ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะ compile HOSxP ต้องใช้โปรแกรมอะไรบ้างครับ  (อ่าน 9616 ครั้ง)

ออฟไลน์ tote

• Full Member
  • Respect: 0
อยากจะลองแก้ไขเปลี่ยนแปลงโปรแกรม HOSxP เองบ้างครับ
ก่อนอื่นคงต้องหาทาง compile โปรแกรมให้ได้ก่อน ไม่รู้ว่าต้องลงโปรแกรมอะไรในเครื่องบ้าง

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้าจะ compile HOSxP ต้องใช้โปรแกรมอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 09:22:22 AM »
0
แนะนำตัวเองก่อนดีกว่าหรือเปล่าครับ

1.delphi 2006
2.component  อีกหลายตัว
3.ความพยายามอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2007, 11:48:28 AM โดย doraemon(saiyok) »

ออฟไลน์ tote

Re: ถ้าจะ compile HOSxP ต้องใช้โปรแกรมอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 13:37:00 PM »
0
ขอโทษที่ไม่ได้แนะนำตัวก่อนครับ

ผมเป็นแพทย์ใช้ทุนที่ ร.พ.สรรพยา จ.ชัยนาท ครับ  ที่ร.พ. ใช้ HOSxP มาประมาณ 2 ปีแล้ว  ผมมาอยู่ ร.พ. นี้ประมาณครึ่งปี  ได้เข้าร่วมงานเกี่ยวกับระบบสารสนเทศของโรงพยาบาล เป็น admin มือใหม่ครับ

จากการใช้งาน HOSxP ที่ผ่านมาพบว่า ส่วนใหญ่ก็ใช้งานได้ดี บางทีก็มีปัญหาบ้าง
เห็นว่าโปรแกรมนี้เป็น free software & open source ก็เลยคิดว่าน่าจะลอง compile เองบ้าง ถ้ามันไม่ยากเกินไป
ถ้าสามารถแก้ไขได้เอง จะได้ไม่ต้องมารบกวนทีมงานทุกครั้งที่ต้องการแก้ไขเล็กๆ น้อยๆ
ผมเคยหัดเขียนโปรแกรมมาบ้าง แต่ยังไม่เคยศึกษา Delphi เลย
แต่ถ้าต้องใช้เงินจำนวนมากในการซื้อโปรแกรม/component ก่อน ก็เป็นอุปสรรคพอสมควร ไม่รู้จะคุ้มหรือเปล่า

ออฟไลน์ bjhxp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 20:57:41 PM »
0
หา component ยากมาก  ไม่ครบเสียที
มีสอน การนำ component  เข้า turbo delphi ?

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 21:43:54 PM »
0
ไม่ทราบว่ามี CDROM ที่อบรมที่ยโสธร หรือเปล่าครับในนั้นมีสอนครับ

ออฟไลน์ ชวดล

• Newbie
  • *
    • โรงพยาบาลร้อยเอ็ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 22:15:04 PM »
0
ไม่ทราบว่ามี CDROM ที่อบรมที่ยโสธร หรือเปล่าครับในนั้นมีสอนครับ

อ.อ๊อด มีหรือเปล่าครับ
ทำยังไงถึงจะได้ครับ ?
โรงพยาบาลร้อยเอ็ด อ.เมือง จ.ร้อยเอ็ด
อบรมโดย BMS Team เมื่อ กลางปี 50
ขึ้นระบบ BMS Team เมื่อ ก.ย. 50
ปัจจุบันใช้ครบทุก Module
  และกำลังขึ้นระบบ Paperless (ผู้ป่วยนอก)
  คาดแล้วเสร็จสิ้นปี 57 full OPD
  ปี 58 full IPD

Name : ชวดล วงค์กิตติ
e-Mail : reh1012002@yahoo.com
Admin and Developer
http://reh.go.th

Master Server : CentOS > MySQL 5.5.11-33-percona
Slave Server : CentOS > MySQL 5.5.36-34.2-percona