ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภาคธุรกิจหยุดใช้ซอฟต์แวร์เถื่อน เชื่อหลัง 15 ต.ค.จับแน่ [17 ก.ย. 51 - 06:05  (อ่าน 11732 ครั้ง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
เตือนภาคธุรกิจหยุดใช้ซอฟต์แวร์เถื่อน เชื่อหลัง 15 ต.ค.จับแน่ [17 ก.ย. 51 - 06:05]
http://www.thairath.co.th/news.php?section=technology03b&content=104474

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
ประเทศไทย เป็นประเทศกำลังพัฒนา จะไม่ให้ใช้ซอฟต์แวร์เถื่อนนั้น คงเป็นไปได้ยาก
แล้วลองคิดดูกันเล่น ๆ เราเป็นประเทศเกษตรกรรม แค่ขายข้าว  1 เกวียน ยังซื้อ adobe สักตัว ยังไม่ได้เลย
ถ้าจะจับหรือให้เลิกกันจริง ๆ ตามที่เป็นข่าว ผมว่า ปิดประเทศ ไปเลยดีกว่า

ดูอย่างจีนซิครับ ไม่เห็นทำอะไรได้เลย เขาเป็นประเทศใหญ่หรือก็อาจจะมีส่วน
ผมว่าเราไปเต้นตามเมกามากกว่า อย่างที่บอกครับ ปิดประเทศไปเลยดีกว่า  ???

ถ้าส่งผลกระทบต่อเวบบอร์ด ลบได้นะครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
ผมว่าถ้าอยากให้ภาคธุรกิจของเราใช้งานซอฟท์แวร์ลิขสิทธิ์จริงผมว่าต้องลดราคาของ ซอฟท์แวร์ลงแบบราคาที่ประเทศไทย(ที่กำลังพัฒนา)อย่างเราซื้อได้เช่น OS ที่เราใช้งานอยู่ประจำนี้ ราคา 10000 กว่าบาทก็เหลือสัก 499 บาทอย่างนี้ครับ ถึงจะดีส่วน Office ก็ หลายๆหมื่อนก็สัก 999 บาทอะไรอย่างนี้สิดี บริษัทได้หามาใช้งานได้ ไม่ใช่ว่าจะต้องมาบังคับว่าเราต้องใช้งานได้ตลอด ไม่อย่างนั้นก็ประเทศไทยต้องสร้าง OS ขึ้นมาเองโดยที่เราไม่ต้องไปเอาโค้ดเขามาแก้ไขเติมโน้นแต่งนี้แล้วบอกว่าคนไทยทำเองซึ่งมันไม่ใช่ แต่เราเขียนเองใหม่ๆเลยซิครับ ใช้ภาษาไทยเขียนมันทั้งดุ้นนี่จะดีมากๆแบบไทยนิยม ไปเลย  ชอบๆๆ ;D

เหมือนข้างบนนะครับหากมีผลกระทบก็สามารถลบได้นะครับ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
ผมว่าถ้าอยากให้ภาคธุรกิจของเราใช้งานซอฟท์แวร์ลิขสิทธิ์จริงผมว่าต้องลดราคาของ ซอฟท์แวร์ลงแบบราคาที่ประเทศไทย(ที่กำลังพัฒนา)อย่างเราซื้อได้เช่น OS ที่เราใช้งานอยู่ประจำนี้ ราคา 10000 กว่าบาทก็เหลือสัก 499 บาทอย่างนี้ครับ ถึงจะดีส่วน Office ก็ หลายๆหมื่อนก็สัก 999 บาทอะไรอย่างนี้สิดี บริษัทได้หามาใช้งานได้ ไม่ใช่ว่าจะต้องมาบังคับว่าเราต้องใช้งานได้ตลอด ไม่อย่างนั้นก็ประเทศไทยต้องสร้าง OS ขึ้นมาเองโดยที่เราไม่ต้องไปเอาโค้ดเขามาแก้ไขเติมโน้นแต่งนี้แล้วบอกว่าคนไทยทำเองซึ่งมันไม่ใช่ แต่เราเขียนเองใหม่ๆเลยซิครับ ใช้ภาษาไทยเขียนมันทั้งดุ้นนี่จะดีมากๆแบบไทยนิยม ไปเลย  ชอบๆๆ ;D

เหมือนข้างบนนะครับหากมีผลกระทบก็สามารถลบได้นะครับ

:o :o  ชอบคำนี้จริงๆ...ถ้าทำได้หนับหนุน.... ;D ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
อย่างนี้สงสัยต้องเปลี่ยนไปใช้ ubuntu desktop (http://www.ubuntu.com) หรือไม่ก็ reactos (http://www.reactos.org)
กับ openoffice (http://www.openoffice.org) หรือ symphony (http://symphony.lotus.com) กันดีกว่า

::) ::) ::) ::) ::) ::)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
    • โรงพยาบาลทับปุด
อย่างนี้สงสัยต้องเปลี่ยนไปใช้ ubuntu desktop (http://www.ubuntu.com) หรือไม่ก็ reactos (http://www.reactos.org)
กับ openoffice (http://www.openoffice.org) หรือ symphony (http://symphony.lotus.com) กันดีกว่า

::) ::) ::) ::) ::) ::)
เห็นด้วยครับ ถ้า HOSXP รันบนลีนุกข์ทะเลได้ก็น่าจะดีนะครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ tote

• Full Member
น่าเสียดายที่มันใช้ไม่ได้ครับ
ต้องใช้ Windows เท่านั้น

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
รันบน มือถือ กะ PDA,Pocket PC
xbox เครื่องเพลย  ฮาๆๆๆๆๆ ;D
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
แล้ว รพ.ถือเป็นภาคธรุกิจ มัยครับ ถ้าจับกก็คงต้องซื้อ งบหลวง งบ รพ.มีเยอะ 555
ถ้าทั้งประเทศ จะจับไหวเหรอครับ ใครมาจับครับ คนนอก หรือคนในประเทศ ใช้งบจ้างจับตรวจสอบเท่าไหร่ คุ้มมัยนิ จริงน่าจะ แก้ ซอฟต์แวร์ ให้มันมีระบบป้องกันการลง การ copy จะดีกว่า ถ้าจับ เดี๋ยวก็ลงใหม่ ค่าปรับโหดมัยก็ยังไม่รู้ แค่แผ่นหนัง CD เถื่อนแค่ในประเทสเอง ยังจับไม่หวาดไม่ไหวเลยครับ ...เจ้านาย .. >:(
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

ออฟไลน์ bjhxp

ถ้าจับ มันคุ้มอยู่แล้ว ปรับเป็นแสน
แล้วต่างกรรมต่างวาระ คือ นับเป็นเครื่องที่ละเมิด เลย
เพียงแต่จะมาจับภาครัฐ  ??
เดี๋ยว   ผ.อ. ซวย
admin ซวยเป็น 2x

ออฟไลน์ tote

ถ้าเขาจะจับจริงๆ ก็จับได้ ทั่วไปเลยครับ
ถ้า ร.พ. หรือ หน่วยงานราชการอื่นๆ สักแห่งโดนเข้าไปนี่  ที่อื่นๆ ที่ใช้โปรแกรมเถื่อนแล้วยังไม่โดนคงรีบซื้อของแท้กันเยอะแหง

ไม่จำเป็นต้องทำถึงขนาดนั้น พวกโปรแกรม free open source software ที่คนทั้งโลกร่วมกันทำขึ้นมา แค่มีคนไทยเข้าไปช่วยเขาปรับปรุงโปรแกรมให้ใช้ภาษาไทยได้ดี และมีเมนู คำอธิบายต่างๆ เป็นภาษาไทยด้วย ก็พอแล้วหละครับ น่าจะคุ้มค่ากว่าการที่จะเขียนขึ้นมาใหม่หมดแล้วก็ไม่ค่อยมีใครใช้

ออฟไลน์ sungvien

• Sr. Member
    • www.konsarnhospital.com
HOSxP ของเราก็มีเวอร์ชั่นที่เป็น Linux  นี่ครับ  เพียงแต่ว่าส่วนใหญ่เราติดใช้ windows กัน ไม่ทดลองใช้ Linux  อาจารย์ก็เลยไม่ได้พัฒนา  ผมว่า เราน่าจะถือโอกาสนี้ร่วมกันทดสอบ client ที่เป็น Linux กันดีไหมครับ
เวอร์ชั่นใหม่ๆ เช่น FC9 ,CenTOS5,TLE ,Ubuntu 8 ,Debien ,DreamLinux หน้าตาสวยๆทั้งนั้นครับ แล้วก็ยังมีโปรแกรม Support อย่าง OpenOffice ติดมาให้ใช้ โดยไม่ต้องติดตั้งใหม่ให้ยาก  ที่สำคัญที่สุดชุมชน HOSxP เรามี ผู้เยี่ยมยุทธ มากมาย นอกจาก อ.ชัยพร แล้วก็มี อ.อ๊อด อ.นาจ  tanoy พี่โสธร และท่านอื่นๆ อีกหลายท่าน  คงช่วยประเทศชาติได้มากมายครับ
"คอนสาร ดินแดนแห่งน้ำผุดไหลหลาก ป่าหมากอุดม  รื่นรมย์เขื่อนจุฬาฯ เพลินป่าทุ่งกะมัง  มนต์ขลังทุ่งลุยลาย"

โรงพยาบาลคอนสาร  จังหวัดชัยภูมิ
sungvien@gmail.com
Server IBM X3650  HDD SATA 180x3  RAM 8 GB
Datatcenter IBM 3500 HDD SATA 180x3  RAM 4 GB
ขึ้นระบบ 28 สิงหาคม 2550 : Updateล่าสุด  19/08/2011

5 ปีกับชีวิตอันอบอุ่นและมีความสุข ในครอบครัว ชุมชน HOSxP
------------------------------------------------------------------
ขอเป็นพลังสนับสนุนและให้กำลังใจ อ.ชัยพร และทีมงาน BMS ขอรับครับผม

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
อย่าลืมไปแจ้งความจับ สถานีตำรวจทุกแห่งด้วยนะ เพราะส่วนใหญ่ก็ใช้ windows เถื่อน + office เถื่อน เหมือนกัน
เผื่อได้รางวัลนำจับ 55555555
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
อย่าลืมไปแจ้งความจับ สถานีตำรวจทุกแห่งด้วยนะ เพราะส่วนใหญ่ก็ใช้ windows เถื่อน + office เถื่อน เหมือนกัน
เผื่อได้รางวัลนำจับ 55555555

อ.อุดมโชค  แถวภูธรน่าจะเข้าได้ครับ
แต่อย่าเข้า บชน. นะครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ skypec

• โรงพยาบาลรือเสาะ
ใช่แล้วครับ ต้องลดราคาลงมาหน่อยถึงจะดี
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

• ยอดกมล
HOSxP ของเราก็มีเวอร์ชั่นที่เป็น Linux  นี่ครับ  เพียงแต่ว่าส่วนใหญ่เราติดใช้ windows กัน ไม่ทดลองใช้ Linux  อาจารย์ก็เลยไม่ได้พัฒนา  ผมว่า เราน่าจะถือโอกาสนี้ร่วมกันทดสอบ client ที่เป็น Linux กันดีไหมครับ
เวอร์ชั่นใหม่ๆ เช่น FC9 ,CenTOS5,TLE ,Ubuntu 8 ,Debien ,DreamLinux หน้าตาสวยๆทั้งนั้นครับ แล้วก็ยังมีโปรแกรม Support อย่าง OpenOffice ติดมาให้ใช้ โดยไม่ต้องติดตั้งใหม่ให้ยาก  ที่สำคัญที่สุดชุมชน HOSxP เรามี ผู้เยี่ยมยุทธ มากมาย นอกจาก อ.ชัยพร แล้วก็มี อ.อ๊อด อ.นาจ  tanoy พี่โสธร และท่านอื่นๆ อีกหลายท่าน  คงช่วยประเทศชาติได้มากมายครับ
เห็นด้วยครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
Thailand.

อ.อุดมโชค  แถวภูธรน่าจะเข้าได้ครับ
แต่อย่าเข้า บชน. นะครับ
เดี๋ยวโดนระเบิดแก๊สน้ำตาคุณภาพต่ำจากจีน 5555555

ออฟไลน์ suchai

องค์กรภาคธุระกิจ ที่มุ่งหากำไร  อาจได้รับผลกระทบโดยตรง
แต่สำหรับ องค์กร เพื่อการศึกษา  หรือการสาธารณสุข ที่ไม่ได้มุ่งหากำไร พรบ.ลิขสิทธิ์ มีข้อยกเว้น ครับ

ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

doramon

น่าเสียดายที่มันใช้ไม่ได้ครับ
ต้องใช้ Windows เท่านั้น

ใช้ได้ครับแต่่ว่าต้องติดตั้งโปรแกรมหลายตัวครับ

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36

ปี 2552 นี้คงต้องจริงจังกับเรื่องนี้แล้วครับ ผมว่าเราน่าจะหาพันธมิตรร่วมพัฒนาเช่น Ubuntu , Linux TLE , OpenSolaris ปีถ้าอาจารย์ MN มีเวลาพอนี้อาจจะมี HOSxP For Linux ที่สมบูรณ์ใช้งานได้จริงครับ ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
ปล.ปีนี้เริ่ม Remove MS Office ในเครื่องที่ไม่จำเป็นออกและลง OpenOffice แทนครับ 
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

• ยอดกมล

ปี 2552 นี้คงต้องจริงจังกับเรื่องนี้แล้วครับ ผมว่าเราน่าจะหาพันธมิตรร่วมพัฒนาเช่น Ubuntu , Linux TLE , OpenSolaris ปีถ้าอาจารย์ MN มีเวลาพอนี้อาจจะมี HOSxP For Linux ที่สมบูรณ์ใช้งานได้จริงครับ ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
ปล.ปีนี้เริ่ม Remove MS Office ในเครื่องที่ไม่จำเป็นออกและลง OpenOffice แทนครับ 

ผมก็อยากให้มีเวอร์ชั่นที่สามารถใช้ได้กับ Linux ครับ จะได้เป็นแรงจูงใจในการหันมาใช้ Linux กันเยอะขึ้นครับ
Thailand.

doramon

Linux มีโปรแกรมที่ใช้แทน windows ได้เหมือนกันเลย

แต่ขาด การสนับสนุน จาก  จุดเริ่มต้นของ บ้านเราคือ

โรงเรียนของเรา ยังใช้ windows สอนอยู่เลย ครับ

:'( :'( :'(

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
ได้ข่าวมาว่าจะจ้าง วิศวะตกงานมาพัฒนา
โปรแกรมต่างที่ ฟรีของคนไทยในรัฐบาลนี้(จะจริงหรือเปล่าต้องรอดูอยู่)

http://www.thaiopensource.org/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2009, 19:28:52 PM โดย บอย(ด่านมะขามเตี้ย) »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

เหมือนกันเลย ปีนี้วางนโยบานไว้แล้วว่าจะเปลี่ยนชุด office suite มาเป็น freeware opensource โดยมีตัวเลือกอยู่ 2 ตัวคือ OpenOffice 3.0 (http://www.openoffice.org/) กับ IBM Lotus Symphony 1.2 (http://symphony.lotus.com/software/lotus/symphony/home.nsf/home)
ส่วนโปรแกรมอื่น ๆ ตามนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2009, 20:02:02 PM โดย udomchok »