ผู้เขียน หัวข้อ: ถูก lock การเลือกในเวลา - นอกเวลา ทุกครั้งที่ส่งตรวจครับ  (อ่าน 7443 ครั้ง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
อยากให้ระบบ DEFULT เป็น BLANK  SELECT ครับ
เพราะมักจะผิดพลาดชั่วงเปลี่ยนกะบริการ  16.00 -18.00 และ 08.00 ถึง 09.00 น.
เนื่องจากเป็นช่วงเปลี่ยนเวรเวชระเบียน  ทำให้ข้อมูลถูกเลือกผิดอัตโนมัติ
กลายเป็นผู้รับบริการในเวลาไปหมดครับ  และมีผลกับการเปิดหน้าจอ patient register ใหม่ทุกครั้งครับ
อยากให้ผู้ใช้เลือกเอง manual ครับ...รบกวนความเห็น
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ต้องการให้เลือกใหม่ทุกครั้ง หรือเฉพาะเข้าหน้าจอครั้งแรกครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ขอบคูณครับ
1.ที่เหมาะสมน่าจะ  ให้เปลี่ยนใหม่ เฉพาะเมื่อออกจากหน้าจอครับ (ปิดลงทะเบียนส่งตรวจ)
แต่หากค้างหน้าจอเดิม เปลียน vn เป็นผู้ป่วยรายไม่ไม่ต้องเปลี่ยนค่าตัวเลือกครับ
(recent select )
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ติดตามครับ...

เรื่องที่  2.  อยากทราบว่าจะสามารถให้แสดงผลการตรวจสอบสิทธิออนไลน์จากสปสช. ในตาราง
nhso_offline_history  เพื่อติดตามตรวจสอบหรือ reprint  ในระบบ  patient  emr  ได้ไหมครับอาจารย์
เชื่อว่าจะมีประโยชน์กับงาน  AUDIT  และงานเรียกเก็บค่ารักษาครับ    รบกวนอาจารย์พิจารณาให้ด้วยครับ
หรือว่าสามารถแสดงผลย้อนหลังได้อยู่แล้ว แต่ว่าอยู่ที่เมนูของระบบงานใดครับ

ลืมแนบรูปครับ.... :)

ออฟไลน์ Neo28

• Sr. Member
  • Respect: 0
  ผมว่าน่าจะเป็นตอนเข้าครั้งแรกน่ะครับหากเลิกเป็นนอกเวลาก็ให้ค้างที่นอกเวลาไว้เลยครับปิดโปรแกรมแล้วเปิดใหม่ก็ยังค้างที่นอกเวลา  จนกว่าจะเปลี่ยนมาเลิกเป็นในเวลาครับ  ไม่ทราบเห็นว่าไงบ้างครับ :D
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
เป็นไปได้มัี๊๊ยครับ ให้โปรแกรมเลือกเองว่า เป็น ในเวลา หรือนอกเวลา  ดูจากเงื่อนไข

1.เวลา 16.00-8.00 ทุกวัน น่าจะเป็น นอกเวลา
2.เวลา 8.00-16.00 และ วันเสาร์ อาทิตย์ เป็น นอกเวลา
3.เวลา 8.00-16.00 และ วันหยุดอื่น จากตาราง holiday  เป็น นอกเวลา
4.ที่เหลือ เป็น ในเวลา

แค่คิดเล่นๆ ครับ เผื่อจะได้ลด error การเลือก จะได้นำข้อมูลตรงนี้มาใช้วิเคราะห์ต่อ (ตอนนี้ไม่กล้าเอามาใช้ครับ ลงไม่ตรงพอสมควร)
 :D
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ A ROON CHAI

• โรงพยาบาลวัดสิงห์
 :Dสมบูรณ์แบบเลยละครับคุณหมอ อาจารย์ชัยพรทำได้อยู่แล้วครับ... ;D
อรุณชัย ชื่นนิ่ม (นักรังสีการแพทย์)
WATSING HOSPITAL CHAINAT.(Tel.056-461344) http://www.watsinghospital.com/
Master Server:IBM system X3550 M3, RAM: 16 GB.,SAS 146X2 GB.
Immage Server:hp proliant ML 110 G6, RAM: 4 GB.,SAS 300 GB.
Replicate(x2): IBM system X3200, RAM: 4 GB.,SAS 73X2 GB.
CentOS 6.3, MySQL 5.5.27-rel
Cient: WindowsXP SP3, HOSxP Version: 3.55.11.28
Start : 02/04/2008 by BMS's team(อ.ตะเกียง)
Active Package : HOSxP Activation Package - 2556(2013-11-06)

บริการ BMS Maintenance Package  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10605.msg107543#new
แนะนำตัวเอง   
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
"ถามอย่างไร..ให้ได้คำตอบ"  
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=3475.0

ออฟไลน์ Neo28

• Sr. Member
  • Respect: 0
ถ้าได้แบบคุณหมอ anukul ล่ะก็สุดยอดเลยครับได้ไม่ต้องมานั่งเปลี่ยน :o ;D
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

doramon

• บุคคลทั่วไป
เป็นไปได้มัี๊๊ยครับ ให้โปรแกรมเลือกเองว่า เป็น ในเวลา หรือนอกเวลา  ดูจากเงื่อนไข

1.เวลา 16.00-8.00 ทุกวัน น่าจะเป็น นอกเวลา
2.เวลา 8.00-16.00 และ วันเสาร์ อาทิตย์ เป็น นอกเวลา
3.เวลา 8.00-16.00 และ วันหยุดอื่น จากตาราง holiday  เป็น นอกเวลา

แค่คิดเล่นๆ ครับ เผื่อจะได้ลด error การเลือก จะได้นำข้อมูลตรงนี้มาใช้วิเคราะห์ต่อ (ตอนนี้ไม่กล้าเอามาใช้ครับ ลงไม่ตรงพอสมควร)

มีีแต่เป็น turbo_hosxp_utility V2 

ทำไว้แล้วครับ  ใช้เวลา  ที่ ovst  เป็นตัวแยกครับ

เพราะว่าผมก็มีปัญหาว่า รพ ผมไม่เคยเลือกในเวลา นอกเวลา เลยครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ anukul

ปล่อยออกมาให้ชื่นชมกันหน่อยสิครับ

turbo_hosxp_utility V2 

;D
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ neopalm

• Full Member

ผมว่าน่าจะทำได้นะครับ  เพราะว่าเห็นใน ตาราง visit_type
มีฟิลด์  time_range_begin  และ time_range_end   ผมว่าน่าจะให้โปรแกรมตรวจสอบเวลา จากฟิลด์นี้ และ เลือก ว่าเป็น นอกเวลา หรือ ในเวลา อัติโนมัตินะครับ

เพราะผมก็เจอปัญหาตรงนี้ครับ คือ เจ้าหน้าที่ ไม่ได้ติ๊ก ว่านอกเวลา หรือในเวลา ตาม เวลาที่ตั้งไว้ ทำให้ ค่าใช้จ่าย ขึ้นมาคู่กันเลยครับ  ค่าบริการผู้ป่วยนอก ในเวลาราชการ และ ค่าบริการผู้ป่วยนอก นอกเวลาราชการ

ถ้าทำได้ จะดีมากเลยครับ
เอกภาพ  ศรีเจริญ (อั้ง)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ (ลูกจ้างชั่วคราว) โรงพยาบาลชุมชน ท่าอุเทน จ.นครพนม

ขึ้นระบบเอง เริ่มใช้ HOSxP 1 มกราคม 2552 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.52.6.4
Module
OPD  :   ห้องบัตร ซักประวัติ ห้องตรวจ ห้องยา LAB ห้องฟัน ห้องฉุกเฉิน PCU X-Ray นวดแผนไทย
 IPD  :   Ward ห้องคลอด
Main   :  Server OS Linux CentOS 5.2  MySQL 5.1.30  IBM System x3650 Server
            Intel Xeon Quadcore 2.0 Ghz  SAS Drive 3x146Gb 15000rpm Ram 2x1Gb  667Mhz

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8

หนับหนุนครับ  ;D :D ;) :D ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17

ผมว่าน่าจะทำได้นะครับ  เพราะว่าเห็นใน ตาราง visit_type
มีฟิลด์  time_range_begin  และ time_range_end   ผมว่าน่าจะให้โปรแกรมตรวจสอบเวลา จากฟิลด์นี้ และ เลือก ว่าเป็น นอกเวลา หรือ ในเวลา อัติโนมัตินะครับ

เพราะผมก็เจอปัญหาตรงนี้ครับ คือ เจ้าหน้าที่ ไม่ได้ติ๊ก ว่านอกเวลา หรือในเวลา ตาม เวลาที่ตั้งไว้ ทำให้ ค่าใช้จ่าย ขึ้นมาคู่กันเลยครับ  ค่าบริการผู้ป่วยนอก ในเวลาราชการ และ ค่าบริการผู้ป่วยนอก นอกเวลาราชการ

ถ้าทำได้ จะดีมากเลยครับ
ด้วนยคนครับ  :D :D :D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี

อ.MN งานเข้า อีกแล้ว  ;D ;D ;D ;D  สนับสนุนอีกเสียง เพราะพบปัญหาไม่ตรงเช่นกัน ....... ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก