ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการลบ visit  (อ่าน 8212 ครั้ง)

ออฟไลน์ ANPANMAN

• Sr. Member
  • มนุษย์เงินเดือน
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลหนองหญ้าปล้อง
ขั้นตอนการลบ visit
« เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:24:20 AM »
0
ขอทราบขั้นตอนการลบ visit ที่ถูกต้องครับ
เนื่องจาก รพ. มีการส่ง visit ซ้ำซ้อนมากครั้ง ส่งมาแล้วก็ส่งอีก ตรวจแล้วยังส่งอีก แต่ไม่มีรายการ
ส่งผลให้ ข้อมูล 18 แฟ้ม ไม่มีผลการวินิจฉัย (ตัวหารเพิ่มมากขึ้น ข้อมูลผ่าน % น้อยลง)

ตามที่ผมเข้าใจ
1.ถ้า visit ไม่มีการลงข้อมูล บันทึกใดๆ จะสามารถลบได้ทันที และถามเหตุผลการลบ
2.ถ้า visit มีการบันทึกข้อมูล จะลบไม่ได้ และแจ้งฟ้องให้ลบรายการก่อน
ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

คำถามต่อมา
จากข้อ 1. เมื่อลบรายการแล้ว จะตามไปดูตรงไหนว่าใครลบ ลบเพราะอะไร
(เพราะมีการถามเหตุผลการลบ แสดงว่ามีการเก็บข้อมูลไว้แน่ๆ)
จากข้อ 2. จะต้องลบข้อมูลยังไง
(ทำแบบง่าย เช่น สั่งยา ก็เข้าไปลบรายการยา/หรือจะต้องทำแบบยากขึ้น เช่น ต้องตามลบจากฐานข้อมูลโดยตรง)

ผลกระทบที่ตามมา
จากข้อ 1. มีผลกระทบอะไรหรือเปล่าครับ
จากข้อ 2. มีผลกระทบอะไรหรือเปล่าครับ

ขั้นตอนการลบ จากข้อ 1. เป็นลำดับดังนี้
1.ค้นหาผู้รับบริการ
2.เลือกวัน
3.เวลา
4.ลบ visit

//ผมเข้าใจผิด หรือควรทำความเข้าใจเรื่องไหนเพิ่มเติม ชี้แนะด้วยครับ
//ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2010, 09:26:30 AM โดย Hangministrator »
SShttp://nongyaplong.pbro.moph.go.th
เริ่มระบบ BMS20091109
ปัจจุบัน CentOS 5.4x64, MySQL5.1.41, HOSxP 3.54.3.17, HP ProLaint ML150G6, Ram 4 GB, S-ATA 320x2

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขั้นตอนการลบ visit
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:26:55 AM »
0

คำถามต่อมา
จากข้อ 1. เมื่อลบรายการแล้ว จะตามไปดูตรงไหนว่าใครลบ ลบเพราะอะไร
(เพราะมีการถามเหตุผลการลบ แสดงว่ามีการเก็บข้อมูลไว้แน่ๆ)

ลองดูในตาราง ksklog  เลือก  tablename=ovst  และ  modifytype=delete จะได้ทราบว่า loginname คือใคร...ลอง

ดูครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2010, 09:35:50 AM โดย Kuakool.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Knott

• Respect: +1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:32:33 AM »
0
แก้ไขวันที่ก่อนครับ แล้วคีย์ HN เสร็จแล้วจะมี popup ให้เลือก visit ครับ เลือก visit ที่ต้องการลบ แล้วก็กดปุ่มลบ ได้เลย (กรณีที่ไม่มีการสั่งรายการใดๆ เลย)

หากมีการสั่งรายการแล้ว ก็ต้องเข้าไปลบรายการนั้นๆ ก่อนครับ ตามงานที่ลง เช่น lab x-ray ยา เป็นต้น
รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

ออฟไลน์ ANPANMAN

• Sr. Member
  • มนุษย์เงินเดือน
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลหนองหญ้าปล้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:48:50 AM »
0
    ลองดูในตาราง ksklog  เลือก  tablename=ovst  และ  modifytype=delete จะได้ทราบว่า loginname คือใคร...
ขอบคุณครับ..
เจอแล้ว..  ว่าแต่ ksklog จะเก็บไว้นานแค่ไหนครับ มันจะหายไหม  หรือว่าต้อง copy เก็บไว้
หรือมีปุ่มลบตรงไหน กลัวว่ามันจะถูกลบไปทำให้ติดตามแกะรอยไม่ได้
และอย่าง... คือต้องดูแบบนี้อย่างเดียวใช่ไหมครับ.. ไม่มีเมนูกดดูหรอครับ :P

แก้ไขวันที่ก่อนครับ แล้วคีย์ HN เสร็จแล้วจะมี popup ให้เลือก visit ครับ เลือก visit ที่ต้องการลบ แล้วก็กดปุ่มลบ ได้เลย (กรณีที่ไม่มีการสั่งรายการใดๆ เลย)
หากมีการสั่งรายการแล้ว ก็ต้องเข้าไปลบรายการนั้นๆ ก่อนครับ ตามงานที่ลง เช่น lab x-ray ยา เป็นต้น
อ่อครับ อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับ
SShttp://nongyaplong.pbro.moph.go.th
เริ่มระบบ BMS20091109
ปัจจุบัน CentOS 5.4x64, MySQL5.1.41, HOSxP 3.54.3.17, HP ProLaint ML150G6, Ram 4 GB, S-ATA 320x2

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:53:18 AM »
0
ขอบคุณครับ..
เจอแล้ว..  ว่าแต่ ksklog จะเก็บไว้นานแค่ไหนครับ มันจะหายไหม  หรือว่าต้อง copy เก็บไว้
หรือมีปุ่มลบตรงไหน กลัวว่ามันจะถูกลบไปทำให้ติดตามแกะรอยไม่ได้
และอย่าง... คือต้องดูแบบนี้อย่างเดียวใช่ไหมครับ.. ไม่มีเมนูกดดูหรอครับ :P

มีระบบให้เราสำรองแฟ้ม log ทั้งหลายนะครับ..หรือจะ save เก็บเป็นช่วง ๆ วันที่เกิด log ก็ได้ แล้วค่อยเคลียร์ทิ้ง เป็นตารางที่ใหญ่มาก ส่วนใหญ่ปกติดไม่หายแต่เปลี่ยนแปลงตามการเข้าไปกระทำกับข้อมูลครับ...จะให้ดีก็ทำ multi replicate ครับ..จะได้ไม่ต้องกลัวหาย และก็ write ใส่  media อื่น ๆ ถ้ากลัวผิดพลาด  แต่เพราะเป็นข้อมูลระดับที่ admin เข้าดูเท่านั้น  เลยไม่มีเมนูครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x