ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือจากงานคลินิกพิเศษ ค่ะ  (อ่าน 5281 ครั้ง)

ออฟไลน์ noobow

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
0
แบบว่าอยู่ รพ.บ้านหมี่คะ ขอความอนุเคราะห์อาจารย์ทุกท่านช่วยหน่อยคะ
คือปัญหามีอยู่ว่า อยากจะขอให้เพิ่มข้อมูลที่หน้าคลินิกพิเศษนะคะว่าผู้ป่วยมีภาวะแทรกซ้อนหมายถึง
ตัดเท้า ตาบอดประมาณนี้นะคะ ให้ติ๊กคล้ายกับการคัดกรองแต่เป็นว่าผู้ป่วยคนนี้มีภาวะแทรกซ้อนแล้ว
เพื่อจะได้นำไปคัดแยกเวลาทำรายงานคะ จากผู้ที่มีความรู้น้อย ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขอความช่วยเหลือจากงานคลินิกพิเศษ ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 21:32:21 PM »
0
เลือกชื่อคนไข้ในคลินิกพิเศษ   และก็ คัดกรองภาวะแทรกซ้อน และให้รหัสเพิ่มหรือ หมายเหตุเพิ่มในระบบคัดกรองภาวะแทรกซ้อนรายคน ในระบบคลินิกพิเศษ เบาหวาน / ความดัน ไม่ได้หรือครับ  ??? ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือจากงานคลินิกพิเศษ ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 13:19:49 PM »
0
เลือกชื่อคนไข้ในคลินิกพิเศษ   และก็ คัดกรองภาวะแทรกซ้อน และให้รหัสเพิ่มหรือ หมายเหตุเพิ่มในระบบคัดกรองภาวะแทรกซ้อนรายคน ในระบบคลินิกพิเศษ เบาหวาน / ความดัน ไม่ได้หรือครับ  ??? ???
คือ อยากได้แบบดึงออกรายงานเป็นสีดำ คือผู้ป่วยเบาหวานที่มีถาวะแทรกซ้อนคะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 08:27:10 AM »
0
สีดำ ถ้าหมายถึงปิงปองเจ็ดสี   น่าจะคือกลุ่ม เบาหวาน ความดัน ที่เป็นโรคหัวใจ  โรคไต  ร่วมด้วยใช่หรือไม่ครับ...ไม่น่าจะแค่ เรื่องของ จอประสาทตาเสื่อม หรือแค่ เท้ามีปัญหา 
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 11:54:29 AM »
0
สีดำ ถ้าหมายถึงปิงปองเจ็ดสี   น่าจะคือกลุ่ม เบาหวาน ความดัน ที่เป็นโรคหัวใจ  โรคไต  ร่วมด้วยใช่หรือไม่ครับ...ไม่น่าจะแค่ เรื่องของ จอประสาทตาเสื่อม หรือแค่ เท้ามีปัญหา 

ใช่แล้วค่ะ เรื่องปิงปอง 7สี สีดำ ขอโทษนะคะที่อธิบายไม่ถูก รบกวนด้วยค่ะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 13:05:07 PM »
0
ใช้หลักการทำงานแบบ 

select distinct(hn) from clinicmember where clinic in ("001","002") and
 hn in (select distinct(hn) from clinicmember where clinic in ("รหัสคลินิกหัวใจ","รหัสคลินิกโรคไต")
and clinic_member_status not in ("2","6","8")

ก็ได้ครับ...แต่ทั้งนี้ แต่ละ hn ต้องลงทะเบียนโรคเรื้อรังอย่างถูกต้องนะครับ..และต้องยังไม่เสียชีวิต หรือหายไปจากระบบ(ขาดการติดต่อ) ประมาณนี้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 13:34:04 PM »
0
ใช้หลักการทำงานแบบ 

select distinct(hn) from clinicmember where clinic in ("001","002") and
 hn in (select distinct(hn) from clinicmember where clinic in ("รหัสคลินิกหัวใจ","รหัสคลินิกโรคไต")
and clinic_member_status not in ("2","6","8")

ก็ได้ครับ...แต่ทั้งนี้ แต่ละ hn ต้องลงทะเบียนโรคเรื้อรังอย่างถูกต้องนะครับ..และต้องยังไม่เสียชีวิต หรือหายไปจากระบบ(ขาดการติดต่อ) ประมาณนี้ครับ

สงสัยจะตั้งคำถามไม่ถูกต้อง คืออยากให้มีช่องให้ติ๊กที่หน้าคลินิกพิเศษเลยนะคะ

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 13:41:02 PM »
0
แล้วจากหน้าจอนี้ใช้ไม่ได้หรือครับ ส่วนการนับยอดก็ใช้ระบบ Report มานับ ผมงงกับคำถามเหมือนกันครับ ??? ???
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 13:51:40 PM »
0
การใช้ระบบติีก  ตามต้องการ จริง ๆ แล้ว hosxp มีครับ..อยู่ใน system setting แต่คนที่ต้องกรอกว่า ผู้ป่วยรายใด แทรกซ้อนอะไร จะปรากฏในห้องตรวจแพทย์ หรือผู้ทำหน้าที่ตรวจรักษาครับ..จะมี Dialog Box ให้เลือกประเภทภาวะแทรกซ้อนของกลุ่ม NCD แต่ในทางปฏิบัติ กลับพบว่า ผู้ทำหน้าที่ตรวจรักษาส่วนใหญ่ จะกดปิดฟอร์มนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2013, 13:55:30 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »