ผู้เขียน หัวข้อ: พบปัญหา ส่ง21/43 แฟ้มแล้ว มีข้อมูล 1คน หลาย pid  (อ่าน 1781 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทักบอน

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
พบปัญหา ส่ง21/43 แฟ้มแล้ว มีข้อมูล 1คน หลาย pid
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 13:07:11 PM »
0
จริงๆ ผมเจอปัญหานี้มานานแล้วนะครับ ตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ผมคิดว่า ปีนี้น่าจะเป็นปัญหาสำคัญ ที่ควรได้รับการแก้ไข...

นั่นคือ ปัญหา pid ที่ส่งออกมา21/43 แฟ้มมันเปลี่ยน... ทำให้เวลาส่ง สสจ หรือสปสช จะมีข้อมูล 1 คน 2 pid

สาเหตุ ที่ผมเจอ เกิดจาก
สมมติ นาย ก เป็นคนนอกเขต มารับบริการ opd ที่ รพ.  ห้องบัตรทำบัตรใหม่.. แต่ไม่โอนข้อมูลเข้า บช.1 แล้ว ส่งข้อมูลเข้า สสจ หรือ สปสช มันจะบอกว่า ไม่เจอ pid ใน person แล้วส่ง hn เป็น pid แทน...

ทำให้ ข้อมูลเดือนนี้ ผมส่ง hn เป็น pid เข้า สสจ /สปสช

เดือนถัดมา  นาย ก คนนี้ มารับบริการอีก... แต่ดันไปรับบริการที่ ฝ่ายส่งเสริม...

ฝ่ายส่งเสริมก็ โอน นาย ก เข้า บช.1 ปั๊บ...
แล้วให้บริการส่งเสริมตามปกติ..

สิ้นเดือน ผมส่ง 43 แฟ้ม ออกมา ทายซิว่าจะเกิดอะไรขึ้น...

นาย ก ได้ pid ใหม่...  ที่ไม่ใช่ hn ส่งออกมา ทายาหม่อง โปรแกรมตรวจสอบ ไม่ฟ้อง error เพราะไม่ได้นำข้อมูลเดือนก่อนๆมาตรวจด้วย.. จึงส่งไป สสจ/สปสช

ผลคือ.. เราส่ง ข้อมูล นาย ก ที่เป็น pid ใหม่เข้าไปเพิ่ม key หลัก ของ person ไม่ตรงกะอันเก่าถึงสั่ง  replace into  ไป มันก็ไปเพิ่ม record อยู่ดี จึงเกิด error 1 คน หลาย pid ...

ผมเลยอยากขอความช่วยเหลือ ในการนำปัญหานี้ ไปเป็นโอกาสพัฒนาครับ
เนื่องจาก ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้บ่อยๆ ข้อมูล person จะมีปัญหาในการเอาไปวางแผนครับ
[img]http://i265.photobucket.com/albums/ii201/takbon/506487911.gif[img]

ผมชื่อ บอน ครับ
นวก.คอมพิวเตอร์ น้องใหม่ รพช.หนองวัวซอ
ขึ้นระบบประมาณปี 2549 แต่ผมเพิ่งมาทำงาน เดือน เมษายน 2554 ครับ
ฝากเนื้อ ฝากตัว ฝากหัวใจ ฝากตังค์ด้วยนะครับ