงตาม ..
1. visit 2. person 3. patient 4. home 5. Village
ไม่ทราบว่า ถ้าจะต้องการลงข้อมูลนี้ในหน่วยงานทันตกรรม
ต้อง ใช้ UE  ประเภทใดครับ แล้ว มีความเป้นไปได้ที่จะ เอารายงานกลับมาได้ไหมครับ..ซึ่งไม่รู้ว่าการออกหน่วยลักษณะนี้ ต้องอิงตามแบบใด ถ้าอิง visit  ก็ไม่ใช่ เพราะ ไม่ได้เอากลับมา Regist  ส้่งเป้น ออกหน่วยเข้าในระบบ
เพียงแค่เอาจะนวน ที่รักษา ตรวจ ให้บริการ ในทันตกรรม เคลื่อนที่ (ออกหน่วย) เพียงเท่านั้นครับ
ที่ รพ.ใด มีแนวทางหรือวิธีการลงข้อมุล
ใบรายงานผลการปฏิบัติงานทันตสาธารณสุข (2) อย่างไรครับ
 :D :D :D :D ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2012, 17:35:14 PM โดย E-Hos »
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
Start  System  8 January 2009

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก

;) ลองดูใน Hosxp_pcu ตรงเมนู ระบบสำรวจข้อมูล > ศูนย์เลี้ยงเด็กเล็ก  น่าจะได้นะครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

• http://www.erawanhospital.com/index.php
 ;D ;D :D :D :D :D ขอบคุณครับพี่ทัศ แล้ว ของ โรงพยาบาลบ หล่ะครับ ลงตรงไหน แบบว่า
ถ้าทำเป็น UE  จะได้ไหมครับ..แล้ว ก็ลง ใน UE แต่ว่า เดือนหนึ่งๆ
อาจออกหน่วย ทันตกรรม 2-3 ครั้งแต่เอาข้อมูล มาลงทีเดียว หรือหลายครั้ง ใน UE  ได้ไหม..

แล้วประเภท UE ควรเป้นแบบใดครับ..  :D :D
เพราะ มันมี ที่อิงตาม ..
1. visit 2. person 3. patient 4. home 5. Village    ??? ???
ขอบคุณครับ ...  ??? ???
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
Grin Grin Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy ขอบคุณครับพี่ทัศ แล้ว ของ โรงพยาบาลบ หล่ะครับ ลงตรงไหน แบบว่า
ถ้าทำเป็น UE  จะได้ไหมครับ..แล้ว ก็ลง ใน UE แต่ว่า เดือนหนึ่งๆ
อาจออกหน่วย ทันตกรรม 2-3 ครั้งแต่เอาข้อมูล มาลงทีเดียว หรือหลายครั้ง ใน UE  ได้ไหม..
แล้วประเภท UE ควรเป้นแบบใดครับ..  Cheesy Cheesy
1. visit 2. person 3. patient 4. home 5. Village    Huh Huh
ขอบคุณครับ ...  Huh Huh
;D ;D ;D
ลง HOSxP_PCU เชื่อมต่อ Database HOSxP แล้วคีย์จาก HOSxP_PCU
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;D ตามป๋า JD เลยครับ  ผมว่าบางงานที่เป็นงาน PP เราก็อย่าไปมองมันเป็นเงินไปหมดนะครับ (Visit) ผมว่าเน้นที่งาน ที่รายงานจะดีกว่าครับ (ส่วนตัว)
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

อ้างถึง
Grin Grin Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy ขอบคุณครับพี่ทัศ แล้ว ของ โรงพยาบาลบ หล่ะครับ ลงตรงไหน แบบว่า
แล้วประเภท UE ควรเป้นแบบใดครับ..  Cheesy Cheesy
1. visit 2. person 3. patient 4. home 5. Village    Huh Huh
ขอบคุณครับ ...  Huh Huh
;D ;D ;D
ลง HOSxP_PCU เชื่อมต่อ Database HOSxP แล้วคีย์จาก HOSxP_PCU
 ;D ;D ;D

ขอบคุณครับ อ.JD แต่ว่า คือ..เจ้าหน้าที่ ออกหน่วยทันตกรรม แล้วจะลงข้อมูลการออกหน่วย
โดยจะลงเพียงแค่เอาตัวเลขที่จดไว้..(ไม่เอารายละเอียด)
 โดยจะลงข้อมูล ทุกๆ สิ้นเดือน โดยเดือน หนึ่งๆ ออก 3-5 ครั้ง
 แล้วเอาข้อมูลที่ออกซึ่งจะเขียนในใบที่ออกหน่วย ทันตกรรม ใบรายงานผลการปฏิบัติงานทันตสาธารณสุข (2)
ถ้าจะเอามาลงใน hosxp_pcu มันไม่มีฟอรืมที่ต้องการ เลยคิดจะทำ UE  ให้ลงข้อมูล ตาม แบบ
 ใบรายงานผลการปฏิบัติงานทันตสาธารณสุข (2) ครับผม..
เลยอยากทราบว่า UE ที่ออกแบบมา ผมไม่ทราบว่าต้องให้มันอิงกับอ่ะครับครับ

wait...

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
visit  เพราะอาจไปให้บริการรายเดิม ตามแต่ละเดือน
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

visit  เพราะอาจไปให้บริการรายเดิม ตามแต่ละเดือน
ขอบคุณครับ อ.เกื้อ ..แต่ว่า ถามคุณหมอท่าน ท่านว่า ไม่ได้เอา visit แต่ว่า เอาทั้งหมดที่รักษา มารวมกัน เป็นการ ออกหน่วยในครั้งนั้นๆ หน่ะครับ.. คือ.. สมมุติ วันนี้ ๆไป ออกหน่วย โรงเรียน ตอนเช้า  และ ศูนย์เด็ก ตอนบ่าย
ก็จะเขียน ไว้ ใน แบบฟอร์ม ทันต (2) ทั้งตอนเช้า แล ตอนบ่าย ... พอเข้ามา รพ. จะกลับมาคีย์ เฉาพะ ตัวลง จำนวนที่ให้บริการครับ .. :D :D
เช่น  ตรวจเด็ก 0-2 ปี กี่คน  สอนสุขศึกษา.. กี่คน ประมาณนี้ครับ ... ตามแบบ ฟอร์ม
ใบรายงานผลการปฏิบัติงานทันตกรรม (2)  ตามรูปที่แนบครับ อ. ..
แล้วที่่นี่ประชุมกัน คุณหมอเลยอยากให้ทำที่ลงไว้ตามฟอร์มนี้ ..  ;D ;D ;D
จึงออกแบบ UE  ตามนั้น..แล้วที่นี่จะอิงตามอะไรครับ ..เพื่อให้ใช้งานได้ แล้วเวลา ออกรายงาน ด้วยครับ..
ถ้าอิงตาม visit  มันก็จะเป็น ของคนๆ นั้น ซึ่ง จริงๆ มันหลายคน ครับ ..งงไหมครับ  ??? ??? ??? ??? ???
อธิบายเอง ก็ยัง งงๆ  :D :D :D :D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ??? ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 09:51:45 AM โดย E-Hos »

wait...

ทำฐานประชากรบัญชี 1 ปลอม ๆ มา 1 ชื่อ เช่น นาย ออกหน่วย  นามสกุล รักโรงบาล... เพื่อบันทึกเชื่อมกับ person_id ครับ...  จะได้ทำ UE ไปเชื่อมได้ครับ.. 555 แค่ ประยุกต์ ไม่ต้องกังวล
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

:D :D ขออนุญาต ขุดกระทู้ขึ้นมาอีกหน่อยครับ..
คือว่าตอนนี้ โรงพยาบาลมีปัญหาเรือง UE  ครับผม คือ ข้อมูลใน UE  ที่เคยลงๆ ไว้ตอนนี้มันหายไปหมดเลยครับ.. ??? ???
ในฐานจริง เพิ่งสังเกตุครับ ..แล้วพอลองลงเพิ่ม
แล้วกลฃับมาตรวจสอบ ว่ามีเก้บไว้ไหม ..
ปรากฎว่า มันหายครับ มันไม่จำเลย ครับ ที่ลงๆไว้  ??? ???
ใช้ hosxp v.3.55.10.29 ครับผม  ??? ???

wait...

:D :D ขออนุญาต ขุดกระทู้ขึ้นมาอีกหน่อยครับ..
คือว่าตอนนี้ โรงพยาบาลมีปัญหาเรือง UE  ครับผม คือ ข้อมูลใน UE  ที่เคยลงๆ ไว้ตอนนี้มันหายไปหมดเลยครับ.. ??? ???
ในฐานจริง เพิ่งสังเกตุครับ ..แล้วพอลองลงเพิ่ม
แล้วกลฃับมาตรวจสอบ ว่ามีเก้บไว้ไหม ..
ปรากฎว่า มันหายครับ มันไม่จำเลย ครับ ที่ลงๆไว้  ??? ???
ใช้ hosxp v.3.55.10.29 ครับผม  ??? ???

ไปนำเข้า UE .zip  ของใครหรือไม่ ค่าPK  ของue ทับซ้อนกัน ต้องระวังยิ่งครับ

ไปนำเข้า UE .zip  ของใครหรือไม่ ค่าPK  ของue ทับซ้อนกัน ต้องระวังยิ่งครับ

ไม่มีนะครับ..แต่ยังไงจะลองเช้คดูครับผม

แต่ว่าตอนนี้
เพิ่งสังเกตุครับ ..คือว่าพอลองลงเพิ่ม ข้อมูลใน UE ต่างๆ
แล้วกลับมาตรวจสอบ ว่ามีเก้บไว้ไหม ..
ปรากฎว่า มันหายครับ มันไม่จำเลย ครับ ที่ลงๆไว้  ในวันถัดไปน่ะครับ

wait...

มันเป้นยังงี้ครับ ว่างๆ หมดเลยทุกอัน แล้วก็ได้สอบถามในทีมว่ามีใครนำเข้า UE ใหม่หรือไม่ ยืนยันว่า ไม่ได้นำเข้าเลย เป็นปีแล้วครับ ..ไม่ทราบว่าอาจจะเป้นทมี่ตัวโปรแกรมปรับตารางใหม่แล้วมันหายหรือเปล่าครับ ??? ???

wait...