ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการโปรแกรมเรียกบัตรคิว เป็นข้อความเสียง โดยเรียกเป็น หมาเลข HN คนไข้แทน  (อ่าน 15512 ครั้ง)

ออฟไลน์ atropine

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ต้องการโปรแกรมเรียกบัตรคิว  เป็นข้อความเสียง  โดยเรียกเป็น  หมาเลข  HN คนไข้แทน ตามเวลาที่ลงคนไข้ลงทะเบียน เรียงตามลำดับ  เพื่อลด อัตราการรอ นานของผู้ป่วย 

ด่วน ! โรงพยาบาล  ๕๐  พรรษา  มหาวชิราลงกรณ 

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
การเรียกจาก HN คงไม่เวิร์คครับ เพราะกว่าคอมจะอ่านจบหมด 1 คนนานครับ แต่ถ้าเีรียกจากเลขที่คิวก็ไม่ยาก ทำเองก็ได้ครับ ใช้ VB ครับ ใช้หลักการคือมีเครื่องคอม 1 หรือมากกว่า โดยเครื่องหลักจะเปิดบริการรับการเรียกจากเครื่องอื่น ๆหรือเครื่องตัวเอง ถ้าใช้ vb6 ก็ผ่าน winsock แต่ถ้า vb.net ก็ใช้ class communicate ครับหลังจากนั้นอาจรับชุดตัวเลขคิวที่ได้มาแปลงเป็น text เพื่อเป็นตัวกำหนดชื่อของไฟล์เสียงที่จะออกมา โดยใช้ object ของ WMP ครับ เท่านี้ก็เวิร์คครับ แต่สำคัญที่การอัดเสียงต้องอัดดี ๆ หน่อยนะครับ เพราะไม่งั้นเสียงที่ได้ออกมาจะไม่เิวิร์คเลย ผมคงลองทำเอาไปให้ใคร ๆ ดูเขาบอกว่ายังกับฟังวิทยุ AM ตอนประกาศเลขหวยครับ ......

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ใช้เรียกที่จุดไหนครับ และจะใช้คิวอะไรครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ผมว่าถ้าจะเรียก "HN" เรียก "ชื่อ" เลยดีกว่าครับ เรียกด้วย HN มีโอกาสฟังไม่ทันสูง หรือฟังผิดสูงมากกว่าการเรียกชื่อครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ไม่น่าจะใช้การเรียนรู้ของผู้ป่วยครับ ต้องใช้ "ผู้ป่วยเป็นศูนย์กลาง" ครับ ลองนึกว่าตัวเองเป็นผู้่ป่วยแล้วต้องมานั่งฟังเลข HN ของตัวเอง โอกาสฟังผิดมันน่าจะเยอะครับ ถ้าให้ฟังลุ้นหวยว่าไปอย่างครับ
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ผมยังไม่เคยเห็นระบบคิวที่ไหน 100% 
ธนาคารกรุงไทย ยังต้องมียาม คอยบอกให้คนกดคิวอยู่เลยครับ

คำถามคือผู้ปวยทุกคนไม่ได้มา รพ ทุกวันครับ 

เหตุผลคือ
1. ใช้ HN  ถ้าผู้ป่วยไม่รู้จัก HN ตัวเองก็จบ
2. เรียกจากคิว  ต้องมีกระดาษ ให้ผู้ป่วยรู้ว่าคิวตัวเองคืออะไร
3. เรียกตามชื่อ  ผู้ป่วยไม่ได้ยิน หู ไม่ดี ก็จบ

สำหรับผมใช้คิวเพื่อผู้ปว่ยที่เรียนรู้ และเพิ่มความสะดวกสำหรับเจ้าหน้าที่
แต่ต้องใช้คนผสมด้วยจึงได้ระบบที่ดีครับ

เอางี้ครับ คุณพูดยังไงก็ไม่จบหรอกครับ ตอนนี้พูดไปก็วนอยู่้ในอ่างครับ เรียกจากคิว ต้องมีกระดาษ ถ้าเค้าตาบอด เค้าก็ไม่รู้คิวครับ เหมือน ข้อ 3 ที่คุณว่า หูหนวก ก็จบเหมือนกัน เพราะฉะนั้น ถ้าคิดแบบนี้ไม่ต้องมีคิวซะเลยดีกว่า หรือเปล่าครับ

คำถามของผมที่ต้องการคำตอบก็คือ จากที่คุณไม่เคยเห็นระบบคิวที่ไหน 100% นั่นแหละครับ ทำยังไงให้ HOSxP ได้ครบ 100% หรือใกล้ 100% มากที่สุดครับ เพื่อให้เป็นระบบคิวที่สมบูรณ์ที่สุด ผมอยากจะบอกว่า โปรแกรมคิว เนี่ย ตอนอาจารย์ชัยพรมา รพ.พนมไพร ครับ อาจารย์มาเขียน และทดสอบที่นี่เป็นที่แรก และยังไม่ได้รับการแก้ไขอะไรอีกเลย (เท่าที่ผมได้ติดตามมา) ก็เลยอยากจะให้อาจารย์แก้ไขให้ในบางจุด ระบบการเรียกผู้ป่วยด้วย "ชื่อ" ของผู้มารับบริการเอง อาจารย์ชัยพรเป็นคนคิดไว้เผื่ออนาคตครับ แต่ตอนนั้น รพ. ยังไม่พร้อมที่จะอัดเสียง "ชื่อ" ผู้มารับบริการทุกคน เลยใช้แบบเรียกจาก "คิว" ก่อนครับ

หวังว่าคงเข้าใจนะครับ 8) 8)

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ใจเย็นๆ ครับ ระบบคิวตอนนี้ยังเป็นระบบ Prototype ที่ยังต้องรอการปรับแก้ในบางจุดเพื่อให้สามารถนำไปใช้งานได้จริงครับ  ส่วนระบบเรียกชื่อผู้ป่วยแทนหมายเลขคิว คงต้องรอให้ผมเพิ่มระบบอัดเสียงผู้ป่วยเข้าไปก่อนครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ตอนนี้อยากให้อาจารย์แก้ไขโปรแกรมคิวตามกระทู้นี้ครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=2794.msg15702#new

การเรียก "ชื่อ" แทน "คิว" น่าจะเป็น phase ต่อไปครับ และเห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณ Anukul ที่กระทู้นี้ครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=3424.0

เพราะบางทีมีคิว "ด่วน" ที่จะได้รับบริการก่อน หรืออาจจะให้เลือกได้ว่าต้องการให้โปรแกรมออกคิวอัตโนมัติ หรือเลือกออกคิวด้วยระบบ manual ออกเองโดยเจ้าหน้าที่ (โดยให้คิวที่ได้เป็น primary key ด้วย)