ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องฟัน ICD9 หายไปหรือเปล่า ????  (อ่าน 4786 ครั้ง)

ออฟไลน์ SrWooD

• Hero Member
  • Respect: +1
ห้องฟัน ICD9 หายไปหรือเปล่า ????
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 09:21:52 AM »
0
หลังจากแก้ปัญหา Diag (icd10) ของห้องฟันไปแล้ว

บังเอิญไปทดสอบ ICD9 เข้าด้วยก็พบว่า

หลังจากเพิ่มข้อมูลและบันทึกไปแล้ว

มาเรียกดูอีกครั้งไม่พบ ICD 9 ครับเดาว่าไม่บันทึกข้อมูลให้ครับ

โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

Re: ห้องฟัน ICD9 หายไปหรือเปล่า ????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 09:27:46 AM »
0
ลองมาดู SQL พบดังภาพครับ

เลยไม่แน่ใจว่า ICD9 มีการเก็บข้อมูลยังไง ในตารางไหนครับ

เข้าใจตอนแรกว่า ถ้าไปต้ัง ICD9 ไว้ในรายการทันตกรรมแล้วจะขึ้นให้อัตโนมัติครับ

แต่จากตั้งแต่ที่เริ่มใช้งาน HOSxP มายังไม่พบข้อมูล ICD9 ที่ตารางไหนเลยครับ

และยังมีความเข้าใจอีกว่าจะไปเก็บข้อมูล ICD9 ทั้งหลายไว้ที่ตาราง opdoprt ครับ

แต่ก็ไม่พบข้อมูลเลยครับที่ตารางนี้

ไม่ทราบท่านอื่นมีปัญหานี้หรือป่าวครับ

รบกวน อ.MN ตรวจสอบให้ด้วยครับ

ทราบว่า 2 วันนี้คงยุ่งเรื่องอบรมอยู่ครับ

ขอบคุณครับ

;D ;D ;D
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ห้องฟัน ICD9 หายไปหรือเปล่า ????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 13:34:29 PM »
0
เหมือนกันครับ
 ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 08:14:36 AM »
0
 ;D ;D

doramon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 11:57:22 AM »
0
อ.วุฒิ  บอกว่า  หัตถการทั่งหมด เก็บอยู่เดียวกัน icd10

คือ ตาราง ovstdiag  แต่เป็นตัวเลข

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:09:22 PM »
0
แต่ัยังไม่พบ ICD9 ห้องฟันใน ovstdiag เลยครับของผม

vn_stat ก็ไม่มี

dtmain ก็ไม่มี

ovstoprt ก็ไม่มี

opdoprt ก็ไม่มี

ไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหนครับ หายไปเฉยๆ ซะงั้น

;D ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 07:16:27 AM »
0
ยังไม่รู้จะไปบอกกับห้องฟันว่าอย่างไรเลยครับ ปัญหานี้

คีย์แล้วหาย ๆ เฮ้อ

:-\ :-\ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 07:22:47 AM โดย SrWooD »

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 08:50:58 AM »
0
กำลังตรวจสอบให้นะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 16:11:26 PM »
0
อ. ชัยพร ครับ   การบันทึก ICD10  ICD9   ใน OPD  มีหลายจุดที่บันทึกได้ครับ

เช่น  หน้าจอซักประวัติ    ห้องแพทย์    ห้อง ER   ห้องฟัน 
ผมอยากให้เพิ่ม ฟิว  ที่บอกได้ว่าบันทึก icd10 icd9  นี้บันทึกมาจาก ระบบไหนของโปรแกรมครับ

เช่นมาจากห้องฟัน ก็ D    ห้องฉุกเฉิน ก็ E 

ประมาณนี้ครับ

;D

แยกการเก็บ   icd10  icd9 คนละตารางครับ

doramon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 17:43:22 PM »
0
 :) ;)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 16:50:10 PM »
0
ลองทดสอบ ใน version 3.51.2.16

ปรากฎว่า สามารถบันทึก icd9 ได้แล้วครับในกรณีที่บันทึกในช่อง icd9 โดยตรง

แต่พบปัญหาว่าในกรณีที่ตั้งรหัส icd9 ไว้ให้ขึ้นอัตโนมัตินั้น

ถ้าไม่ได้กด enter ผ่านหรือคลิกที่ช่อง icd9 นั้น แล้วกดเพิ่มรายการและบันทึกเลย

จะทำให้ icd9 ไม่ถูกเพิ่มลงใน DB ครับ

เพราะใช้ระบบห้องฟันไม่ต้องลง icd ครับ มีเจ้าหน้าที่ลงต่างหากครับ

กลัวจะตกหล่นไปครับในส่วนนี้และจะได้ลดภาระงานให้บางส่วนด้วยครับ

รบกวน อ.MN ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

:) :) :)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 22:55:27 PM »
0
ลองทดสอบ ใน version 3.51.2.16
ปรากฎว่า สามารถบันทึก icd9 ได้แล้วครับในกรณีที่บันทึกในช่อง icd9 โดยตรง
แต่พบปัญหาว่าในกรณีที่ตั้งรหัส icd9 ไว้ให้ขึ้นอัตโนมัตินั้น
ถ้าไม่ได้กด enter ผ่านหรือคลิกที่ช่อง icd9 นั้น แล้วกดเพิ่มรายการและบันทึกเลย
จะทำให้ icd9 ไม่ถูกเพิ่มลงใน DB ครับ
เพราะใช้ระบบห้องฟันไม่ต้องลง icd ครับ มีเจ้าหน้าที่ลงต่างหากครับ
กลัวจะตกหล่นไปครับในส่วนนี้และจะได้ลดภาระงานให้บางส่วนด้วยครับ
รบกวน อ.MN ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
 :) :) :)

ไม่รู้ยังมีหวังอยู่หรือป่าวครับ 3.51.2.21C ก็ยังไม่ได้ครับ

เอาแบบเลือกรายการทันตกรรมแล้ว icd10 และ icd9 โชว์ขึ้นมาเลยก็ดีครับ

ปัจจุบันมันไม่โชว์ขึ้นมาเลย มันเลยไม่บันทีกให้ครับ

ฝาก อ.MN พิจารณาอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ

;D ;D ;D