ผู้เขียน หัวข้อ: จากกระทู้ในกลุ่ม HOSxP on facebook  (อ่าน 1667 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
จากกระทู้ในกลุ่ม HOSxP on facebook
« เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 09:49:22 AM »
0
 1. เราจะสามารถรู้ได้อย่างไรว่า Database HOSxP ของเราใช้ Structure version ไหนอยู่ ?
 2. หลังจากที่เราทำการ Upgrade structure เป็นรุ่นใหม่ แล้วเราทำการ Restore data ข้อมูล ซึ่งเป็นข้อมูลจาก Structure รุ่นก่อน Structure ที่เราเพิ่งจะทำการ Upgrade structure ไปแล้ว เราต้องทำการ Upgrade structure อีกครั้งหรือไม่
 3. หากเราติดตั้ง TokuDB Engine ไปแล้ว เราจะสามารถรู้ได้อย่างไรว่า เราติดตั้ง TokuDB เรียบร้อยแล้ว และมันทำงานได้แล้ว
 4. แล้วการ Restore data เป็นการ Restore เฉพาะข้อมูล กับ Structure เท่านั้นใช่มั๊ยครับ หรือว่ามีผลกับ DB Engine ด้วย

คำตอบ :

เกื้อกูล ครับ ข้อ 2 ต้องปฏิบัติแน่นอนเมื่อมีการ Restore ครับ

อุดมโชค สมหวัง รักในหลวง ข้อ 1 select sys_value from sys_var where sys_name like "%currentdb%"

กิจจา ชาญธัญกรรม select * from sys_var where sys_name="current_db_structure_version"

เลิกถูกใจ · ตอบกลับ · 4 · 52 นาที

คนดีของ กระทรวง http://www.heidisql.com/
คนดีของ กระทรวง ดูได้ครับ ว่า engine แบบไหน
คนดีของ กระทรวง tools ตัวนี้สามารถเปลี่ยน engine ได้ด้วยครับ table ไม่ใหญ่เกินไป และปรับ my.cnf ให้สัมพันธ์กันครับ
คนดีของ กระทรวง ตัวปัจจุบันสามารถใช้ได้ครับเปลี่ยนได้เลยใน maintenance มีแทบให้เลือก ส่วนที่ เปลี่ยนไม่ได้เจอ table ใหญ่ๆๆๆครับ

ธีรเวทย์ สิริสุวรรณกิจ    3.1 ใช้คำสั่ง ดูสถานะ ตารางครับ
SELECT engine,
count(*) tables,
concat(round(sum(table_rows)/1000000,2),'M') rows,
concat(round(sum(data_length)/(1024*1024*1024),2),'G') data,
concat(round(sum(index_length)/(1024*1024*1024),2),'G') idx,
concat(round(sum(data_length+index_length)/(1024*1024*1024),2),'G') total_size,
round(sum(index_length)/sum(data_length),2) idxfrac
FROM information_schema.TABLES
GROUP BY engine
ORDER BY sum(data_length+index_length) DESC LIMIT 10
;
3.2 หลังจากใช้งาน tokudb แล้ว วางโทรศัพท์ ให้เรียบร้อยนะครับ ถ้ามีคนโทรมา แจ้งว่า hosxp มันช้า ก็แปลว่า มันไม่เรียบร้อยครับ ๕๕๕

คำตอบ ข้อ 4 :

เทพอสูร ผู้ทำสัญญาเลือดกับกรียุค tool จะ alter ให้ช่วงที่ restore น่ะครับ

นิวัฒน์ นัดสถาพร งั้นแสดงว่า ต้องมานั่ง Convert ใหม่ ใช่มั๊ยครับ เทพอสูร ผู้ทำสัญญาเลือดกับกรียุค

เทพอสูร ผู้ทำสัญญาเลือดกับกรียุค ไม่ต้องครับ alter ก็คือคำสั่ง convert engine เลือกแบบไหนก็จะทำให้เลยไม่ต้องเสียเวลามาทำมือน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2015, 10:17:54 AM โดย [-_เอ็ม_-] »
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------