ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามการดึงจำนวนผู้ป่วยที่แอดมิดและมีประวัติโรคเรื้อรังค่ะ  (อ่าน 1000 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nisakorn

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
สวัสดีค่ะ เป็นเภสัชกรจาก รพ.อุบลรัตน์ จ.ขอนแก่นนะคะ ตอนนี้กำลังพัฒนาระบบ med reconciliation ค่ะ
พอดีต้องการข้อมูล จำนวนผู้ป่วยโรคเรื่อรังแอดมิดในแต่ละเดือน(เลือกตาม ICD10 ของกลุ่มโรคเรื้อรัง)
ตอนดึงข้อมูลใน  custom search ipd พบปัญหาว่า ผู้ป่วยที่มีทั้งโรคหลักและโรครองเป็นโรคเรื้อรัง  จำนวนที่ได้ออกมาซ้ำกัน เช่น ผู้ป่วยที่เป็น DM with HT พอดึงข้อมูลออกมา จะได้ข้อมูลผู้ป่วยเป็น DM และผู้ป่วยเป็น HT ซ้ำกันออกมา อยากทราบว่า มีวิธีดึงข้อมูลแบบตัดซ้ำหรือไม่ อย่างไรคะ ขอบคุณค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2020, 21:44:27 PM โดย Nisakorn »