ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการปรับ Income_group ให้ตรงกับ Income_std_group ทำไงครับ  (อ่าน 4842 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
ต้องการปรับ Income_group ให้ตรงกับ Income_std_group ทำไงครับ
ถ้าทำแบบผมจะเกิดปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ
1.ที่ตาราง Income_group ผมจะเปลี่ยนชื่อให้เหมือน Income_std_group เช่น
01 ค่าบริการชันสูตรโรค จะเปลี่ยนเป็น 01 ค่าห้องและค่าอาหาร
เปลี่ยนทั้งหมดให้ตรง Income_std_group

2.ทำการ Map ผังบัญชีค่ารักษาพยาบาลใหม่
3.ทำการ Resync-VN ใหม่ ใน DB ทั้งหมด (ไม่ทราบปุ่ม Resync-VN อยู่ตรงไหนครับ)

เมื่อผมทำอย่างนี้แล้ว ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

??? ???
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
Re: ต้องการปรับ Income_group ให้ตรงกับ Income_std_group ทำไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 13:25:51 PM »
0
 ??? น่าจะไม่ควรทำนะครับ เพราะเราต้องมีรายงานส่งออกหลายๆ หน่วยงาน หลายกองทุน ซึ่งหมวดค่าใช้จ่ายแต่ละที่ก็ไม่เหมือนกัน ใช้วิธี map เอาล่ะครับดีแล้ว
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ pasin

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
Re: ต้องการปรับ Income_group ให้ตรงกับ Income_std_group ทำไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 14:23:17 PM »
0
จากการได้ลองทำในเครื่องสำรองแล้ว ปรากฎว่า Income_group นั้นเป็นกลุ่มของ inc01 - inc17 ในแฟ้ม inc_opd_stat , vn_stat เมื่อเราบันทึกค่าใช้จ่ายแล้ว ส่วนชื่อเราสามารถกำหนดให้เป็นไปตามมาตรฐานได้

แต่อาจจะมีผลต่อรายงานที่ดึงข้อมูลค่ารักษาพยาบาล อันนี้ยังไม่ได้ลองดูว่ากระทบกันไหมครับ
แต่ถ้ารายงานที่เขียนเองน่าจะกระทบครับผม
รพช.ปางศิลาทอง อ.ปางศิลาทอง จ.กำแพงเพชร

ขอขอบพระคุณ อ.ชัยพร (อ.MN) ที่สร้างโปรแกรม HOSxP ที่ดี
รวมทั้งอ.ทุกท่านในบอร์ดแห่งนี้

ออฟไลน์ u10908

• Full Member
  • Respect: 0
    • http://nonghonghospital.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 17:44:24 PM »
0
ปรับได้ แต่ไม่ควรปรับค่ะ  โดยเฉพาะจังหวัดที่มี Datacenter
แบบว่า ทดลองแล้ว 555+
ขึ้นระบบ มีนาคม 2552 โดยทีม BMS
-----------------------------------------------------
สมิตรา  สงวนเชื้อ
ตำแหน่ง จพ.สถิติ

ออฟไลน์ C H O K E

• Full Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลอุทัยธานี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 20:30:06 PM »
0
ถึงปรับไป แต่พอ up structure ก็จะกลับมาเป็นเหมือนเดิมแหละครับ

ผมใช้วิธีจำตัวเลขเอา
Uthaithani Hospital  อ.เมือง จ.อุทัยธานี
( ขึ้นระบบ 1 ตุลาคม 2553 )