ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ แฟ้ม LABFU ข้อมูลผลlab บางตัวไม่ถูกส่งออกครับ  (อ่าน 9734 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทักบอน

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ผมใช้ version 3.54.12.20

ทดลองส่งออก 21 แฟ้ม แล้ว ข้อมูลออกมาทีแรกก็นึกว่าปกตินะครับ เพราะข้อมูลออกมาทุกแฟ้ม

แต่พอสังเกตุดูดีๆ ที่แฟ้ม LABFU จะมีข้อมูลเฉพาะ

01=ตรวจน้ำตาลในเลือด จากหลอดเลือดดำ หลังอดอาหาร
02=ตรวจน้ำตาลในเลือด จากหลอดเลือดดำ โดยไม่อดอาหาร
03=ตรวจน้ำตาลในเลือด จากเส้นเลือดฝอย หลังอดอาหาร
04=ตรวจน้ำตาลในเลือด จากเส้นเลือดฝอย โดยไม่อดอาหาร
10=ตรวจ BUN ในเลือด

ส่วนข้อมูลพวก

05=ตรวจ HbA1C
06=ตรวจ Triglyceride
07=ตรวจ Total Cholesterol
08=ตรวจ HDL Cholesterol
09=ตรวจ LDL Cholesterol
11=ตรวจ Creatinine ในเลือด
12=ตรวจโปรตีน albumin ในปัสสาวะ
13=ตรวจ Creatinine ในปัสสาวะ

กลับไม่ถูกส่งออกครับ ทั้งๆที่ลองดูใบสั่ง lab มันก็สั่งถูกตัวที่เราทำ lablink ไว้นะครับ

ดูที่ lablink ก็ map กันถูกกับตัวที่ใช้ครับ แต่พอส่งข้อมูลออก กลับไม่มีข้อมูลพวกนี้

ทั้งๆที่โรงพยาบาลผมมีการสั่งตรวจ รายการ
05=ตรวจ HbA1C
06=ตรวจ Triglyceride
07=ตรวจ Total Cholesterol
08=ตรวจ HDL Cholesterol
09=ตรวจ LDL Cholesterol
11=ตรวจ Creatinine ในเลือด
12=ตรวจโปรตีน albumin ในปัสสาวะ
13=ตรวจ Creatinine ในปัสสาวะ

เป็นจำนวนมาก ในช่วงเดือนตุลาคม ถึงธันวาคมครับ เพราะเป็นช่วงตรวจชุดใหญ่ประจำปีของโรงพยาบาล

ไม่ทราบว่าที่อื่นมีปัญหาแบบผมไหมครับ แล้วเราพอจะมีแนวทางแก้ไขอย่างไรบ้างครับ  ขอบคุณครับ
[img]http://i265.photobucket.com/albums/ii201/takbon/506487911.gif[img]

ผมชื่อ บอน ครับ
นวก.คอมพิวเตอร์ น้องใหม่ รพช.หนองวัวซอ
ขึ้นระบบประมาณปี 2549 แต่ผมเพิ่งมาทำงาน เดือน เมษายน 2554 ครับ
ฝากเนื้อ ฝากตัว ฝากหัวใจ ฝากตังค์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ได้ลองเลือกช่วงวันที่ของเดือนที่จะส่งข้อมูล เพื่อโอนผล lab ทุกรายการที่ต้องการ จาก lab_link ไปยังตาราง opdscreen หรือยังครับ...เมนูนี้จะอยู่ในส่วน  system setting ซึ่งต้องพึ่งสิทธิ Admin ในการเข้าสู่หน้าจอโอนผล LAB    :D :D :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• **
ลองโอนผลดูแล้วนะครับ แต่ว่า ผลพวก

HDL,LDL,HBA1C ไม่ออกเลยครับ ทั้งๆที่ ผลการตรวจและการ link ก็น่าจะถูกแล้วนะครับ Y_Y

[img]http://i265.photobucket.com/albums/ii201/takbon/506487911.gif[img]

นวก.คอมพิวเตอร์ น้องใหม่ รพช.หนองวัวซอ
ขึ้นระบบประมาณปี 2549 แต่ผมเพิ่งมาทำงาน เดือน เมษายน 2554 ครับ
ฝากเนื้อ ฝากตัว ฝากหัวใจ ฝากตังค์ด้วยนะครับ

ลองโอนผลดูแล้วนะครับ แต่ว่า ผลพวก

HDL,LDL,HBA1C ไม่ออกเลยครับ ทั้งๆที่ ผลการตรวจและการ link ก็น่าจะถูกแล้วนะครับ Y_Y

ตรวจสอบตรง ๆ ในตาราง opdscreen ของเดือนดังกล่าวยังครับ..มีข้อมูลหรือไม่ในฟิวด์ผล lab
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2012, 10:52:10 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• **
ลองตรวจสอบดูแล้วครับ ปรากฏว่า ใน opdscreen hdl ldl hba1c ไม่มีผล lab เลยครับ

สาเหตุที่ไม่มีเกิดจาก เราทำอะไรผิดพลาดหรือเปล่าครับพี่เกื้อ

(ในตอนแรกผมคิดว่า พอเราตั้งค่า lab link แล้ว สั่ง lab แล้วพอห้อง lab รายงานผล เราก็มา update ผล lab  ที่ lab link อีกครั้ง ข้อมูลก็จะออกมา Y_Y แต่มันกลับไม่ออกครับ)

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2012, 11:55:18 AM โดย ทักบอน »

ลองทดสอบตามขั้นตอน  1  ,2   , 3  ตามรูปที่แนบ  แล้วไปดูผลในตาราง opdscreenใหม่ครับ...น่าจะมาแล้วนะที่นี้... :D :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2012, 12:08:09 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »

• **
ลองทำแล้วครับ Y_Y ไม่ออกเหมือนเดิม ผมเลย ลองเช็ค lablink กับ ตาราง lab_order ดู
อันนี้เป็นตาราง lab link ที่รพผมใช้ ในที่นี้จะยกตัวอย่าง hba1c ครับ

ผลออกมา ก็มีการตรวจนะครับ และพอดูในตารางก็มีการรายงานผล และ ค่า ref ของlab ก็ตรงกัยที่ mapไว้

แต่พอมาดูที่ opdscreen หลังจากที่ทำการ update ผล แลบ ตามพี่เกื้อ บอกไว้ rep ข้างต้นแล้ว
ข้อมูล hba1c ก็ยังไม่มา Y_Y ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2012, 12:23:20 PM โดย ทักบอน »

• **
ผมลอง update version เป็น 3.55.1.12 แล้ว update ผล lab ดู แล้วผลวิ่งเข้า ตาราง opdscreen แล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ^______^