ผู้เขียน หัวข้อ: Hp1020 กับ FORM-Doctor-OPDCARD  (อ่าน 6071 ครั้ง)

ออฟไลน์ นูรดีน (รพช.ไม้แก่น)

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลไม้แก่นเพื่อชุมชน อ.ไม้แก่น จ.ปัตตานี
Hp1020 กับ FORM-Doctor-OPDCARD
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 14:33:28 PM »
0
ผมมี laser printer hp1020 ทั้งหมด 4 เครื่อง, Admin หนึ่งเครื่อง ส่วนที่เหลือ คือ ประจำห้องตรวจเครื่องละหนึ่งห้อง. ตอนแก้ไขฟอร์ม opdcard ผมแก้ไขโดยใช้เครื่อง admin ซึ่งต่อปรินเตอร์ hp1020 อยู่ด้วย ผมสามารถปรินฟอร์มดังกล่าวได้โดยถูกต้องตามที่แก้ไข แต่พอสั่งจากเครื่องห้องตรวจ ฟอร์ม opdcard เพี้ยน ๆ ไม่ตรงตามที่เราแก้ไข เฉพาะในส่วนของการตั้งค่าหน้ากระดาษน่ะครับ รบกวนถามผู้รู้ทุกท่านเลยน่ะครับ ขอบคุณครับผม
นูรดีน ยามา ตำแหน่ง นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลไม้แก่น อ.ไม้แก่น จ.ปัตตานี ขนาด 30 เตียง

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
Re: Hp1020 กับ FORM-Doctor-OPDCARD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 14:43:53 PM »
0
อาจจะเป็นรูปแบบของ font ที่เราใช้ก็ได้นะครับ เช่นในฟอร์มที่เราออกแบบเลือกใช้ font ในเครื่องเรา แต่พอไปพิมพ์อีกเครื่องที่ไม่มี font ดังกล่าว ตัว font มันจะใหญ่มากล้นพื้นที่กระดาษที่เราตั้งไว้ก็ได้นะครับ ทางที่ดีควรใช้ font ที่เป็นมาตรฐานของ window หรือไม่ก็ต้อง copy font ที่เราใช้ไปลงทุกเครื่องที่พิมพ์ฟอร์มนี้ครับ(เดาอาการเอานะครับ ว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุนี้หรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย ;D)
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ eangikoe

• Newbie
  • *
Re: Hp1020 กับ FORM-Doctor-OPDCARD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 15:41:39 PM »
0
รพ.โกสุมพิสัย จ. มหาสารคามก้ใช้เหมือนกันค่ะ แต่ใช้แค่เครื่องเดียวหน้าห้องตรวจ และใช้เป็นปริ้น เซิฟเวอร์ แรกๆก้มีปัญหาเหมือนกันเพราะแต่ก่อนใช้ cannon แล้วมันบัฟเฟอร์ต่ำ ปริ้นช้า
 หนูว่าอาจจะเกิดที่ปัญหานี้นะคะ
1. เคยใช้ปริ้นเตอร์อื่นมาก่อน ถ้าใช้แบบเดียวกันทั้งรพ ไม่จำเป็นต้องตั้ง page set up ใน report desige  แต่พี่อาจเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ HP ขนาดกระดาษเลยเพี้ยนๆ
2. ถ้าปริ้นเตอร์มีหลายแบบ พี่ต้องไปเชคทุกเครื่องว่าปริ้นออกได้ถูกต้องตามที่ set หรือเปล่า ถ้ามันเพี้ยน พี่ต้องไปตั้งให้ฟอร์มรู้จักกับขนาดกระดาษค่ะ
ลองดูนะคะเพราะหนูก้ทำแบบนี้

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 08:22:10 AM »
0
ตกลงแก้ไขได้หรือยังครับ อยากรู้เหมือนกันว่าเกิดจากอะไร แล้วแก้ไขอย่างไร เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆ เจอปัญหาแบบเดียวกันจะได้แก้ไขได้
1.ถ้าเป็น printer รุ่นเดียวกันหมด เวลาพิมพ์ออกมาไม่น่าที่จะแตกต่างกัน ยกเว้นเรื่อง font ตามที่ผมแจ้งมา
2.หากใช้ printer ต่างรุ่นกัน เวลาออกแบบฟอร์ม ใน page setup ในส่วนของ printer ควรจะกำหนดเป็น default ไม่ควรที่จะระบุรุ่น printer
3.จะให้ชัดกว่านี้ลองส่งรูปฟอร์มที่พิมพ์จากเครื่องที่ออกแบบ กับรูปฟอร์มที่พิมพ์จากเครื่องอื่นมาให้ดูด้วยว่ามันเพี้ยนแบบไหน จะได้ช่วยให้หาสาเหตุได้ถูกต้องขึ้นครับ
แล้วประการสุดท้าย แนะนำตัวหน่อยก็ดีนะครับ จะได้รับความร่วมมือได้ดียิ่งขึ้น  ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ tiae

• Sr. Member
    • โรงพยาบาลสองจังหวัดแพร่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 08:45:43 AM »
0
ของผมก็มี 1 เครื่องครับ  แต่มันมีปัญหาตอนที่สั่งปริ้นใบสั่งยาอ่ะครับ

แบบว่าปรับแล้วปรับอีกก็เบี้ยวซ้ายบ้าง ขวาบ้างอ่ะครับ
ผมว่าอาจจะเป้นที่ตัวปริ้นเตอร์ก็ได้น่ะครับที่ไม่เข้ากับตัวโปรแกรมครับ

อาจจะเป้นได้ผมเลยเปลี่ยนมาใช้ของ xeroy ครับไม่มีปัญหาครับ ปริ้นเร็วมากครับ

ลองพิจาณากันดูก่อนน่ะครับ
ของผมที่โรงพยาบาลใช้ได้  ไม่มีปัญหาครับ Toner ถูกด้วยครับ HP แพงโคตร ๆ ๆ
Mr.Narongsuk Ruktim
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร
็HOSxPVersion3.51.2.11

ออฟไลน์ นูรดีน (รพช.ไม้แก่น)

• Jr. Member
  • **
    • โรงพยาบาลไม้แก่นเพื่อชุมชน อ.ไม้แก่น จ.ปัตตานี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 09:52:49 AM »
0
ยังไม่ได้เลยครับ  >:(  คือ ทดลองปรินจากจุดอื่นที่ใช้ printer ยี่ห้ออื่น ที่ไม่ใช่ hp1020 สามารถปรินได้ถูกต้องตามฟอร์มทุกอย่างครับ /
ถ้าปรินจากห้องตรวจ ส่งไปออกที่จุดอื่นซึ่งต่อเครื่องปรินรุ่นอื่น ก็ปรินได้ ยกเว้น ปรินห้องตรวจออกซึ่งต่ออยู่กับเครื่อง hp1020 มันไม่ได้
ตอนนี้ ผมเลยใช้วิธี ทำเป็น print server ที่หน้าห้องตรวจ โดยให้ปรินออกไปที่เครื่องยี่ห้อ samsung ซึ่งก็สามารถปรินได้ตามรูปแบบที่ต้องการครับ
แต่ก็ยังอยากปรินที่ห้องตรวจอยู่ครับ  ;) :D
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
 :D :D อ้อ ลืมไปครับ ผม นูรดีน จากโรงพยาบาลไม้แก่น จ.ปัตตานีครับผม :D :D
                 จริง ๆ ก็แนะนำตัวไปแล้วก่อนหน้านี้ครับผม ขอบคุณครับ
นูรดีน ยามา ตำแหน่ง นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลไม้แก่น อ.ไม้แก่น จ.ปัตตานี ขนาด 30 เตียง