ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าบริการผู้ป่วยซ้ำ (ในเวลา และ นอกเวลา)  (อ่าน 3898 ครั้ง)

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

• Hero Member
  • Respect: 0
0
ปัญหามีอยู่ว่า  ได้รับแจ้งจากห้องการเงินว่ามีค่ารักษาทางการพยาบาลซ้ำครับ   
มีขึ้นมาทั้งในเวลา  และ  นอกเวลา    เท่าที่ดูกระทู้เก่า ๆ ก็ยังไม่พบคำตอบครับ
ตัวอย่างข้อมูลที่ซ้ำและค่า  system setting  ตามไฟล์รูปครับ
เท่าที่สังเกตก็คือ  rx_time  นอกเวลากับในเวลาจะต่างกันมากครับ   

ขอบคุณมากครับ

ปล.  เกิดขึ้นเฉพาะบาง case ครับ  ยังแยกไม่ออกว่าเกิด  case  อะไรบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2009, 12:52:11 PM โดย Imnuke »
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

Re: ค่าบริการผู้ป่วยซ้ำ (ในเวลา และ นอกเวลา)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 14:02:55 PM »
0
มาเพิ่มอีกนิดครับ  เข้าไปดูใน patient EMR   ปรากฎว่ารายการยามีค่ารักษาพยาบาลนอกเวลาดังรูปครับ

เข้าไปเช็คในตาราง  drugitems  และ nondrugitems ก็ปกติดีครับ 
เช็คสิทธิการรักษา  ปรากฎว่า case ที่พบเป็นคนละสิทธิ์กัน
เช็คผู้สั่งยาของแต่ละ case  เป็นคนละคนกัน 

เป็นไปได้หรือเปล่าครับว่า  แพทย์  เช็คถูกช่องแสดงเฉพาะรายการยา  แล้วคีย์ค่าบริการทางการพยาบาลเพิ่ม

ท่านผู้รู้ช่วยด้วยครับ   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2009, 14:31:27 PM โดย Imnuke »
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ chano

• Newbie
  • *
Re: ค่าบริการผู้ป่วยซ้ำ (ในเวลา และ นอกเวลา)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 15:22:20 PM »
0
เคยเป็นตอน 3.52.3.18 พอเปลี่ยนเป็น 3.52.5.27 ก็เป็น แต่ นาน ๆ ครั้ง ครับ วิธีแก้ไข ส่ง อ.ชัยพร ให้ดูให้แล้ว แต่ยังไม่ได้แก้ให้ครับ
คนพันหน้า
 รพ.เขาสวนกวาง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 08:23:36 AM »
0
โรงพยาบาลอื่นเป็นกันบ้างหรือเปล่าครับ 
เท่าที่่ทราบตอนนี้ยังไม่มีใคร คีย์ค่าบริการทางการพยาบาลเพิ่มครับ   
และ case ที่มีค่าบริการซ้ำแต่ละ case  ไม่ได้มาจากแพทย์คนเดียวกัน
ไปเช็คดูแต่ละเครื่องก็ไม่มีใครเช็คถูกช่องแสดงเฉพาะรายการยาอ่ะครับ

รอคำตอบจากผู้รู้ครับ  ^_^

ออฟไลน์ neopalm

• Full Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 11:40:36 AM »
0
ของโรงพยาบาลผมก็เป็นครับ
ผมสังเกตุ ว่าเป็นตอนที่ ส่งผู้ป่วย ไปแผนก ต่างๆครับ จะมีให้ ติ๊ก นอกเวลา  ในเวลา
ถ้าหาก เวลาปัจจุบัน เป็นในเวลา อ้างอิงและกำหนด เวลา ได้ที่ตาราง (ผมจำไม่ได้)
แต่ เวลาส่งตรวจส่งเป็นนอกเวลา จะทำให้ขึ้น ค่าบริการ สองอันครับ

หรือถ้า ห้องบัตร ทำหน้าที่อย่างถูกแล้ว ยังเป็นอยู่ ซึ่งอาจจะเป็นบาง case ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ช่วง รอยต่อระหว่างเวลา   นอกเวลา กับ ในเวลา หรือ มีการ ส่ง ผู้ป่วย สองครับ เช่น
ส่ง นาย ก 8.00 เป็นนอกเวลา พอ 8.30 ก็จะเิริ่มเป็นในเวลา  แล้ว ห้องบัตร แก้ไข ส่งข้อมูลผู้ป่วยเดิม อาจจะไป อีกแผนก จึงส่งอีกเป็น ในเวลา 9.00 อาจจะทำให้มี สองค่าใช้จ่าย  เป็นต้นครับ

สันนิษฐาน นะครับ เท่าที่ผมสังเกตมานาน
เอกภาพ  ศรีเจริญ (อั้ง)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ (ลูกจ้างชั่วคราว) โรงพยาบาลชุมชน ท่าอุเทน จ.นครพนม

ขึ้นระบบเอง เริ่มใช้ HOSxP 1 มกราคม 2552 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.52.6.4
Module
OPD  :   ห้องบัตร ซักประวัติ ห้องตรวจ ห้องยา LAB ห้องฟัน ห้องฉุกเฉิน PCU X-Ray นวดแผนไทย
 IPD  :   Ward ห้องคลอด
Main   :  Server OS Linux CentOS 5.2  MySQL 5.1.30  IBM System x3650 Server
            Intel Xeon Quadcore 2.0 Ghz  SAS Drive 3x146Gb 15000rpm Ram 2x1Gb  667Mhz