ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับออกแบบ ระบบ Network หน่อยครับ  (อ่าน 13707 ครั้ง)

ออฟไลน์ neopalm

• Full Member
  • Respect: +1
0
เบื้องต้น มี ดังรูป ที่ 1 ครับ Server HosXP อยู่ที่ Network แรก

คราวนี้ต้องการแยกเครื่อง ออกมา 2 เครื่อง เพื่อใช้ Internet แยกต่างหาก

แต่เราจะเชื่อมต่อ สอง Network นี้อย่างไร ให้เครื่องใน Network ที่สองสามารถใช้ HosXP ได้
และ Network ที่ 1 ไม่สามารถ ใช้ Internet ของ Network ที่สองได้ครับ

เนื่องจาก Internet ที่ 2 เป็นราคาประหยัด ต้องการใช้ในงาน เช็คสิทธิการรักษา ผ่านโปรแกรม Smartcard ไม่ต้องการให้ใช้งานอย่างอื่นครับ

ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ
เอกภาพ  ศรีเจริญ (อั้ง)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ (ลูกจ้างชั่วคราว) โรงพยาบาลชุมชน ท่าอุเทน จ.นครพนม

ขึ้นระบบเอง เริ่มใช้ HOSxP 1 มกราคม 2552 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.52.6.4
Module
OPD  :   ห้องบัตร ซักประวัติ ห้องตรวจ ห้องยา LAB ห้องฟัน ห้องฉุกเฉิน PCU X-Ray นวดแผนไทย
 IPD  :   Ward ห้องคลอด
Main   :  Server OS Linux CentOS 5.2  MySQL 5.1.30  IBM System x3650 Server
            Intel Xeon Quadcore 2.0 Ghz  SAS Drive 3x146Gb 15000rpm Ram 2x1Gb  667Mhz

ออฟไลน์ poramat

• Hero Member
  • Respect: +36
Re: ขอถามเกี่ยวกับออกแบบ ระบบ Network หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 09:46:41 AM »
0
เบื้องต้น มี ดังรูป ที่ 1 ครับ Server HosXP อยู่ที่ Network แรก

คราวนี้ต้องการแยกเครื่อง ออกมา 2 เครื่อง เพื่อใช้ Internet แยกต่างหาก

แต่เราจะเชื่อมต่อ สอง Network นี้อย่างไร ให้เครื่องใน Network ที่สองสามารถใช้ HosXP ได้
และ Network ที่ 1 ไม่สามารถ ใช้ Internet ของ Network ที่สองได้ครับ

เนื่องจาก Internet ที่ 2 เป็นราคาประหยัด ต้องการใช้ในงาน เช็คสิทธิการรักษา ผ่านโปรแกรม Smartcard ไม่ต้องการให้ใช้งานอย่างอื่นครับ

ข้อมูลประกอบน้อยไปครับ  ;D ;D ;D ;D
เครื่องทั้งหมดสามารถอยู่ใน Network เดียวกันได้ไม่ต้องแยกครับ วิธีง่ายที่สุดคือ ถ้าเป็นแบบ Fix IP ก็ให้ไปกำหนด Gateway ให้กับ 2 เครื่องให้สามารถใช้งาน Internet ได้ครับ ก็คือเครื่องที่ไม่ต้องการให้ออก Internet ก็ไม่ต้องไป Set Gateway ให้

ยังมีอีกหลายวิธีครับลองฟังคนอื่นดูอีกทีครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
    • โรงพยาบาลดอนตูม
Re: ขอถามเกี่ยวกับออกแบบ ระบบ Network หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 10:14:19 AM »
0
 ;D ;Dทำแบบท่าน  pikepid ว่านะครับ  ;D ;D
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ sayun

• Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 10:42:07 AM »
0

ข้อมูลประกอบน้อยไปครับ  ;D ;D ;D ;D
เครื่องทั้งหมดสามารถอยู่ใน Network เดียวกันได้ไม่ต้องแยกครับ วิธีง่ายที่สุดคือ ถ้าเป็นแบบ Fix IP ก็ให้ไปกำหนด Gateway ให้กับ 2 เครื่องให้สามารถใช้งาน Internet ได้ครับ ก็คือเครื่องที่ไม่ต้องการให้ออก Internet ก็ไม่ต้องไป Set Gateway ให้

ยังมีอีกหลายวิธีครับลองฟังคนอื่นดูอีกทีครับ

ถุกต้องแล้วครับ  แต่ระวังนิด เจ้าหน้าที่บางคนเก่ง รู้ว่าต้องเซ็ต gateway เข้าไป เครื่องจึงเล่นเน็ตได้  อย่างงั้น ต้องซ่อน network ด้วยนะครับ   
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

ออฟไลน์ neopalm

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 11:42:37 AM »
0
คือ Network 1 มี Endian Firewall แจก DHCP Fix Lease

ทั้ง Network 1 และ 2 สามารถออก Internet ได้ แต่ อยากให้
์Network 1 ออก เส้นที่ 1
Network 2 ออก เส้นที่ 2

มี Internet สองเส้นอ่ะครับ  สามารถ ตั้ง Gateway คนละ Gateway ได้เลยใช่มั้ยครับใน Network เดียวกัน
สมมุติว่า
Router สอง เครื่อง Internet สองสาย ต่อเข้า Switch อันเดียวกัน
มี คอม สองเครื่องต่อ Switch สองเครื่องนี้ สามารถเซ็ต Gateway เป็นคนละอันได้เลยใช่มั้ยครับ
เอกภาพ  ศรีเจริญ (อั้ง)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ (ลูกจ้างชั่วคราว) โรงพยาบาลชุมชน ท่าอุเทน จ.นครพนม

ขึ้นระบบเอง เริ่มใช้ HOSxP 1 มกราคม 2552 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.52.6.4
Module
OPD  :   ห้องบัตร ซักประวัติ ห้องตรวจ ห้องยา LAB ห้องฟัน ห้องฉุกเฉิน PCU X-Ray นวดแผนไทย
 IPD  :   Ward ห้องคลอด
Main   :  Server OS Linux CentOS 5.2  MySQL 5.1.30  IBM System x3650 Server
            Intel Xeon Quadcore 2.0 Ghz  SAS Drive 3x146Gb 15000rpm Ram 2x1Gb  667Mhz

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:29:01 PM »
0
คือ Network 1 มี Endian Firewall แจก DHCP Fix Lease

ทั้ง Network 1 และ 2 สามารถออก Internet ได้ แต่ อยากให้

มี Internet สองเส้นอ่ะครับ  สามารถ ตั้ง Gateway คนละ Gateway ได้เลยใช่มั้ยครับใน Network เดียวกัน
สมมุติว่า
Router สอง เครื่อง Internet สองสาย ต่อเข้า Switch อันเดียวกัน
มี คอม สองเครื่องต่อ Switch สองเครื่องนี้ สามารถเซ็ต Gateway เป็นคนละอันได้เลยใช่มั้ยครับ
ทำได้ครับแต่ต้องทำแบบ fix ip เพราะถ้าเป็นแบบ dhcp แจก เครื่องจะไม่รู้ว่าเราต้องการให้เครื่องนี้ออกที่ gateway ตัวใหนครับ ;D
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 13:01:39 PM »
0

สมมุติว่า

1. หากต้องการเชื่อม Network1 และ Network2 เข้าด้วยกันให้เดินสายแลน จาก SWN1 กับ SWN2 ครับ แล้วใช้วิธีการกำหนด ให้ Fix IP ทั้ง 2 วง
2. หากต้องการให้เครื่องลูกใช้งานได้ทั้ง 2 วง แนะนำให้เพิ่มการ์ดอีกใบหนึ่ง ให้กำหนดการ์ดแลนใบ1 แบบ Fixip ให้อยู่ในวงของ N1 ส่วนใบที่ 2 ให้ FIXip ให้อยู่ในวงของ N2  ส่วนการใจเลื่อกว่าจะใช้ Internet จากวงในก็ให้ Fix Gateway ของวงนั้น อีกใบไม่ต้องส่ง gateway ครับ

Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 17:31:42 PM »
0
2. หากต้องการให้เครื่องลูกใช้งานได้ทั้ง 2 วง แนะนำให้เพิ่มการ์ดอีกใบหนึ่ง ให้กำหนดการ์ดแลนใบ1 แบบ Fixip ให้อยู่ในวงของ N1 ส่วนใบที่ 2 ให้ FIXip ให้อยู่ในวงของ N2  ส่วนการใจเลื่อกว่าจะใช้ Internet จากวงในก็ให้ Fix Gateway ของวงนั้น อีกใบไม่ต้องส่ง gateway ครับ
ในการกำหนด ip address ของเครื่อง สามารถกำหนดได้มากกว่า 1 address โดยใช้ LAN card เดียวกันได้ครับ
ลองดูืั้ tab advance ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2009, 23:20:18 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 23:07:45 PM »
0
ถุกต้องแล้วครับ  แต่ระวังนิด เจ้าหน้าที่บางคนเก่ง รู้ว่าต้องเซ็ต gateway เข้าไป เครื่องจึงเล่นเน็ตได้  อย่างงั้น ต้องซ่อน network ด้วยนะครับ   

ทดลองกำหนดให้ user account เป็นแบบ Limited ดูครับ เข้าไปแก้ไขค่าไม่ได้ครับ
โดยมี account ดังนี้
account ที่ 1:  Administrator  อันนี้เป็น build in อยู่แล้ว ต้อง login เข้าใช้งานแล้วกำหนด password
account ที่ 2:  ตั้งชื่อ account อะไรก็ได้ แล้วเข้าไปกำหนดให้เป็น Administrator และกำหนด password
account ที่ 3:  account สุดท้าย สำหรับให้ user ใช้งาน    ตอนที่ติดตั้งโปรแกรมต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็น HOSxP, Office, หรือโปรแกรมที่ user ต้องการใช้งาน ให้กำหนดเป็น Administrator ก่อน (ตอนกำหนดจะ login เป็น account ที่ 1 หรือ 2 ก็ได้)  หลังจากที่คิดว่าไม่มีโปรแกรมอะไรแล้ว ก็กำหนดให้เป็น Limited
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 08:24:36 AM »
0
ในการกำหนด ip address ของเครื่อง สามารถกำหนดได้มากกว่า 1 address โดยใช้ LAN card เดียวกันได้ครับ

อันนี้ผมก็ได้ยินมาเหมือนกันครับ แต่ผมก็ไม่เคยทำครับเหมือนกันครับ ผมกว่าการ์ดแลนทำงานหนักเกินไปครับ ไม่กล้วไม่เสถียรด้วย (แม้กล้วเยอะจัง อันที่จริงทำไม่เป็นครับ) เพราะเครื่องที่ทำใช้อยู่ทุกวันทำงานในระบบเครื่องข่ายเยอะครับ เชื่อ รีพีเคส เล่นเน็ท แชร์ไฟล์  ผมว่าตัวเดียวมันจะไม่ไว้ อีกอย่างที่เสนอให้ซื้อ 2 ตัวเพราะว่าการ์ดแลนทุกวันนี้ถูกมากแล้วครับ ตัวละ 2-4  ร้อยบาทเองครับ   ;D ;D ;D
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 16:53:48 PM »
0

อันนี้ผมก็ได้ยินมาเหมือนกันครับ แต่ผมก็ไม่เคยทำครับเหมือนกันครับ ผมกว่าการ์ดแลนทำงานหนักเกินไปครับ ไม่กล้วไม่เสถียรด้วย (แม้กล้วเยอะจัง อันที่จริงทำไม่เป็นครับ) เพราะเครื่องที่ทำใช้อยู่ทุกวันทำงานในระบบเครื่องข่ายเยอะครับ เชื่อ รีพีเคส เล่นเน็ท แชร์ไฟล์  ผมว่าตัวเดียวมันจะไม่ไว้ อีกอย่างที่เสนอให้ซื้อ 2 ตัวเพราะว่าการ์ดแลนทุกวันนี้ถูกมากแล้วครับ ตัวละ 2-4  ร้อยบาทเองครับ   ;D ;D ;D
ได้ครับพี่ ดีครับผม เหมาะสมครับท่าน ;D
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ tangkeaw

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลเพชรบูรณ์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 16:08:42 PM »
0
ถ้าเราต้องการใช้อินเตอร์เน็ตแค่สองเครื่อง ก็ให้สองเครื่องนี้ มี IP 2 ชุดสิครับ  ง่ายดีไม่มีปัญหาในการใช้งานเพราะที่ รพ.ผมก็ใช้อยู่  โดยเครื่องหน่วยงานที่ต้องการเช็คสิทธิมี สิบกว่าเครื่องผมก็ทำการเพิ่มชุด ip เข้าไปที่การ์ด lan อีกหนึ่งชุดอันนี้ประหยัดครับ
  ส่วนวิธีที่สอง ต้องลงทุนนิดหนึ่งคือซื้อการ์ด lan มาเพิ่มอีกหนึ่งตัวเพื่อให้ใช้เล่นอินเตอร์เน็ตหนึ่งการ์ด และใช้ hosxp หนึ่งการ์ด ***ถ้ากลัวการ์ด lan ทำงานหนักก็ เพิ่มอีกตัวครับ  ส่วนผมใช้วิธีแรกครับประหยัด

เพระที่รพ. ผมทำ proxy 3 ตัว สำหรับใช้งาน
วงที่ 1 ใช้สำหรับ hosxp
วงที่ 2 สำหรับเช็คสิทธิ์
วงที่ 3  สำหรับส่งข้อมูลที่ต้องการความเร็วมากๆๆ

admin รพ.เพชรบูรณ์
โรงพยาบาลเพชรบูรณ์  ขึ้นระบบ ปี 2551
**server IBM Blade Center E
IBM BladeCenter HS22
 ram 72 GB  OS- Linux centos-5.4 64 bit  Mysql  5.5.30
เครื่องสำรอง
server IBM Blade Center IBM BladeCenter HS22
  ram 16 GB   OS- Linux centos-64 bit  mysql 5.5.30
รพ.ขนาด 509 เตียง
คนไข้ต่อวันประมาณ 1,400คน/วัน
เครื่องใช้งาน HOsxp ประมาณ 190 เครื่อง ใช้งานทั้ง IPD และ OPD
ระบบ datacenter ทีม BMS ใช้งาน วันที่ 31 มิย 55
Endian Firewall 2.1.2

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 22:51:43 PM »
0
ถ้าเราต้องการใช้อินเตอร์เน็ตแค่สองเครื่อง ก็ให้สองเครื่องนี้ มี IP 2 ชุดสิครับ  ง่ายดีไม่มีปัญหาในการใช้งานเพราะที่ รพ.ผมก็ใช้อยู่  โดยเครื่องหน่วยงานที่ต้องการเช็คสิทธิมี สิบกว่าเครื่องผมก็ทำการเพิ่มชุด ip เข้าไปที่การ์ด lan อีกหนึ่งชุดอันนี้ประหยัดครับ
  ส่วนวิธีที่สอง ต้องลงทุนนิดหนึ่งคือซื้อการ์ด lan มาเพิ่มอีกหนึ่งตัวเพื่อให้ใช้เล่นอินเตอร์เน็ตหนึ่งการ์ด และใช้ hosxp หนึ่งการ์ด ***ถ้ากลัวการ์ด lan ทำงานหนักก็ เพิ่มอีกตัวครับ  ส่วนผมใช้วิธีแรกครับประหยัด

เพระที่รพ. ผมทำ proxy 3 ตัว สำหรับใช้งาน
วงที่ 3  สำหรับส่งข้อมูลที่ต้องการความเร็วมากๆๆ

ผมคนใจร้อน ชอบเร็วๆๆ  ถ้าใช้ Lan 1 อันทำงาน 2 อย่างพร้อมกันมันจะช้านะครับ เลย เพิ่ม อีกตัว ทำงาน คนละอย่างในเวลาเดียวกัน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 00:35:47 AM »
0

ผมคนใจร้อน ชอบเร็วๆๆ  ถ้าใช้ Lan 1 อันทำงาน 2 อย่างพร้อมกันมันจะช้านะครับ เลย เพิ่ม อีกตัว ทำงาน คนละอย่างในเวลาเดียวกัน
ไม่ช้าครับ ยืนยันได้ ถ้าจะให้ confirm ต้องหมอกิจ(ท่านกิจ)ครับขานั้นเขาถนัด55555 ;D

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 09:08:02 AM »
0
คล้าย แยก เน็ตของร้านเกมเลย
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2