ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติถ้ามีเน็ต tot adsl 2 เส้น เส้นละ 4 M ถ้าใช้ LoadBalance จะรวมกันเป็น 8 M  (อ่าน 17680 ครั้ง)

ออฟไลน์ saxmaxx

• Full Member
  • Respect: +2
สมมุติถ้ามีเน็ต tot adsl 2 เส้น เส้นละ 4 M ถ้าใช้ LoadBalance จะรวมกันเป็น  8 M ไหมครับ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา.....

pongrawe  traisarsri  กอล์ฟ 
รพช. บางไทร  จ.พระนครศรีอยุธยา
Master : DELL R440 Ram 64GB
 ขึ้นเต็มระบบ 13 มี.ค.63
HOSXE

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
สมมุติถ้ามีเน็ต tot adsl 2 เส้น เส้นละ 4 M ถ้าใช้ LoadBalance จะรวมกันเป็น  8 M ไหมครับ

อยู่ที่การกำหนดตั้งค่าที่อุปกรณ์ Lod Balance ว่าตั้งค่ารูปแบบเป็น
 1. Smart Link  [เส้นทางหลัก และเส้นทางสำรอง (สลับ AUTO)]  หรือกำหนดเป็นแบบ  Loadbalance
 2. Line อาจต้องมาจาก Internet Provider เจ้าของเดียวกัน เพราะอาศัย Gateway Wan เดียวกัน จึงจะ Merge Bandwith ได้ครับ
 3. อาจได้สัญญาณเชื่อมเป็น 8 Mbps แต่วิ่งจริง ก็ไม่เกิน 7+  Mbps เกินเล็กน้อยครับ..
 4. จากประสบการณ์จริงทางระบบในองค์กร.......
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
โดยทฤษฏีแล้วการทำ load balance ไม่ใช่การ  aggregate link มันไม่ใช่เป็นการเพิ่มความเร็วด้วยวิธีไหนก็ตามครับ link 10 Mbps จำนวน 3 link ความเร็วในการรับส่งก็คงเท่ากับ 10 Mbps แต่ผมมองว่ามันเป็นการลดเวลาการรอคอยมากกว่า คือ แทนที่ package จะรอวิ่งอยู่บนถนนเส้นเดียว ถ้าเรามีมากกว่า 2 เส้นทำ load balance กันแล้ว พอ package วิ่งมาถึง gateway, ตัว gateway จะทำหน้าที่เลือกถนนที่ว่างให้ หรืออาจจจะให้วิธีโยนซ้ายโยนขวา (round robin) ให้เลยโดยอัตโนมัติ เมื่อเวลาการรอคอยลดลง ก็ทำให้การรับและส่งเร็วขึ้น ก็ดุเหมือนว่ามันจะเร็วขึ้น

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
เพื่อไม่งงหรือสงสัยต่อ ผมสรุปสั้น ๆ ว่า ในมุมมองผมแล้ว การทำ load balance คือการเพิ่ม throughput ไม่ใช่เพิ่มความเร็วนะครับ เพราะถึงอย่างไรความเร็วระหว่างเรากะ ISP ก็ยังเท่ากับ 4Mbps เหมือนเดิม เพียงแต่ throughput ที่เพิ่มขึ้นมันเลยดูว่าเร็วขึ้นครับ ซึ่งก็คงเป็นคำตอบหนึ่งที่พอจะตอบได้ว่าทำไม 4 + 4 <> 8

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
เห็นด้วยครับ load balance  มันคือการทำ port trunk ดีๆนี่เองครับจะเร็วจะแรงแค่ไหนมีเน็ตหลายเส้นยังไงก็มีข้อจำกัดว่าเราสามารถออกเน็ตจาก ISP ได้ทีละหนึ่ง IP เท่นนั้นครับ
เพื่อไม่งงหรือสงสัยต่อ ผมสรุปสั้น ๆ ว่า ในมุมมองผมแล้ว การทำ load balance คือการเพิ่ม throughput ไม่ใช่เพิ่มความเร็วนะครับ เพราะถึงอย่างไรความเร็วระหว่างเรากะ ISP ก็ยังเท่ากับ 4Mbps เหมือนเดิม เพียงแต่ throughput ที่เพิ่มขึ้นมันเลยดูว่าเร็วขึ้นครับ ซึ่งก็คงเป็นคำตอบหนึ่งที่พอจะตอบได้ว่าทำไม 4 + 4 <> 8
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ saxmaxx

• Respect: +2
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา.....

pongrawe  traisarsri  กอล์ฟ 
รพช. บางไทร  จ.พระนครศรีอยุธยา
Master : DELL R440 Ram 64GB
 ขึ้นเต็มระบบ 13 มี.ค.63
HOSXE

ออฟไลน์ IPM_Prigwarn

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ขอเสริมนิดนึงครับ
การทำload balance ก็เปรียบเสมือนการ เพิ่มเลน ให้รถวิ่งครับ จะไม่ได้เพิ่มความเร็วของรถแต่อย่างใด
แค่เราสามารถกำหนดประเภทของรถที่สามารถวิ่งในเลนนั้น ๆ ได้(อย่างเช่น รถเร็วชิขวา รถช้าชิดซ้าย)
และสามารถกำหนด package และ Traffic ในการเข้าออกได้ หรือถ้าเมื่อใดที่ถนนเลนแรกเต็มก็ให้ไปใช้เลนที่ 2
ได้อะไรประมาณนั้น สรุป :ซึ่งจะช่วยในเรื่องของความคล่องตัวมากกว่าความเร็วครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
 load balance  เปรียบเสมือน การเพิ่มทางเดินรถ ทำให้ข้อมูลรับและส่งเร็วขึ้น

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ อยากมีที่จอดใจ

• สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
  • Respect: 0
    • ห้องสมุดขนาดใหญ่หาอะไรก็เจอ
ของผมเวลาผู้ใช้งานโหลดนี่กระจายเลยครับ 4+4 = 7 กว่าๆ (ToT+3BB) โหลดกันเพลินเลย จนต้องมาบล็อกไว้ ไม่งั้น...
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB
Windows server 2003
hosxp 3.60.6.10