ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามปัญหา /etc/rc.d/init.d/network restart  (อ่าน 7355 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
ขอถามปัญหา /etc/rc.d/init.d/network restart
« เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 16:46:42 PM »
0
อยากถามหน่อครับว่าเป็นเพราะอะไรครับ
OS centOs 5.2 ใช้คำสั่ง
#/etc/rc.d/init.d/network restart

Shutting down interface eth0:                              [  OK  ]
Shutting down interface eth1:                              [  OK  ]
Shutting down loopback interface:                          [  OK  ]
Disabling IPv4 packet forwarding:  net.ipv4.ip_forward = 0
                                                           [  OK  ]
Bringing up loopback interface:                            [  OK  ]
Bringing up interface eth0:                                [  OK  ]
Bringing up interface eth1:                                [  OK  ]
ถ้า ใช้คำสั่ง restart แล้ว Disabling IPv4 packet forwarding:  net.ipv4.ip_forward = 0
ถือว่าผิดปรกติไหมครับ
ผมทำ Proxy transparent centos squid 2.6 แล้วถ้า  net.ipv4.ip_forward = 0 มันก็ forward ไม่ได้ซิครับ
เดิมผมแก้ เป็น 1 แต่ พอใช้คำสั่ง Restart แล้วเป็นแบบนี้ครับ มันมีปัญหาตรงไหนครับ ...
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามปัญหา /etc/rc.d/init.d/network restart
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 16:50:12 PM »
0
อ่านเรื่อง iptable   ด้วยครับ

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
Re: ขอถามปัญหา /etc/rc.d/init.d/network restart
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 17:12:26 PM »
0
แล้วถ้า ใช้คำสั่ง นี้แล้ว
[root@webproxy ~]# /etc/rc.d/init.d/network restart
Shutting down interface eth0:

แล้ว Server หลุดละครับต้องไปดูตรงไหนครับ
เพราะอีกเครื่อง ใช้แล้วก็ไม่หลุด สั่งจากเครื่องอื่นไปครับ
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 17:16:48 PM »
0
[root@webproxy ~]# /etc/rc.d/init.d/network restart

แล้ว Server หลุดละครับต้องไปดูตรงไหนครับ
เพราะอีกเครื่อง ใช้แล้วก็ไม่หลุด สั่งจากเครื่องอื่นไปครับ

เปลียนไปทดสอบใช้คำสั่ง

reboot เลยครับว่า

ยังมีปัญหาหรือเปล่า

ถ้ามี  ผมว่าผมเคยสอนตอนที่โทรมาหาแล้วนะครับ

ใส่ scipt ให้เปิด lan  ทุกครั้ง หลัง boot

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 21:30:20 PM »
0

เปลียนไปทดสอบใช้คำสั่ง

reboot เลยครับว่า

ยังมีปัญหาหรือเปล่า

ถ้ามี  ผมว่าผมเคยสอนตอนที่โทรมาหาแล้วนะครับ

ใส่ scipt ให้เปิด lan  ทุกครั้ง หลัง boot

:o :o :o :o :o
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11