ผู้เขียน หัวข้อ: hosxp เข้าไม่ได้ แจ้ง connect error ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ  (อ่าน 5643 ครั้ง)

ออฟไลน์ arakok

• Newbie
  • *
  • Respect: +1
http://image.ohozaa.com/view2/wjyfjrXVgTVHtXK3

http://image.ohozaa.com/view2/wjyfj5ZeZcpZW8tx

ตามรูปเลยค่ะ

1. ใช้ hosxp 3.55.3.14 เหมือนเครื่องลูกทั่วไปที่ลงไว้ เครื่องอื่นใช้ได้ปกติค่ะ
 2. คลิกขวา รัน by adminแล้วค่ะ
 3. ปิดไฟวอลในเครื่องเรียบร้อยแล้ว
 4.ใช้ windows 7 , 32 bit ค่ะ
 5. fix ip เป็นวงเดียวกับเครื่องแม่แล้ว
 6. ping เครื่องแม่เจอค่ะ ไม่หลุด

ตอนนี้หมดปัญญาจะแก้ไขแล้วจริงๆ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2012, 11:23:58 AM โดย arakok »
Umarin Phansamdang
พนักงานคอมพิวเตอร์
ศูนย์สารสนเทศ
www.yodfahospital.mi.th/

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: hosxp เข้าไม่ได้ แจ้ง connect error ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:29:06 AM »
0
ต้องไป Grant สิทธของ User sa ที่ mysql ใหม่นะครับ

เปิด terminal ที่ server แล้วพิมพ์คำสั่งดังนี้ครับ

mysql -u root -e "grant all on *.* to sa@'192.168.%' identified by 'password' with grant option"
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ jingjoe

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิติคือการต่อสู้
  • Respect: 0
    • เว็บไซต์ http://www.pakphayunhospital.net
Re: hosxp เข้าไม่ได้ แจ้ง connect error ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:32:51 AM »
0
1.ตรวจสอบเครื่องแม่ข่าย โดยใช้คำสั่ง ping ให้ต่อผ่าน Sw-hub 1 ตัว ที่คิดว่าดี
2.ตรวจสอบ Mysql Server ทำงานหรือป่าว
3.Reboot Server
4.ตรวจสอบระบบเครื่องข่าย card lan,sw-hub,สายlan,ระบบ authen ถ้ามี

วิเชียร  admin โรงพยาบาลปากพะยูน จังหวัดพัทลุง 30 เตียง
ขึ้นระบบ ปี 51
Server Dell Ram 16 GB
Linux CENTOS 5.6 64 Bit
MySQL 5.5.30 64 Bit
HOSxP_Upgrade  ปัจจุบัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:38:29 PM »
0
อาจารย์คะ เราจะแก้ไขที่เครื่องลูกเครื่องเดียวไม่ได้หรอคะ เพราะเป็นอยู่เครื่องเดียว
แบบว่าไม่ต้องไปทำกับ เซิฟเวอร์น่ะค่ะ เพราะไม่ได้เป็นทั้งหมด

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:47:03 PM »
0
ใส่ Password ในช่อง password ใหม่ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 13:40:06 PM »
0
ใส่ Password ในช่อง password ใหม่ครับ

ได้แล้วค่ะอาจารย์ ขอบคุณมากค่ะ *-*
ปล.นั่งคิดลึกตั้งนาน