ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดู my.cnf หน่อย  (อ่าน 13119 ครั้ง)

ออฟไลน์ taw2010

• Hero Member
  • Respect: 0
ช่วยดู my.cnf หน่อย
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:00:10 PM »
0
[client]
port      = 3306
socket      = /var/lib/mysql/mysql.sock
default-character-set=tis620

[mysqld]
socket      = /var/lib/mysql/mysql.sock
skip-locking
# You can adjust key_buffer to 10% off Physical memory (for innodb base engine)
# or adjust key_buffer to 60% off Physical memory (for myisam base engine)
key_buffer = 384M
max_allowed_packet = 512M
table_cache = 1500
sort_buffer_size = 1M
read_buffer_size = 1M
read_rnd_buffer_size = 1M
myisam_sort_buffer_size = 128M
thread_cache = 8
query_cache_size= 784M

thread_concurrency = 8
skip-name-resolve
innodb_file_per_table
skip-character-set-client-handshake
init_connect = 'SET NAMES tis620'
max_heap_table_size = 128M

innodb_data_home_dir = /var/lib/mysql/
innodb_data_file_path = ibdata1:10M:autoextend
innodb_log_group_home_dir = /var/lib/mysql/
# You can adjust innodb_buffer_pool_size to 70% off Physical memory (for innodb base engine)
# or adjust innodb_buffer_pool_size to 10% off Physical memory (for myisam base engine)
innodb_buffer_pool_size = 4054M
innodb_additional_mem_pool_size = 20M
innodb_thread_concurrency = 0
innodb_log_file_size = 128M
innodb_log_buffer_size = 8M
innodb_flush_log_at_trx_commit = 2
innodb_lock_wait_timeout = 50
innodb_doublewrite=0
innodb_support_xa = 0
innodb_open_files = 900
innodb_locks_unsafe_for_binlog=1

innodb_adaptive_checkpoint = 1

join_buffer_size = 2M
concurrent_insert = 2
max_connections=1000

[mysqldump]
quick
max_allowed_packet = 16M
allow-keywords

[mysql]
no-auto-rehash

[isamchk]
key_buffer = 128M
sort_buffer_size = 128M
read_buffer = 2M
write_buffer = 2M

[myisamchk]

[mysqlhotcopy]
interactive-timeout

ช่วย ดู mysql  ให้หน่อยนะ
ผมใช้ mysql 5.1. นะ
RAM 8 G นะ

โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

Re: ช่วยดู my.cnf หน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 17:35:55 PM »
0
ทำ  แสดง โปรแกรม Qไม่ได้นะ
โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 17:38:42 PM »
0
เรียน ผุ้รู้ทุกท่านช่วยหน่อย

ได้เชิญ  อ.เกื้อ มาช่วยดูแล้ว อ.เกื้อบอกว่าให้มา post ใน web  ดูนะคัรบ
เพื่อหาผู้รู้เยอะ

มือใหม่

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 17:49:19 PM »
0
แจ้งข้อมูล เพิ่มเติมหน่อยนะครับ
-OS เป็น (server)
-RAM(server) = 4GB
-Mysql (server) =
-CPU(server) =
-จำนวน HUB =
-จำนวนเครื่องที่ใช้ client =

หรือลอง

tools  อ.mn
http://hosxp.net/bms/BMSxTraBackupGUI-3.54.7.12.zip
ติดตั้ง percona แบบ auto + config my.cnf ให้ด้วย
แต่ต้องลองกับเครื่องอื่นที่ไม่ไช่ระบบจริง ก่อนนะครับ
เลือก mysql 5.5 ท่านจะได้ percona-server 5.5.11 ครับ

เครดิต อ.ตาน้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 17:54:56 PM โดย nahos »
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 17:56:45 PM »
0
ทำ  แสดง โปรแกรม Qไม่ได้นะ

ผมกำลังทำระบบ คิว อีก 1 จุด
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 20:23:29 PM »
0
แจ้งข้อมูล เพิ่มเติมหน่อยนะครับ
-OS เป็น (server)
-RAM(server) = 4GB
-Mysql (server) =
-CPU(server) =
-จำนวน HUB =
-จำนวนเครื่องที่ใช้ client =

เท่าที่ลองสัมผัสระบบจริง...ก็ยังถือว่าหน่วง ๆ ครับ.. client Hosxp รพ.ดำเนินสะดวก น่าจะประมาณ  165 เครื่อง   มี Server  เป็น  IBM  TOWER  RAM 8 GB  เวลา submit ระบบที่หน้างานจะรู้สึกหน่วง ๆครับ และก็เวลาเปิดใช้เมนู  QUEUE CALLER ในระบบงานผู้ป่วยนอก 3.54.8.6-19  ...Pc ที่ใช้งานตัวนัั้น จะหยุดค้างนานกว่าจะกดปุ่มอื่นต่อไปได้ครับ...เป็นเหมือนกันทุก pc ที่ทดสอบวันนี้ ก็ 3 เครื่องครับ..ส่วนผมไดเลองใช้งานผ่าน Notebook ที่ลง Win7  ใหม่..ที่ปกติเชื่อมต่อที่ รพ.ปากท่อได้ปกติดี..แต่มาที่นี่...จะหน่วง ๆ ครับ(ผ่านสาย lan).. ทดสอบ ping ระบบ client---> to server linux ปกติ หรือทดสอบ  Client---->To Client   ไม่มี lost connection ครับ  TTL ปกติครับ...ส่วน Graph Mysql ไม่ทันได้สังเกตครับ...พอดียัง คิดว่าน่าจะเป็น Os ในหลาย ๆ  pc เป็น Xp 2006 Sp2 ครับ...คงต้องรอแก้ปัญหาทั้ง Os ของ Client และรอการ Tuneup  Config Mysql ใหม่ครับ...

รบกวนแนะนำ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 07:51:59 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 21:25:56 PM »
0

ระบบหน่วงทีเดียว ครับ.. client Hosxp น่าจะประมาณ  165 เครื่อง   มี server IBM  TOWER  RAM 8 GB  เวลา submit หน้าระบบหน้างานหน่วง ๆครับ และก็เวลาเปิดใช้เมนู  QUEUE CALLER ในระบบงานผู้ป่วยนอก...Pc จะหยุดค้างนานกว่าจะกดปุ่มอื่นต่อไปได้ครับ...เป็นเหมือนกันทุก pc ที่ทดสอบวันนี้ ก็ 4 เครื่องครับ..ผมลองใช้งานผ่าน Notebook ที่ลง Win7  ของผม..ที่ปกติเชื่อมต่อที่ รพ.ปกติดี..แต่มาที่ดำเนินสะดวก...จะหน่วงมาก ๆ ครับ(ผ่านสาย lan).. ทดสอบ ping ระบบ client---> to server linux ปกติ  Client---->To Client   ไม่มี lost connection ครับ หรือ TTL ผิดปกติครับ...ส่วน Graph Mysql ไม่ทันได้สังเกตครับ...พอดียัง คิดว่าน่าจะเป็น os ในหลาย ๆ  pc เป็น Xp 2006 Sp2 ครับ...คงต้องรอแก้ปัญหาทั้ง os ของ client และรอการ Tuneup  Config Mysql ใหม่ครับ...

น่าจะเป็นเพราะสิ่งนี้..อิอิ

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 00:08:43 AM »
0
สงสัยผมคงต้องพิจารณาตามที่ น้องแบตตี้ บอกด้วยล่ะซิเนี่ยะ เพราะที่ รพ. ก็ใช้เป็น XP 2006 SP2 เหมือนกัน แต่ว่าจะเป็นช่วงที่เกือบ 11 โมงกว่า ที่ห้องยาผู้ป่วยนอก อาการเป็นเหมือนที่พี่เกื้อบอกเลย แต่เป็นที่หน้าจอห้องยาผู้ป่วยนอก จะค้างได้ใจเลย พอกด enter ทีค้างที แต่ก็ไม่ได้เป็นตลอดเวลา ตอนนี้กำลังขอเพิ่ม RAM เป็น 32 GB และจะเปลี่ยน Switching ที่ห้องตรวจแพทย์ กับห้องยา เป็น Gigabit Port ทั้งหมดเลย ไม่รู้ว่าจะเดินถูกทางหรือป่าว ... แต่ก็ต้องลองดู
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:15:34 AM »
0

pc เป็น Xp 2006 Sp2 ครับ

ของผม ดูจากรูปนะครับ ก็ windows 7 64 bit เกือบทั้งหมดแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 08:17:58 AM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:46:10 AM »
0
 8)  แจก my.cnf  ของ RAM 8 G.   8)
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:07:17 PM »
0
ผมได้ลองทำตามคุณ chk แล้ว เข้า hosxp ไม่ได้เลยสักเครื่องเลย มันขึ้นว่า database  ERROR เลยนะคัรบ
เป็นเพราะว่าอะไรไม่ทราบคัรบท่าน
มือใหม่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:20:13 PM »
0
ผมได้ลองทำตามคุณ chk แล้ว เข้า hosxp ไม่ได้เลยสักเครื่องเลย มันขึ้นว่า database  ERROR เลยนะคัรบ
เป็นเพราะว่าอะไรไม่ทราบคัรบท่าน

หมายถึงทดสอบในระบบสำรองใช่ไหมครับ...ไม่งั้น...งานคงเข้าทั้งวัน... :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:29:49 PM »
0
ถ้า copy มาใส่ แทนตัวเก่า  error แน่ครับ    ผมหวังว่าคง backup my.cnf ตัวเก่าไว้  นะครับ

เอาตัวเก่าไปใส่ที่เดิมเลยครับ    .......

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 06:11:01 AM »
0
ใช่ครับ
มือใหม่

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 06:13:28 AM »
0
copy หรือเปิด แฟ้มมาแก้ไขก็ ERROR  นะครับ
มือใหม่

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 06:53:58 AM »
0
ใช่ครับ

copy หรือเปิด แฟ้มมาแก้ไขก็ ERROR  นะครับ

ช่วยอธิบายชัด ๆ ได้ไหม ว่าทำอะไร อย่างไร แล้วผลเป็นอย่างไร จะได้ช่วยแก้ไขได้ครับ บอกแค่ว่า "ใช่ครับ" นี่บางทีก็ไม่รู้ว่าใช่ครับอะไร
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 08:27:24 AM »
0
ใช่ครับ

ใช่  ....ระบบสำรอง..หรือใช่คือ  server หลักร่วงอยู่ครับ...มีคนรอช่วยมากมายครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 08:30:37 AM »
0
รพ.ดำเนินสะดวก  ลองอ่านตรงนี้ยังครับ..

พวก key, sort, read, join buffer_size เป็นค่าที่เอาไว้จอง ram ของตารางที่เป็น MYISAM ระบบเราเป็น innodb เป็นส่วนใหญ่ ค่าพวกนี้เลยตั้งแค่ 1M ก็พอ สำหรับ ram ของ server ที่มีอยู่น้อย

ส่วน innodb_buffer_size นี่ควรตั้งไว้สัก 50-60% ของ ram ที่มีอยู่ ผมเลยให้ตั้้งไว้ 2048M แล้วก็ตัว innodb_double_write เดิมของคุณตั้งไว้เป็น 1 เลยมีการเขียนซ้ำ 2 รอบแล้วค่อยบันทึก การเปลี่ยนเป็นเลข 0 เป็นการปิด function เขียนซ้ำ จะทำให้ระบบเร็วขึ้นอีกหน่อย

ผมว่าหลังจาก set my.cnf ใหม่ ตามที่ผม และอ.ตะนอยบอก แล้วปรับระบบเป็น innodb นี่ ระบบไม่น่าจะเหมือนเดิมนะครับ มันน่าจะใช้งานได้ดีพอสมควรครับ (เนื้อหา ของ pop_hosxp)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 08:50:29 AM »
0
รพ.ดำเนินสะดวก  ลองอ่านตรงนี้ยังครับ..

พวก key, sort, read, join buffer_size เป็นค่าที่เอาไว้จอง ram ของตารางที่เป็น MYISAM ระบบเราเป็น innodb เป็นส่วนใหญ่ ค่าพวกนี้เลยตั้งแค่ 1M ก็พอ สำหรับ ram ของ server ที่มีอยู่น้อย

ส่วน innodb_buffer_size นี่ควรตั้งไว้สัก 50-60% ของ ram ที่มีอยู่ ผมเลยให้ตั้้งไว้ 2048M แล้วก็ตัว innodb_double_write เดิมของคุณตั้งไว้เป็น 1 เลยมีการเขียนซ้ำ 2 รอบแล้วค่อยบันทึก การเปลี่ยนเป็นเลข 0 เป็นการปิด function เขียนซ้ำ จะทำให้ระบบเร็วขึ้นอีกหน่อย

ผมว่าหลังจาก set my.cnf ใหม่ ตามที่ผม และอ.ตะนอยบอก แล้วปรับระบบเป็น innodb นี่ ระบบไม่น่าจะเหมือนเดิมนะครับ มันน่าจะใช้งานได้ดีพอสมควรครับ (เนื้อหา ของ pop_hosxp)

พี่ๆหลายท่านพร้อมให้ความช่วยเหลือ  ครับ

เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:08:09 AM »
0
 8)  copy  แล้ว boot  system  server  อีกครั้ง  8)

8)  ทำอยู่  นะ  ไม่ร่วงนะ  รุ่งตลอดนะ  ขอรับ  8)
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:12:05 AM »
0
ไม่รู้ว่าได้หรือยังครับ

มาเพิ่มเติมเกี่ยวกับการแก้ไข my.cnf
ปกติหลังจากที่รัน mysql server ได้แล้วระบบจะสร้างไฟล์พวกนี้

ib_logfile0
ib_logfile1
ib_logfile2
ibdata1

ตามค่าที่กำหนดไว้ใน my.cnf  (ดูเป็นตัวอย่าง อันนี้เป็นของระบบผมนะครับ ... อย่าเอาไปใส่แทนนะครับ  :'( :'()

1. ที่เก็บ...ไว้ตามที่กำหนด (อันนี้ขึ้นอยู่กับว่า default ของแต่ระบบ แต่แก้ไขได้ตามที่เราต้องการ ก่อนที่จะรันระบบ)

innodb_data_home_dir = /usr/local/mysql/data
innodb_log_group_home_dir = /usr/local/mysql/data

2. เกี่ยวกับ innodb log sequence ก็ตามนี้

innodb_data_file_path = ibdata1:10M:autoextend
(บางทีอาจเห็นกำหนดเป็น ibdata1:2000M;ibdata2:10M:autoextend)
innodb_log_buffer_size = 16M
innodb_log_file_size = 256M

อันนี้สำคัญครับ เพราะถ้าระบบที่รันไปแล้ว log file ต่างของ innodb ซึ่งก็คือ
ib_logfile0
ib_logfile1
ib_logfile2
จะถูกกำหนดขนาดของไฟล์ไปแล้ว ถ้าเกิดกรณีที่ระบบเกิด crash, restart, shutdown ไม่ว่าจะเกิดจากกรณีใด ๆ ก็ตามระบบจะจำค่าไว้ ถ้าดูจากไฟล์ xxxx.err จะเห็น

อันนี้ตอน shutdown

InnoDB: Shutdown completed; log sequence number 200677771826

และถ้าระบบ start ขึ้นมาใหม่ก็จะไปอ่านค่า log sequence จากไฟล์ ib_logfile0, ib_logfile1, ib_logfile2 เทียบกับที่กำหนดใน my.cnf ซึ่งจะต้องเป็นค่าเดิมกับตอนที่ shutdown

InnoDB: 1.1.5 started; log sequence number 200677771826

ถ้าไม่เท่ากัน ก็รันไม่ได้ กรณีที่รันไม่ได้อาจเกิดจาก การแก้ไขค่าต่างๆ ตามที่บอก หรือการ copy ไฟล์ my.cnf ของที่อื่นมาแทนที่ของเดิมเลย

ผมไม่ได้บอกว่า ห้ามใช้ของที่ copy มานะครับ
แต่การจะใช้ my.cnf ที่ทุกท่านที่มีน้ำใจให้มานั้นต้องมาดูก่อนว่าระบบเดิมของเราเป็นอย่างไร
ถ้าเป็นการลงระบบแบบ Clean เลยก็คงไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้ารันระบบไปแล้ว ก่อนนำมาใช้จะต้องไม่ลืมว่า ... variable พวกนี้ต้องแก้ไขให้เป็นตามของเดิมที่เราใช้อยู่

innodb_data_home_dir =
innodb_log_group_home_dir =
innodb_data_file_path =
innodb_log_buffer_size =
innodb_log_file_size =

ถ้าผิดพลาดประการใด ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ ... ผมก็เก็บสะสมมาเหมือนกัน  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 09:25:40 AM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:18:24 AM »
0
ไม่รู้ว่าได้หรือยังครับ

มาเพิ่มเติมเกี่ยวกับการแก้ไข my.cnf
ปกติหลังจากที่รัน mysql server ได้แล้วระบบจะสร้างไฟล์พวกนี้

ib_logfile0
ib_logfile1
ib_logfile2
ibdata1

ตามค่าที่กำหนดไว้ใน my.cnf  (ดูเป็นตัวอย่าง อันนี้เป็นของระบบผมนะครับ ... อย่าเอาไปใส่แทนนะครับ  :'( :'()

1. ที่เก็บ...ไว้ตามที่กำหนด (อันนี้ขึ้นอยู่กับว่า default ของแต่ระบบ แต่แก้ไขได้ตามที่เราต้องการ ก่อนที่จะรันระบบ)

innodb_data_home_dir = /usr/local/mysql/data
innodb_log_group_home_dir = /usr/local/mysql/data

2. เกี่ยวกับ innodb log sequence ก็ตามนี้

innodb_log_buffer_size = 16M
innodb_log_file_size = 256M

อันนี้สำคัญครับ เพราะถ้าระบบที่รันไปแล้ว log file ต่างของ innodb ซึ่งก็คือ
ib_logfile0
ib_logfile1
ib_logfile2
จะถูกกำหนดขนาดของไฟล์ไปแล้ว ถ้าเกิดกรณีที่ระบบเกิด crash, restart, shutdown ไม่ว่าจะเกิดจากกรณีใด ๆ ก็ตามระบบจะจำค่าไว้ ถ้าดูจากไฟล์ xxxx.err จะเห็น

อันนี้ตอน shutdown

InnoDB: Shutdown completed; log sequence number 200677771826

และถ้าระบบ start ขึ้นมาใหม่ก็จะไปอ่านค่า log sequence จากไฟล์ ib_logfile0, ib_logfile1, ib_logfile2 เทียบกับที่กำหนดใน my.cnf ซึ่งจะต้องเป็นค่าเดิมกับตอนที่ shutdown

InnoDB: 1.1.5 started; log sequence number 200677771826

ถ้าไม่เท่ากัน ก็รันไม่ได้ กรณีที่รันไม่ได้อาจเกิดจาก การแก้ไขค่าต่างๆ ตามที่บอก หรือการ copy ไฟล์ my.cnf ของที่อื่นมาแทนที่ของเดิมเลย

ผมไม่ได้บอกว่า ห้ามใช้ของที่ copy มานะครับ
แต่การจะใช้ my.cnf ที่ทุกท่านที่มีน้ำใจให้มานั้นต้องมาดูก่อนว่าระบบเดิมของเราเป็นอย่างไร
ถ้าเป็นการลงระบบแบบ Clean เลยก็คงไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้ารันระบบไปแล้ว ก่อนนำมาใช้จะต้องไม่ลืมว่า ... variable พวกนี้ต้องแก้ไขให้เป็นตามของเดิมที่เราใช้อยู่

innodb_data_home_dir =
innodb_log_group_home_dir =
innodb_data_file_path =
innodb_log_buffer_size =
innodb_log_file_size =

ถ้าผิดพลาดประการใด ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ ... ผมก็เก็บสะสมมาเหมือนกัน  ;D ;D
ผมสนับสนุนครับ   ......ยิ่งการแก้ค่า my.cnf ต้องระวัง  ต้อง copy สำรองไว้  ครับ 

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:25:59 AM »
0
server เป็น ยี่ห้อ IBM รุ่น  system x300 M2
RAM 8 G
ใช้ OS  CENT OS 4 64 BIT
ใช้ mysql 5.1.42 64  BIT
ใช้งานได้ตามปกติ
my.cnf ตัวดังเดิมที่ BMS มาติดตั้งให้

[client]

[mysqld]
# You can adjust key_buffer to 10% off Physical memory (for innodb base engine)
# or adjust key_buffer to 60% off Physical memory (for myisam base engine)
key_buffer = 300M
myisam_sort_buffer_size = 128M
query_cache_size= 256M

skip-character-set-client-handshake
init_connect = 'SET NAMES tis620'

innodb_data_home_dir = /var/lib/mysql/
innodb_log_group_home_dir = /var/lib/mysql/
# You can adjust innodb_buffer_pool_size to 70% off Physical memory (for innodb base engine)
# or adjust innodb_buffer_pool_size to 10% off Physical memory (for myisam base engine)
innodb_buffer_pool_size = 4054M
innodb_additional_mem_pool_size = 20M
innodb_flush_log_at_trx_commit = 2
innodb_locks_unsafe_for_binlog=1

innodb_adaptive_checkpoint = 1

[mysqldump]
quick

[mysql]

[isamchk]

[myisamchk]

มือใหม่

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:34:25 AM »
0
server เป็น ยี่ห้อ IBM รุ่น  system x300 M2
RAM 8 G
ใช้ OS  CENT OS 4 64 BIT
ใช้ mysql 5.1.42 64  BIT
ใช้งานได้ตามปกติ
my.cnf ตัวดังเดิมที่ BMS มาติดตั้งให้

[client]

[mysqld]

key_buffer = 300M
ที่ ให้แก้ไขเป็น 784 M
query_cache_size= 256M
ที่ แก้ไข 512 M

[mysqldump]
quick

[mysql]

[isamchk]

[myisamchk]

มือใหม่

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:38:59 AM »
0
ของ รพ.ดำเนินสะดวก

[mysqldump]
quick

เวลาจัดการ  initial ไป Slave  หรือ  Restore  ใน Slave ทำสำเร็จหรือเปล่าครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 22:20:16 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:42:47 AM »
0
สำเร็จนะนะครับ
แต่ เครื่องสำรอง เป็น RAM แ่ค่ 4 G  นะ
เมื่อวานลองกับ SERVER สำรองนะ

มือใหม่

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 19:02:33 PM »
0
ตอบ อ.เกื้อ
การทำ initia ไป Slave ก็สำเร็จนะครับ
แต่ไม่รู้ว่าเป็นเพราะว่าอะไรนะ
ช่วยดูให้หน่อยนะที่เป็นแบบนี้นะ 
มือใหม่

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 08:10:24 AM »
0
ตอบ อ.เกื้อ
การทำ initia ไป Slave ก็สำเร็จนะครับ
แต่ไม่รู้ว่าเป็นเพราะว่าอะไรนะ
ช่วยดูให้หน่อยนะที่เป็นแบบนี้นะ 

ตั้องลองทดสอบเปิดใช้ระบบงานดูด้วยครับ..ว่ามีตารางไหนไม่สมบูรณ์บ้างหรือเปล่าในการ initial หรือ restore เพื่อประกันคุณภาพว่า..ระบบงานสามารถมีสำรองตลอดเวลาจริง ๆ เพราะบางทีอาจพบตารางไม่สมบุรณ์ครับ...