ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการทำนวดแผปนไทยนะ  (อ่าน 3170 ครั้ง)

ออฟไลน์ taw2010

• Hero Member
  • Respect: 0
อยากทราบวิธีการทำนวดแผปนไทยนะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:56:29 AM »
0
เรียนผู้รู้ ทุกท่าน
ฝ่ายเวชเบียน  ถามผมว่า รหัสนวดแผนไทย ที่ เป็นรหัสวินิจฉัยของนวด ที่เริ่มต้นด้วย U แล้วเขาบอกว่า
พอฝ่ายเวชเบียนให้รหัสวินิจฉัย เป็น M โปรแกรม hosxp จะขึ้น รหัส U ให้เลยนะ
ช่วยบอกวิธีการทำอย่างละเอียดหน่อยนะครับ
ว่าต้องทำอย่างไรนะ
ต้องทำmap ในตารางไหนกับตารางไหน
โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: อยากทราบวิธีการทำนวดแผปนไทยนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:02:14 AM »
0
เปิดใช้งาน...ระบบงานอื่น ๆ  แพทย์แผนไทย...บันทึกกิจกรรมบริการ ตามมาตรฐานแพทย์แผนไทย(แพทย์แผนไทยทราบดีครับ)  เช่น ลมปรายปัตคาต  อย่างนี้  จะได้รหัส U  อัตโนมัติใน visit ดังกล่าว....ลองกำหนดใน system setting  หัวข้อแพทย์แผนไทยให้ครบด้วยครับ...อ่านจากกระดานข่าว  pthosp.net คู่มือระบบงานก็ได้ครับ.... :D :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
Re: อยากทราบวิธีการทำนวดแผปนไทยนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:16:20 AM »
0
เรียนผู้รู้ ทุกท่าน
ฝ่ายเวชเบียน  ถามผมว่า รหัสนวดแผนไทย ที่ เป็นรหัสวินิจฉัยของนวด ที่เริ่มต้นด้วย U แล้วเขาบอกว่า
พอฝ่ายเวชเบียนให้รหัสวินิจฉัย เป็น M โปรแกรม hosxp จะขึ้น รหัส U ให้เลยนะ
ช่วยบอกวิธีการทำอย่างละเอียดหน่อยนะครับ
ว่าต้องทำอย่างไรนะ
ต้องทำmap ในตารางไหนกับตารางไหน

;) ต้องวินิจฉัยรหัสทั่วไปก่อนนะครับ เช่นเป็น M ต่างๆ  แล้วในระบบแพทย์แผนไทย ก็จะเป็นรหัส U เฉพาะของแผนไทย ซึ่งจะเป็นรหัสโรคร่วม (Diag_Type=2) อัตโนมัติ    แต่ถ้าท่านไม่ลง M ก่อน ไปคีย์แพทย์แผนไทย ก็จะได้รหัสวินิจฉัย U ซึ่งเป็น Diag_type=2  ซึ่งไม่มีรหัสโรคหลัก Diag_type=1  ข้อมูลก็จะไม่สมบูรณ์ครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549