ผู้เขียน หัวข้อ: สั่งLabแบบสูตรสั่งยาได้ไหมครับ  (อ่าน 4891 ครั้ง)

ออฟไลน์ likkimaru

• Full Member
  • มือใหม่ HosXP ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ^^
  • Respect: 0
สั่งLabแบบสูตรสั่งยาได้ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:32:15 AM »
0
สั่งLabแบบสูตรสั่งยาได้ไหมครับ ที่เวลาเรากำหนดสูตรสั่งยา กด . แล้วจะมีสูตรขึ้นมาแบบรวดเดียว การสั่ง lab ทำได้ไหมครับแนะนำหน่อยครับ คือคนไข้มาเยอะสั่ง Lab ตัวเดียวกันเจ้าหน้าที่อยากสั่งแบบรวดเร็วครับ
นายมาลิค สมจิตต์ โรงพยาบาลเทพรัตน์นครราชสีมา นักวิชาการคอมพิวเตอร์ Server IBM x3650 M3 RAM 16 GB CentOS 5.5  4 port lancard(ฺัByหมอโจ้ รพ.ครบุรี ) Rep server IBM X3200 M2 RAM 8 G HosXP V.3.54.8.14  www.nrhosp.go.th (มือใหม่หัดขับ Hosxp ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ^^)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: สั่งLabแบบสูตรสั่งยาได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:38:47 AM »
0
ได้ครับ กรณีองค์กรไม่ได้เคยผูกค่าใช้จ่ายไว้กับรายการสั่ง lab  แต่ปัญหาคือ ไม่ใช่มาตรฐาน  ได้แค่ความเร็ว

เพราะต้องมาสั่ง LAb อยู่ดี  ยกเว้นไม่ได้ใช้ระบบ Lab ด้วย...

และส่วนตัว การสั่ง lab แบบ Formula  น่าจะไม่เหมาะสม ยกเว้น template ตรวจสุขภาพครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ likkimaru

• Full Member
  • มือใหม่ HosXP ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ^^
Re: สั่งLabแบบสูตรสั่งยาได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:19:20 AM »
0
Lab ผูกค่ารักษาไว้ครับ คือถ้าจะสั่งแบบรวดเดียวไม่ผ่าน Formula คือไม่เหมาะสมใช่ไหมครับ
นายมาลิค สมจิตต์ โรงพยาบาลเทพรัตน์นครราชสีมา นักวิชาการคอมพิวเตอร์ Server IBM x3650 M3 RAM 16 GB CentOS 5.5  4 port lancard(ฺัByหมอโจ้ รพ.ครบุรี ) Rep server IBM X3200 M2 RAM 8 G HosXP V.3.54.8.14  www.nrhosp.go.th (มือใหม่หัดขับ Hosxp ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ^^)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:54:01 AM »
0
Lab ผูกค่ารักษาไว้ครับ คือถ้าจะสั่งแบบรวดเดียวไม่ผ่าน Formula คือไม่เหมาะสมใช่ไหมครับ

ครับ  เพราะค่าใช้จ่ายจะคูณ 2 ถ้ามีการสั่ง lab ที่ผูกค่ารักษา  ยังงัย ค่ารักษาพยาบาลก็มาปรากฎที่ระบบใบสั่งยาอยู่แล้วครับ  เพราะกำหนดเป็น ATO อยู่ที่เราจะให้คิดค่าใช้จ่าย เมื่อสั่ง   หรือ  เมื่อรับใบ lab หรือเมื่อรายงานผล...แล้วแต่ครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 01:28:13 AM »
0

ครับ  เพราะค่าใช้จ่ายจะคูณ 2 ถ้ามีการสั่ง lab ที่ผูกค่ารักษา  ยังงัย ค่ารักษาพยาบาลก็มาปรากฎที่ระบบใบสั่งยาอยู่แล้วครับ  เพราะกำหนดเป็น ATO อยู่ที่เราจะให้คิดค่าใช้จ่าย เมื่อสั่ง   หรือ  เมื่อรับใบ lab หรือเมื่อรายงานผล...แล้วแต่ครับ..
ยังไง
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ TRIPAK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 06:49:31 AM »
0
สั่งLabแบบสูตรสั่งยาได้ไหมครับ ที่เวลาเรากำหนดสูตรสั่งยา กด . แล้วจะมีสูตรขึ้นมาแบบรวดเดียว การสั่ง lab ทำได้ไหมครับแนะนำหน่อยครับ คือคนไข้มาเยอะสั่ง Lab ตัวเดียวกันเจ้าหน้าที่อยากสั่งแบบรวดเร็วครับ
ทำเป็นฟอร์มเป็นกลุ่มของแลบ เช่น biochemistry,immuno,hematology...
แต่ด้องเลือกคลิกเอาแลบข้างในอยู่ดี...
รพ.บ้านเหลื่อม นครราชสีมา (30 เตียง)
ขึ้นระบบเอง สค.2550 โดย ทีมงานรพ.บ้ านเหลื่อม
HOSXP V.3.64.8.16 นายไตรภาคย์ โหน่งกระโทก จพง.วิทย์ชำนาญงาน
pnong2509@gmail.com  086-8671439
ได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ MN.และเวทีนี้ได้ทุกเวลาขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:34:18 AM »
0

ยังไง

ครับ..คุณครูใหญ่....ยังไง ;D ;D ;D ;D