ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูรายงานการตรวจสุขภาพประจำปีของผู้ป่วยเบาหวานด้วยครับ  (อ่าน 3738 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongnk213

• Full Member
  • Respect: +1
ผมลองทำรายงานเพื่อไว้ติดตามการตรวจlabประจำปีของผู้ป่วยDM ทำแบบ Lab link  ที่postไว้ทำไม่เป็นเลยลองแก้เป็นแบบvariable มีติดดังนี้ครับ
1.variable4 คำนวนBMI ใส่คำสั่งว่า Value := variable2.value/((variable3.value/100)*(variable3.value/100))
ขึ้นerror ว่า  Could not run program :Variable4OnCalc
                   Could not convert variable of type (string)  into  type (double)

2.variable7 อยากได้ค่าFBS 3 ค่า ย้อนหลัง ผมใส่คำสั่งนี้ถูกมั้ยครับ
   Value := getsqlstringdata('select lab_order_result from lab_order lo '+
   'left outer join lab_head lh on lh.lab_order_number = lo.lab_order_number'+
   ' where lh.hn="'+dbpipeline['patient_hn']+'" and lo.lab_items_code = "76"  '+
   ' order by lh.order_date desc limit 3 ');

3.อยากได้วันมารับบริการโรคDM ครั้งสุดท้ายของผู้ป่วย ต้องทำอย่างไรครับของผมที่ทำไว้มันเอาวันแรกที่มารับบริการ
ลองทำแบบ variable ก็ขึ้น errorเหมือนข้อ 1 ครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ(ใช้Hosxp_pcu)
Mr.ATIPONG  SOOKPEN
HOSxP_PCU สอ.บ้านนาจาน
สสอ.นครไทย  จ.พิษณุโลก
เริ่มใช้ วันที่ 1 ก.ค.2552
mail : Atipong205@gmail.com
MSN : Atipong205@hotmail.com
Server : HP ML110 G5 Ram 2 Gb.
ทดสอบ Centos 4.7 ServerCD, MySQL Percona XtraDB 5.1.45
ขึ้นระบบโดย Mr.Komkrit Noenpoempisute Admin สสอ.นครไทย

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ตอบเป็นข้อ ๆ นะครับ

1. การใช้ข้อมูลน้ำหนัก และส่วนสูง แล้วต้องการนำไปคำนวณด้วย ต้องเป็น datatype เป็นตัวเลขครับ ในที่นี้ผมจะใช้ double รวมถึง bmi ที่ต้องเป็น double ด้วยเนื่องจากต้องนำน้ำหนัก และส่วนสูงดังกล่าวไปคำนวณ

2. การหาค่า fbs ย้อนหลัง แต่ต้องการให้อยู่ในช่องเดียวกันต้องใช้ getsqlsubquerydata ครับ จะได้ผลออกมาอยู่ในช่องเดียวกัน ถ้าเป็น getsqlstringdata จะอยู่คนละแถวกันครับ

3. ส่วนวันที่มารับบริการครั้งสุดท้ายก็ใช้ คำสั่ง select vstdate from ovst where hn="'+datapipeline['patient_hn']+'" and main_dep="xxx" order by vstdate desc limit 1

โดยที่ xxx เป็นรหัสคลินิกเบาหวานของสถานบริการท่านครับ

ลองดูครับ ส่วน field ที่เหลือ ลองทำเองนะครับ  ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:23:31 AM โดย pop_hosxp »
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ pongnk213

• Full Member
  • Respect: +1
ขอบคุณครับ
เดี๋ยวคืนนี้จะลองทะตามคำแนะนำครับ
Mr.ATIPONG  SOOKPEN
HOSxP_PCU สอ.บ้านนาจาน
สสอ.นครไทย  จ.พิษณุโลก
เริ่มใช้ วันที่ 1 ก.ค.2552
mail : Atipong205@gmail.com
MSN : Atipong205@hotmail.com
Server : HP ML110 G5 Ram 2 Gb.
ทดสอบ Centos 4.7 ServerCD, MySQL Percona XtraDB 5.1.45
ขึ้นระบบโดย Mr.Komkrit Noenpoempisute Admin สสอ.นครไทย