ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่าแลป และการเชื่อมแลป ของ HOSxP PCU  (อ่าน 12508 ครั้ง)

ออฟไลน์ naydekdee

• Hero Member
  • naydekdee
  • Respect: +1
0
รบกวนหน่อยครับ  คือผม อยากทรายวิธีการตั้งการใช้แลปใน HOSxP PCU  ครับ เห็นว่ามีหน้าต่างมาใหม่ในการ DESIGN  LAB   เลยอยากทรายว่าจะมีหน้าต่างที่ให้มีการเชือมค่าใช้จ่ายหรือว่า  จัดกลุ่มแลปเหมือน  HOSxP  ไหมครับ หรือว่าไปตั้งในค่าใช้จ่ายเลย  หรือว่า  เพราะว่าอยากตั้งใน  รพ.สต ให้มีการส่งตรวจแลปมาที่  รพ  ด้วยครับ   

ปล  รบกวนหน่อยครับ ผม  ผม ลองหาแล้ว หาการเชื่อมโยงไม่เจอ  การเชื่อม กลุ่มแลป เช่น  BIOCHEM  HEMATOLOGY    IMMUNOLOGY     เป็นต้น   ไม่แน่ใจว่าวิธี เซ็ต  เซ็ตอย่างไร ครับ  หากใครทราบรบหวนแน่ะนำหน่อยครับผม
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Re: การตั้งค่าแลป และการเชื่อมแลป ของ HOSxP PCU
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 13:05:06 PM »
0
รบกวนหน่อยครับ  คือผม อยากทรายวิธีการตั้งการใช้แลปใน HOSxP PCU  ครับ เห็นว่ามีหน้าต่างมาใหม่ในการ DESIGN  LAB   เลยอยากทรายว่าจะมีหน้าต่างที่ให้มีการเชือมค่าใช้จ่ายหรือว่า  จัดกลุ่มแลปเหมือน  HOSxP  ไหมครับ หรือว่าไปตั้งในค่าใช้จ่ายเลย  หรือว่า  เพราะว่าอยากตั้งใน  รพ.สต ให้มีการส่งตรวจแลปมาที่  รพ  ด้วยครับ   

ปล  รบกวนหน่อยครับ ผม  ผม ลองหาแล้ว หาการเชื่อมโยงไม่เจอ  การเชื่อม กลุ่มแลป เช่น  BIOCHEM  HEMATOLOGY    IMMUNOLOGY     เป็นต้น   ไม่แน่ใจว่าวิธี เซ็ต  เซ็ตอย่างไร ครับ  หากใครทราบรบหวนแน่ะนำหน่อยครับผม

ใช้ HOSxP คู่ไปเลย เชื่อมฐานเดียวกัน
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
Re: การตั้งค่าแลป และการเชื่อมแลป ของ HOSxP PCU
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 13:31:26 PM »
0
อับดุล .. พี่ใช้ฐานเดียวกับ รพ. .. 
เหมือน อ.บอย บอกเลยครับ ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ Gusbel724

• Sr. Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 20:28:47 PM »
0
พี่เข้ม รพ.พิจิตร บ้านใกล้เรืนเคียง ทำไมไม่บอกน้องละคะ
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:15:02 PM »
0
ก็ติดตั้ง HOSxP เฉพาะApp ที่ รพ.สต.  แล้ว Dump  table  lab_form+lab_form_head+labitems ของ รพ.ไปใส่ให้กับ รพ.สต..พร้อมตาราง nondrugitems+ s_drugitems  เพื่อให้ได้ทั้งค่าใช้จ่ายและก็รหัสรายการ  และจะสามารถนำผลจาก รพ.มาปรับปรุงข้อมูลและใช้ report ที่เกี่ยวข้องของรพ.ได้โดยไม่ต้องปรับแก้ไขมากนักได้เลยครับ..แค่ติดตั้ง App HOSxP  โดยใช้ฐานข้อมูลเดิมคือ hosxp_pcu นั่นแหล่ะ...แค่ set connection ให้ HOSxP เชื่อมไปที่ฐานของ hosxp_pcu ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• naydekdee
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:16:09 PM »
0
อับดุล .. พี่ใช้ฐานเดียวกับ รพ. .. 
เหมือน อ.บอย บอกเลยครับ ;D ;D
ใช้ HOSxP คู่ไปเลย เชื่อมฐานเดียวกัน

มะใช่  ผมตั้งคำถามผิดไปป่าวนี่  รพ.สต  ที่อำเภอผมมี หลายที่มากเลยนะครับ  จะให้มาใช้กะฐาน โรงพยาบาลไม่ได้ หรอก เยอะเกิน   แต่หากว่าเป็น PCU  ในในเขตโรงพยาบาลใช้ฐานเดียวกันอยู่ครับ   ต่างตำบล อ่ะครับ  ที่กำลังจะ มีผลต่อการส่งออก  21 แฟ้ม  เลยจะลองเล่นดู   ว่าทำอย่างไร   เห็น Version  ของ PCU  ออกมาใหม่   น่าสนใจดี  แต่ก็ หา ที่ตั้งกลุ่มแลป เชื่อมค่าใช้จ่ายเหมือนกะ ของโรงพยาบาลไม่เจอ  สงสัยจะ ไม่มี 
คง  เชื่อมโดยอัตโนมัติ  และ มีการสร้าง ฟอร์มแลป มาให้เพียบเลย   แต่ก็เป็นของที่อื่น  (เปลี่ยนหัวก็เป็ฯของเราล่ะ  อิอิ ^ ^X )  ซึ่ง  มี อยู่หลายรายการที่ ขึ้น ?  ต่อท้าย (หากว่าเป็นของโรงพยาบาลก็ไม่ได้เชื่อมค่าใช้จ่ายอ่ะครับ )  ก็เลยอยากหาวิธีในการเชื่อมค่าใช้จ่ายให้ รายการนั้นๆๆ  ก็จะได้เริ่มการละเล่นใหม่  ต่อไป อิอิอิ  เด็กมือซน  เล่นไปเรือ่ยๆ ครับ   

พอเข้าใจป่าว  แต่ อาจารย์ป๋าเกื้อนี่  ท่าทางจะเข้าท่า แหะ เดียวจะทดสอบก่อนนะครับ ขอบคุณหลายๆ ครับที่มาตอบให้  ครับ   (พยายามเรียนภาษาไทย นะครับเพื่ออบร์ด  คับ--->ครับ,เด๋ว ---->เดียว  )  ฝึกพิมพ์นานเหมือนกัน  แง่วววๆๆ ^  ^   
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

• naydekdee
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:21:27 PM »
0
 ง่ะ  มาอ่านอีก เข้าใจ ล่ะ ใช้  HOSxP  ฐานเดียวกันเป็นอย่างไร   อ่านไว ตีความไว ไม่เข้าใจ เลย  เง้ออ....

V   V"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 08:38:42 AM »
0
สรุปคือติดตั้ง  hosxp เพียงเพื่อใช้  GUI ของโปรแกรมมาจัดการระบบห้อง lab ให้ใกล้เคียงรูปแบบ ของ รพ.ให้มากที่สุดครับ..แต่เวลาบริการก็ใช้ ONE STOP SERVICE และระบบบัญชีของ HOSXP_PCU เช่นเดิม...รับรองใช้ได้แน่นอนครับ...ไม่กระทบฐานข้อมูลใด ๆ ไม่ได้ใช้ฐานข้อมูลของ รพ. คงใช้ฐานข้อมูลของรพ.สต.เช่นเิดิม
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:20:40 AM »
0
 ;D ครับ ตามพี่เกื้อครับ ไม่มีอะไรมากครับ ใช้ hosxp ตั้งค่าระบบที่ hosxp_pcu ไม่มีเท่านั้นเองครับ
การใช้งานก็ใช้ตามปกติ  เพราะยังไงตารางทุกตาราง ของ hosxp=hosxp_pcu อยู่แล้วครับ เพียงแต่แยกหน้าตาให้เหมาะสมกับการใช้งานเฉยๆ   (ถ้ารถปิ๊กอัพ ฟอร์ด=มาสด้า   หรือ อีผุผุ=เชพ) 555
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ mslangu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:54:28 AM »
0
ขอขั้นตอนละเอียดหน่อยครับผม มือใหม่ครับผม
อรรถกร ลัดเลีย โรงพยาบาลละงู 074-773563
ขึ้นระบบ HoSxP วันที่ 4 พ.ย. 2552 โดยทีมงาน รพ.ปานะเระ รพ.ไม้แก่น รพ.ทุ่งยางแดง และขึ้นระบบ
HOSxP_PCU และ DATACENTER กับ BMS
Server IBM Intel Xeon Quad-Core E5504 2.0GHz, 4MB L3 Cache RAM 4+16 GB HD SAS 15K 147GBx2 Raid 1
CentOS 5.4-64 bit
HoSxP v.3.57.xx.xx(ตามไปเรื่อย ๆ) MySQL 5.5.34-32.0
ระบบเก่า MITNET
ขอบคุณ BMS ที่พัฒนาโปรแกรมดี ๆ อย่างต่อเนื่องครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:51:31 AM »
0
ขอขั้นตอนละเอียดหน่อยครับผม มือใหม่ครับผม

ให้ติดตั้งโปรแกรม HOSxP  โดยเลือกเฉพาะตัวโปรแกรม ไม่ต้องติดตั้ง MySQL และตั้งค่าการเชื่อมต่อ  Db Connection แบบเดียวกับ HOSxP+PCU ครับ....เพียงเท่านี้ก็ Login เพื่อใช้เมนูเกี่ยวกับ System Setting +Lablink ได้แล้วครับ...ตามต้องการ   ไม่กระทบกับฐานข้อมูลแต่อย่างได

ออฟไลน์ mslangu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:59:04 AM »
0

ให้ติดตั้งโปรแกรม HOSxP  โดยเลือกเฉพาะตัวโปรแกรม ไม่ต้องติดตั้ง MySQL และตั้งค่าการเชื่อมต่อ  Db Connection แบบเดียวกับ HOSxP+PCU ครับ....เพียงเท่านี้ก็ Login เพื่อใช้เมนูเกี่ยวกับ System Setting +Lablink ได้แล้วครับ...ตามต้องการ   ไม่กระทบกับฐานข้อมูลแต่อย่างได

คือติดตั้ง hosxp เพิ่มจาก hosxp pcu ใช่หรือเปล่าครับ และให้ตั้งการ connection ของ Hosxp ไปที่ ฐานข้อมูลของตัว hosxp pcu เข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ เมื่อใช้งานเข้าใช้ตัวไหนครับ ขอบคุณมากครับ
อรรถกร ลัดเลีย โรงพยาบาลละงู 074-773563
ขึ้นระบบ HoSxP วันที่ 4 พ.ย. 2552 โดยทีมงาน รพ.ปานะเระ รพ.ไม้แก่น รพ.ทุ่งยางแดง และขึ้นระบบ
HOSxP_PCU และ DATACENTER กับ BMS
Server IBM Intel Xeon Quad-Core E5504 2.0GHz, 4MB L3 Cache RAM 4+16 GB HD SAS 15K 147GBx2 Raid 1
CentOS 5.4-64 bit
HoSxP v.3.57.xx.xx(ตามไปเรื่อย ๆ) MySQL 5.5.34-32.0
ระบบเก่า MITNET
ขอบคุณ BMS ที่พัฒนาโปรแกรมดี ๆ อย่างต่อเนื่องครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:44:01 PM »
0

ให้ติดตั้งโปรแกรม HOSxP  โดยเลือกเฉพาะตัวโปรแกรม ไม่ต้องติดตั้ง MySQL และตั้งค่าการเชื่อมต่อ  Db Connection แบบเดียวกับ HOSxP+PCU ครับ....เพียงเท่านี้ก็ Login เพื่อใช้เมนูเกี่ยวกับ System Setting +Lablink ได้แล้วครับ...ตามต้องการ   ไม่กระทบกับฐานข้อมูลแต่อย่างได

คือติดตั้ง hosxp เพิ่มจาก hosxp pcu ใช่หรือเปล่าครับ และให้ตั้งการ connection ของ Hosxp ไปที่ ฐานข้อมูลของตัว hosxp pcu เข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ เมื่อใช้งานเข้าใช้ตัวไหนครับ ขอบคุณมากครับ

ครับ อาศัยแค่  GUI  ในการเข้าถึงข้อมูลบ่างส่วน โดยไม่ต้อง  SQL จาก  HOSxP  แืืทน  HOSxP_PCU

ออฟไลน์ RN04190

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:54:11 AM »
0
โปรแกรม HOSXP ที่ใช้ GUI ได้คือ version ที่ก่อน activate ใช่ไหมครับ เพราะผมอยู่รพ.สต. คงหาโหลดได้แค่ version นี้
ภิญโญ RN (ผู้ดูแลระบบ) รพ.สต.นาหนองทุ่ม หนองบัวลำภู
server IBM X3100 M4 (เพิ่งได้มา 20 มิ.ย.56)
CPU : Intel Xeon 4-Core E3-1220v2 3.1GHz/ 1600MHz FSB, 8MB L3 Cache
RAM : 4GB (1x4GB,2Rx8,1.5V) UDIMM PC3-12800 CL11 ECC DDR3 1600MHz
Software RAID 0, 1 with ServeRAID C100 controller(ยังไม่ทำ)
HDD 500 GB
system OS CenOS 6.3 (64 bit)(1 เมษายน 56) phpMyadmin 3.5.3
Percona-Server-5.5.31 (20 มิถุนายน 56) storage : InnoDB
Hosxp_PCU 3.56.X.X อัพเรื่อยๆ ขึ้นระบบเอง เมื่อ 1 ตุลาคม 2554 จากเดิม HCIS
ขึ้นระบบ DataCenter เมื่อ 1 มิถุนายน 2555 โดยทีมงาน BMS
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ ขอความกรุณาและคำชี้แนะด้วยครับผม