ผู้เขียน หัวข้อ: ใครช่วยอธิบายให้ผมทีครับ?  (อ่าน 5708 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonrock1

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลพุทธมณฑล
ใครช่วยอธิบายให้ผมทีครับ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 17:35:20 PM »
0
สอบถามเรื่องการเขียนรายงาน  ระหว่าง ตาราง PERSON กับ PATIENT ควรเลือกใช้ตารางไหน

ขอคำอธิบายด้วยก็ดีครับว่าทำไมต้องเลือกตารางนั้น  ???

ขอบคุณล่วงหน้า ;D
รพ.พุทธมณฑล
เมล์  nondojo30@gmail.com
Hosxp 3.53.10.24   
sever centos

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: ใครช่วยอธิบายให้ผมทีครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 17:57:18 PM »
0
อย่างกับออกข้อสอบเลย
ขอถามกลับไปว่า ต้องการเขียนรายงานอะไรล่ะครับ ถ้าเกี่ยวกับคนไข้ patient ถ้าเกี่ยวกับข้อมูลประชากร person
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ smrmpo

• https://pkchos.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 21:36:50 PM »
0
ผมขอตอบแบบไม่ค่อยรู้นะครับ

ตาราง patient ครับ เพราะ ข้อมูลถูกต้องครบถ้วน
person ยังไม่ค่อยถูกต้องครับ

นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลประโคนชัย จังหวัดบุรีรัมย์
90 เตียง ขึ้นระบบ 23 พฤศจิกายน 2552(บริษัท BMS ขึ้นให้)
HOSxP : 3.59.6.30
Email : smrmpo@hotmail.com
========================================================================
Master : IBM x3500 M3 CPU E5620 @ 2.40 GHz RAM : 48

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 08:22:08 AM »
0
สอบถามเรื่องการเขียนรายงาน  ระหว่าง ตาราง PERSON กับ PATIENT ควรเลือกใช้ตารางไหน

สำคัญทั้ง 2 ตาราง....สำคัญมาก...กับทุกระบบงาน....ทางที่ดีที่สุด..คือทำให้ถูกต้องสมบูรณ์ ทั้ง 2 ตารางครับ..จะดึงข้อมูลไปใช้เมื่อใด  ก็จะมีความน่าเชื่อถือของข้อมูลและข้อสรุปและระบบสารสนเทศของหน่วยงานครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 09:15:02 AM »
0
อ้างถึง
อย่างกับออกข้อสอบเลย
ขอถามกลับไปว่า ต้องการเขียนรายงานอะไรล่ะครับ ถ้าเกี่ยวกับคนไข้ patient ถ้าเกี่ยวกับข้อมูลประชากร person
;D ;D ;D ตามป๋าโก้บอกเลย "ต้องการเขียนรายงานอะไรล่ะครับ" ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ nonrock1

• Jr. Member
  • **
    • โรงพยาบาลพุทธมณฑล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 09:45:34 AM »
0
อย่างเช่น ถ้าจะเขียนรายงาน เกี่ยวกับการนัดครั้งต่อไป ของ แต่ละคลีนิค

ข้อมูลที่จะใช้ประมาณ    ชื่อ นาม สกุล CID  HN ที่อยู่ วันที่มารับบริการ วันนัดครั้งต่อไป คลีนิค ประมาณเนี้ยครับ

ควรเลือก PERSON หรือ PATIENT

ขอคุณทุกคำตอบครับ :D
รพ.พุทธมณฑล
เมล์  nondojo30@gmail.com
Hosxp 3.53.10.24   
sever centos

ออฟไลน์ champ_db

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 09:58:23 AM »
0
   ถ้าเกี่ยวกับเชิงรับ หรือเกี่ยวกับการรับบริการ เช่นคนไข้มาตรวจที่รพ. มากายภาพ มาแผนไทย มานอนรพ. มา ER ฯ ก็ใช้ตาราง patient ครับ
   ส่วนถ้าเกี่ยวกับงานเชิงรุก (หรือพวกบัญชี 1-8 ในเมนูของ HOSxP) ก็ใช้ person ครับ เช่น พวกงานเวชชุมชน งาน MCH งาน well baby อนามัยชุมชน เยี่ยมบ้าน

แต่ทั้งสองตารางก็ link กันอยู่แล้วนะครับด้วย HN link เว้นเสียแต่ว่ายังไม่ได้ทำ link หรือ link ผิดครับ
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:38:04 AM »
0
อ้างถึง
อย่างเช่น ถ้าจะเขียนรายงาน เกี่ยวกับการนัดครั้งต่อไป ของ แต่ละคลีนิค
ข้อมูลที่จะใช้ประมาณ    ชื่อ นาม สกุล CID  HN ที่อยู่ วันที่มารับบริการ วันนัดครั้งต่อไป คลีนิค ประมาณเนี้ยครับ
ขอคุณทุกคำตอบครับ Cheesy
;D ;D ;D ถ้าแบบนี้ patient ครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:49:20 AM »
0
ตามที่ป๋าเจดีย์  แนะนำเลยครับ...กรณีนี้ patient ปึ๊กครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:55:04 AM »
0
   ถ้าเกี่ยวกับเชิงรับ หรือเกี่ยวกับการรับบริการ เช่นคนไข้มาตรวจที่รพ. มากายภาพ มาแผนไทย มานอนรพ. มา ER ฯ ก็ใช้ตาราง patient ครับ
   ส่วนถ้าเกี่ยวกับงานเชิงรุก (หรือพวกบัญชี 1-8 ในเมนูของ HOSxP) ก็ใช้ person ครับ เช่น พวกงานเวชชุมชน งาน MCH งาน well baby อนามัยชุมชน เยี่ยมบ้าน

แต่ทั้งสองตารางก็ link กันอยู่แล้วนะครับด้วย HN link เว้นเสียแต่ว่ายังไม่ได้ทำ link หรือ link ผิดครับ

confirm  :D ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ icon_teams

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:58:15 AM »
0

ขอคุณทุกคำตอบครับ :D
เห็นคุณเปิ้ลแนะนำตัวว่าอยู่ รพ.สต.. ผมแนะนำให้ใช้ Person เลยครับ ง่ายดี เอาตารางเดียว ถ้าอยากได้ที่อยู่ ก็เชื่อมกับตาราง House กับ village ก็ได้ ส่วนข้อมูลบริการก็สามารถเชื่อมกับตารางอื่นๆได้เลยโดยใช้ patient_hn เชื่อมเอาครับ
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a