ผู้เขียน หัวข้อ: การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า  (อ่าน 145577 ครั้ง)

ออฟไลน์ poramat

• Hero Member
  • Respect: +36
Re: การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 07:45:52 AM »
0
ขอบคุณสำหรับความห่วงในและกำลังใจ รวมทั้งแง่คิดดีๆ ในทุกความเห็นครับ  :)

จริงๆ ปัญหา(ที่ผมบ่นให้ฟัง) ก็คือมีคนเห็นแก่ตัวบางกลุ่มเอา HOSxP ไปขายต่อหรือทำลักษณะหาผลประโยชน์น่ะครับ  ปกติผมจะไม่ยอมให้ปัญหาอะไรเกิดขึ้นซ้ำๆ หลายครั้ง เรื่องนี้ก็เช่นกันครับ ก็เลยเป็นที่มาของระบบลงทะเบียนครับ แต่มันก็จะเป็นการเพิ่มความยากลำบากของการนำ HOSxP ไปใช้ด้วยเช่นเดียวกันครับ  แต่ถ้าไม่ทำอะไรเลย ก็จะกลายเป็นว่า BMS ยอมแพ้กับปัญหานี้

มาดู Concept คร่าวๆ น่ะครับ คือ

1. ตัวโปรแกรม (Version ใหม่ อาจจะนับจากนี้เป็นต้นไป) จะตรวจสอบระบบก่อนว่ามีการลงทะเบียนแล้วหรือยัง ถ้ายัง โปรแกรมจะแสดงหน้าจอให้ผู้ใช้งานใส่เลขลงทะเบียนผลิตภัณฑ์
2. ผู้ดูแลระบบสามารถติดต่ดไปที่ BMS เพื่อขอเลขลงทะเบียนผลิตภัณฑ์นี้ได้ Free ครับ แต่เป็นสิทธิของ BMS ทีจะให้หรือไม่ให้ก็ได้ (จริงๆ แล้วก็คงจะให้ทุก รพ. นะครับ แต่อาจจะไม่ให้กับ รพ.ที่มีทีมใต้ดินไปขึ้นน่ะครับ แต่ทีมที่ช่วยเหลือ รพ. อื่นๆ ที่ไม่มีงบจริงๆ อย่างแท้จริงโดยไม่หวังผลประโยชน์ นี่เราก็ให้ครับ)
3. การลงทะเบียนจะทำเพียงครั้งเดียวครับ และต้องทำ Online ผ่าน Internet

ทุกท่านมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
เห็นด้วยกับ concept นี้ครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 07:57:50 AM »
0
ดำเนินการได้เลยนะครับ อ.ชัยพร
เป็นกำลังใจให้ครับ
 ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ sungvien

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • www.konsarnhospital.com
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 08:26:20 AM »
0
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ
"คอนสาร ดินแดนแห่งน้ำผุดไหลหลาก ป่าหมากอุดม  รื่นรมย์เขื่อนจุฬาฯ เพลินป่าทุ่งกะมัง  มนต์ขลังทุ่งลุยลาย"

โรงพยาบาลคอนสาร  จังหวัดชัยภูมิ
sungvien@gmail.com
Server IBM X3650  HDD SATA 180x3  RAM 8 GB
Datatcenter IBM 3500 HDD SATA 180x3  RAM 4 GB
ขึ้นระบบ 28 สิงหาคม 2550 : Updateล่าสุด  19/08/2011

5 ปีกับชีวิตอันอบอุ่นและมีความสุข ในครอบครัว ชุมชน HOSxP
------------------------------------------------------------------
ขอเป็นพลังสนับสนุนและให้กำลังใจ อ.ชัยพร และทีมงาน BMS ขอรับครับผม

ออฟไลน์ Neo28

• Respect: 0
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 08:54:32 AM »
0
จัดไปได้เลยครับ เตรียมพร้อมครับ  ;)
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ LDHP

• Full Member
  • พิศมัย พื้นนวล พยาบาลชำนาญการ - โรงพยาบาลลำดวน
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:18:53 AM »
0
ในกรณีจังหวัดสุรินทร์ ที่มีการรวมตัวแอดมินโรงพยาบาลในจังหวัดเอง  เพื่อสร้างทีมhosxp และมีการเชิญเป็นวิทยากรไปขึ้นระบบโรงพยาบาลในจังหวัด  และคอยดูแลเป็นพี่เลี้ยงโรงพยาบาลน้องใหม่ 
แบบนี้เข้าข่ายจะโดน black list ไหมค่ะ  ไม่ค่อยสบายใจเลย ...
master : ibm 3350 xeon 2.66GHz ram 2G  HD 144
  cenos 5.3 mysql 5.1.30

slave : P4  2.8GHz  ram 2G HD 80G
        redhat 5.0 mysql 5.0.41

ขอขอบคุณท่านอาจารย์ทั้งหลายนะค่ะ ที่ช่วยเหลือให้ความรู้มากมาย

ออฟไลน์ yut

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:31:36 AM »
0
ขอบคุณสำหรับความห่วงในและกำลังใจ รวมทั้งแง่คิดดีๆ ในทุกความเห็นครับ  :)

จริงๆ ปัญหา(ที่ผมบ่นให้ฟัง) ก็คือมีคนเห็นแก่ตัวบางกลุ่มเอา HOSxP ไปขายต่อหรือทำลักษณะหาผลประโยชน์น่ะครับ  ปกติผมจะไม่ยอมให้ปัญหาอะไรเกิดขึ้นซ้ำๆ หลายครั้ง เรื่องนี้ก็เช่นกันครับ ก็เลยเป็นที่มาของระบบลงทะเบียนครับ แต่มันก็จะเป็นการเพิ่มความยากลำบากของการนำ HOSxP ไปใช้ด้วยเช่นเดียวกันครับ  แต่ถ้าไม่ทำอะไรเลย ก็จะกลายเป็นว่า BMS ยอมแพ้กับปัญหานี้

มาดู Concept คร่าวๆ น่ะครับ คือ

1. ตัวโปรแกรม (Version ใหม่ อาจจะนับจากนี้เป็นต้นไป) จะตรวจสอบระบบก่อนว่ามีการลงทะเบียนแล้วหรือยัง ถ้ายัง โปรแกรมจะแสดงหน้าจอให้ผู้ใช้งานใส่เลขลงทะเบียนผลิตภัณฑ์
2. ผู้ดูแลระบบสามารถติดต่ดไปที่ BMS เพื่อขอเลขลงทะเบียนผลิตภัณฑ์นี้ได้ Free ครับ แต่เป็นสิทธิของ BMS ทีจะให้หรือไม่ให้ก็ได้ (จริงๆ แล้วก็คงจะให้ทุก รพ. นะครับ แต่อาจจะไม่ให้กับ รพ.ที่มีทีมใต้ดินไปขึ้นน่ะครับ แต่ทีมที่ช่วยเหลือ รพ. อื่นๆ ที่ไม่มีงบจริงๆ อย่างแท้จริงโดยไม่หวังผลประโยชน์ นี่เราก็ให้ครับ)
3. การลงทะเบียนจะทำเพียงครั้งเดียวครับ และต้องทำ Online ผ่าน Internet

ทุกท่านมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

เป็นอีกทางออกหนึ่งที่น่าจะ OK นะครับ เป็นกำลังใจให้ อ.MN และ BMS ครับ  ;D :D :D
สสอ.จตุรพักตรพิมาน จ.ร้อยเอ็ด 45180

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:12:18 AM »
0

สำหรับ  user อย่างผม หลังจากออกจาก admin แล้ว  จะทดสอบโปรแกรมได้อย่างไรครับ   

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:15:34 AM »
0
user ธรรมดา ที่สนใจโปรแกรม แต่ไม่ได้เป็น admin ของ รพ. สามารถเข้าถึงตัวโปรแกรมอย่างไรครับ ...ขอบพระคุณครับ

เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ patipan27

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:31:30 AM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร และทีมงาน BMS ทุกท่านครับ
โรงพยาบาลวาปีปทุม จ.มหาสารคาม
เริ่มใช้ระบบ 4 มี.ค. 2551

ออฟไลน์ แอดวิน รพ.สหัสขันธ์

• Respect: +2
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:26:00 AM »
0
อาจารย์ครับ ระบบลงทะเบียนขอเบรคไว้ก่อนดีมั้ยครับ รู้สึกมันจะขัดกับ หลักการ OPEN SOURCE
และความตั้งใจของอาจารย์ในครั้งแรก ๆ  นะครับ

ปัญหาอาจจะตามมามากกว่าที่คิดก็ได้นะครับ

ถึงปัญหาจะมากมายยังไง ผมคิดว่าสิ่งที่อาจารย์ทำให้ สาฯสุข นั้น รางวัลโนเบล ผมว่าเหมาะกับอาจารย์นะครับ

ผมว่า อาจารย์ แจ้งเตือน รพ.ที่ใช้ของเถื่อนเป็นลายลักษณ์อักษรดีมั้ยครับ หรือแจ้งไปที่กระทรวงด้วยจะดีกว่า
ถ้าผลที่ได้ออกมาไม่เป็นที่พึงพอใจ ของ BMS แล้ว ค่อย ใช้บทโหด ดีกว่ามั้ยครับ
หรือจะให้ชุมชนเราช่วยยำอีกรอบก็ยังไม่สายนะครับ
โปรดเห็นใจคนใช้ของฟรี ด้วยนะครับ
อาจารย์มาออกเวอร์ชั่นใหม่ ๆ ให้พวกเรา ไปปรับปรุงใช้ไปก่อนเถอะนะครับ
เวร ย่อม ระงับ ด้วยการ ไม่จองเวร .....สาธุ
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit
40 client   ครับ

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:45:14 AM »
0
อาจารย์ครับ ระบบลงทะเบียนขอเบรคไว้ก่อนดีมั้ยครับ รู้สึกมันจะขัดกับ หลักการ OPEN SOURCE
และความตั้งใจของอาจารย์ในครั้งแรก ๆ  นะครับ

ปัญหาอาจจะตามมามากกว่าที่คิดก็ได้นะครับ

ถึงปัญหาจะมากมายยังไง ผมคิดว่าสิ่งที่อาจารย์ทำให้ สาฯสุข นั้น รางวัลโนเบล ผมว่าเหมาะกับอาจารย์นะครับ

ผมว่า อาจารย์ แจ้งเตือน รพ.ที่ใช้ของเถื่อนเป็นลายลักษณ์อักษรดีมั้ยครับ หรือแจ้งไปที่กระทรวงด้วยจะดีกว่า
ถ้าผลที่ได้ออกมาไม่เป็นที่พึงพอใจ ของ BMS แล้ว ค่อย ใช้บทโหด ดีกว่ามั้ยครับ
หรือจะให้ชุมชนเราช่วยยำอีกรอบก็ยังไม่สายนะครับ
โปรดเห็นใจคนใช้ของฟรี ด้วยนะครับ
อาจารย์มาออกเวอร์ชั่นใหม่ ๆ ให้พวกเรา ไปปรับปรุงใช้ไปก่อนเถอะนะครับ
เวร ย่อม ระงับ ด้วยการ ไม่จองเวร .....สาธุ

น่าจะเข้าถ้า  ...แต่รุนแรงไปก็คงไม่ดี

ออฟไลน์ Gusbel724

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:45:37 AM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร และทีมงาน BMS ทุกท่าน
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:59:39 AM »
0
ในกรณีจังหวัดสุรินทร์ ที่มีการรวมตัวแอดมินโรงพยาบาลในจังหวัดเอง  เพื่อสร้างทีมhosxp และมีการเชิญเป็นวิทยากรไปขึ้นระบบโรงพยาบาลในจังหวัด  และคอยดูแลเป็นพี่เลี้ยงโรงพยาบาลน้องใหม่ 
แบบนี้เข้าข่ายจะโดน black list ไหมค่ะ  ไม่ค่อยสบายใจเลย ...
ทำหนังสือแจ้งยืนยันไปว่าได้ทำแบบนี้จริง เช่น ออกในนาม สสจ. หรือ ร.พ. ผมว่า อ.mn น่าจะให้ register ได้นะครับ
เพราะความตั้งใจไม่ได้หาผลประโยชน์ใส่กระเป๋าตัวเอง
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:02:43 PM »
0
สำหรับ  user อย่างผม หลังจากออกจาก admin แล้ว  จะทดสอบโปรแกรมได้อย่างไรครับ
user ธรรมดา ที่สนใจโปรแกรม แต่ไม่ได้เป็น admin ของ รพ. สามารถเข้าถึงตัวโปรแกรมอย่างไรครับ ...ขอบพระคุณครับ

ท่านมดตะนอยก็ใช้ license key เดียวกับของโรงพยาบาลที่ได้ register ไว้กับ bms สิครับ เพราะใช้ในโรงพยาบาลเดียวกันครับ

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:07:16 PM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร และทีมงาน BMS เช่นกันครับ

ผมว่ามีทั้งข้อดีและข้อเสีย  
แต่พอมีปัญหาเข้าใช้งานไม่ได้ admin จะโดนก่อนเสมอครับ
แต่ยังไงก็เพื่อเป็นประโยชน์และแก้ปัญหาก็เข้าใจครับ....5555+++
สู้ๆๆ ครับ
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:47:38 PM »
0
ผมต้องตีความคำว่าเชิงการค้าให้ฟังนะครับ ว่าเป็นอย่างไร

มันคือการเอา HOSxP ไปทำอะไรเพื่อได้มาซึ่งผลประโยชน์ส่วนตัวที่ขัดกับเงื่อนไขการใช้งานครับ และเงื่อนไขการใช้งานห้าม

1. เอา HOSxP ไปขาย  เพราะตัวโปรแกรมเป็น Free software Download ได้จาก hosxp.net อยู่แล้ว ถ้าเอาไปขายหมายความว่าหลอกลวงคนซื้อใช่หรือเปล่าครับ

2. เอา HOSxP ไปฝึกอบรมและเรียกเก็บเงิน ย้ำเรียกเก็บเงินหรือคิดค่าอบรม  และข้อนี้เป็นข้อที่ทำให้ผมต้องเขียนสัญญาอนุญาตใหม่ เป็น HOSxP Public license เมื่อหลายปีมาแล้ว เพราะว่างานฝึกอบรมเป็นงานหลักของ BMS ถ้ามีใครหรือกลุ่มบุคคลใดเอา HOSxP ไปขายแบบฝึกอบรมแล้ว BMS ก็คงจะอยู่ไม่ได้ใช้หรือเปล่าครับ  สรุปง่ายๆ ว่าจัดอบรมได้ครับ แต่ห้ามคิดเงินค่าอบรม (ยกเว้นค่าเบรกหรือเอกสารหรือค่าที่พัก) ถ้าเก็บเงินไม่ว่าจะเป็นแบบไหนก็หมายความว่าตั้งใจทำเชิงการค้านะครับ  กรณีแบบนี้รวมถึงการคิดค่าวิทยากรเช่นเดียวกันนะครับ กรณีข้ามหน่วยงานผมคิดว่าถ้าจะไปช่วยจริงๆ แล้ว ไม่ควรคิดค่าวิทยากรจะดีกว่านะครับ (เพราะสุดท้ายมันก็กลายเป็นผลประโยชน์ที่หยุดทำไม่ได้ครับ)

HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:00:53 PM »
0
ผมต้องตีความคำว่าเชิงการค้าให้ฟังนะครับ ว่าเป็นอย่างไร

มันคือการเอา HOSxP ไปทำอะไรเพื่อได้มาซึ่งผลประโยชน์ส่วนตัวที่ขัดกับเงื่อนไขการใช้งานครับ และเงื่อนไขการใช้งานห้าม

1. เอา HOSxP ไปขาย  เพราะตัวโปรแกรมเป็น Free software Download ได้จาก hosxp.net อยู่แล้ว ถ้าเอาไปขายหมายความว่าหลอกลวงคนซื้อใช่หรือเปล่าครับ

2. เอา HOSxP ไปฝึกอบรมและเรียกเก็บเงิน ย้ำเรียกเก็บเงินหรือคิดค่าอบรม  และข้อนี้เป็นข้อที่ทำให้ผมต้องเขียนสัญญาอนุญาตใหม่ เป็น HOSxP Public license เมื่อหลายปีมาแล้ว เพราะว่างานฝึกอบรมเป็นงานหลักของ BMS ถ้ามีใครหรือกลุ่มบุคคลใดเอา HOSxP ไปขายแบบฝึกอบรมแล้ว BMS ก็คงจะอยู่ไม่ได้ใช้หรือเปล่าครับ  สรุปง่ายๆ ว่าจัดอบรมได้ครับ แต่ห้ามคิดเงินค่าอบรม (ยกเว้นค่าเบรกหรือเอกสารหรือค่าที่พัก) ถ้าเก็บเงินไม่ว่าจะเป็นแบบไหนก็หมายความว่าตั้งใจทำเชิงการค้านะครับ  กรณีแบบนี้รวมถึงการคิดค่าวิทยากรเช่นเดียวกันนะครับ กรณีข้ามหน่วยงานผมคิดว่าถ้าจะไปช่วยจริงๆ แล้ว ไม่ควรคิดค่าวิทยากรจะดีกว่านะครับ (เพราะสุดท้ายมันก็กลายเป็นผลประโยชน์ที่หยุดทำไม่ได้ครับ)

เริ่มเห็นภาพแล้ว.......ไปจัดอบรม+ขึ้นระบบ.......ต้องทำเชิงช่วยเหลือจริงๆ ...ถ้ามีการจ่ายค่าอบรม+ค่าตอบแทนวิทยากร เกิดขึ้นนั้นคือเชิงการค้า  ??? ??? ??? ??? ???

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:02:07 PM »
0
ถ้ามีใครหรือกลุ่มบุคคลใดเอา HOSxP ไปขายแบบฝึกอบรมแล้ว BMS ก็คงจะอยู่ไม่ได้ใช้หรือเปล่าครับ  สรุปง่ายๆ ว่าจัดอบรมได้ครับ แต่ห้ามคิดเงินค่าอบรม (ยกเว้นค่าเบรกหรือเอกสารหรือค่าที่พัก) ถ้าเก็บเงินไม่ว่าจะเป็นแบบไหนก็หมายความว่าตั้งใจทำเชิงการค้านะครับ  กรณีแบบนี้รวมถึงการคิดค่าวิทยากรเช่นเดียวกันนะครับ กรณีข้ามหน่วยงานผมคิดว่าถ้าจะไปช่วยจริงๆ แล้ว ไม่ควรคิดค่าวิทยากรจะดีกว่านะครับ (เพราะสุดท้ายมันก็กลายเป็นผลประโยชน์ที่หยุดทำไม่ได้ครับ)
กรณี สสจ. หรือ ร.พ. จัดการอบรมการเขียนรายงาน โดยใช้ Report Designer ของ HOSxP และเชิญไปเป็นวิทยากรและให้ค่าตอบแทนตามอัตราที่กำหนด...(มิได้เรียกรับ แต่หน่วยงานผู้จัดให้เพื่อเป็นการตอบแทนตามระเบียบราชการ) ล่ะครับ จะเข้าข่ายด้วยหรือไม่
คงต้องตีความรวมถึงกรณีอื่น ๆ ด้วยครับ ทั้ง HOSxP PCU หรือ Product อื่น ๆ ที่เปิดให้ Download ใช้ได้น่ะครับ
 :D :D :D

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:10:20 PM »
0
กรณี สสจ. หรือ ร.พ. จัดการอบรมการเขียนรายงาน โดยใช้ Report Designer ของ HOSxP และเชิญไปเป็นวิทยากรและให้ค่าตอบแทนตามอัตราที่กำหนด...(มิได้เรียกรับ แต่หน่วยงานผู้จัดให้เพื่อเป็นการตอบแทนตามระเบียบราชการ) ล่ะครับ จะเข้าข่ายด้วยหรือไม่
คงต้องตีความรวมถึงกรณีอื่น ๆ ด้วยครับ ทั้ง HOSxP PCU หรือ Product อื่น ๆ ที่เปิดให้ Download ใช้ได้น่ะครับ
 :D :D :D
ถ้ารวมกรณีนี้ด้วย ผมจะได้เลี่ยง...ไม่รับงานครับ  ;D ;D ;D ;D
แต่ BMS คงต้องเปิด course ฝึกอบรมให้บ่อยขึ้น เพื่อให้เพียงพอต่อความต้องการของลูกค้าด้วยครับ
อาจจะต้องมีทีมฝึกอบรมด้านการเขียน Report ให้มากขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:41:06 PM »
0

ต้องถามว่าทำไม
รพ.ถึงเลือกใช้ ทีมใต้ดินครับ

ผมมองว่าเรื่องราคาค่าติดตั้ง และค่าบริการของ BMS นั้นแพงเกินไปครับ
อยากให้ลดค่าบริการลงบ้าง  ใคร ๆ ก็ชอบของดีราคาถูกครับ

ผมอยากจะไปอบรมหลาย ๆ คอร์ส แต่พอเห็นค่าลงทะเบียนแล้วก็ชะงักครับ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ auing

« ตอบกลับ #120 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:47:08 PM »
0

ตามสะดวกของ BMS เลยครับ  อย่างน้อยก็ยังมี List ผู้ใช้ไว้มั่ง  สู้ๆ ครับผม
์Nophadon Promsuวรรณ
็HosXP version 3.57.11.5
santisuk Hos.

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:56:54 PM »
0

ผมว่าอาจารย์ชี้แจงชัดเจนที่สุดแล้วนะครับ ที่ผ่านมาผมว่าก็คงเข้าเงื่อนไขที่อาจารย์ว่ากันพอสมควร ผมลองสรุปประเด็นอย่างนี้นะครับ

1.การไปช่วยเหลือขึ้นระบบให้กับโรงพยาบาลที่มีความประสงค์จะขึ้นระบบเอง แต่ไม่มีความรู้ความชำนาญในเรื่องการใช้งาน HOSxP และมีการเชิญวิทยากรจากหน่วยงานอื่นๆ ซึ่งจะมีการจ่ายค่าตอบแทนเป็นค่ายานพาหนะ ค่าตอบแทนวิทยากร ฯลฯ ตามระเบียบราชการ ซึ่งในกรณีรับค่าวิทยากรจะเข้าข่ายการทำในเชิงการค้าเช่นเดียวกัน แม้จะไม่ใช่จำนวนเงินที่สูงมากนัก

2.โรงพยาบาลที่มีการใช้งาน HOSxP แล้ว และมีการเชิญวิทยากรไปช่วยฝึกอบรมเพิ่มเติม ซึ่งอาจจะเป็นเจ้าหน้าที่จากหน่วยงานอื่นที่มีความชำนาญ และมีความเข้าใจในระบบ HOSxP ซึ่งจะมีการจัดฝึกอบรมให้กับบุคลากรเพิ่มเติม ซึ่งจะเข้าข่ายเชิงการค้าด้วยเช่นกันหากรับค่าตอบแทนวิทยากร

3.การช่วยเหลือโดยให้คำปรึกษาทางโทรศัพท์,การแนะนำการใช้งานผ่านทาง Teamviewer ,ก็ไม่ควรมีการเรียกร้องหรือขอรับค่าตอบแทนหรืออามิสสินจ้างใดๆ

4.การฝึกอบรมช่วยเหลือกันในภายในจังหวัด เช่น สสจ.ทำโครงการฝึกอบรม ฟื้นฟูการใช้ HOSxP ให้กับโรงพยาบาลและ รพ.สต.ภายในจังหวัด และเชิญบุคลากรในหน่วยงานของโรงพยาบาลภายในจังหวัดให้มาช่วยเป็นวิทยากรภายใน และจ่ายค่าตอบแทนวิทยากรให้แบบนี้ก็คงเข้าเงื่อนไขรับค่าวิทยากรเช่นเดียวกันนะครับ

ซึ่งที่ผ่านมาอาจจะมีความเข้าใจที่คลาดเคลื่อน เพราะเข้าใจว่าในกลุ่มใต้ดิน หรือพวกเราหลายคนอาจจะเรียกว่าเป็นกลุ่มบนดิน 55 ซึ่งก็รวมทั้งผมที่เคยไปช่วยฝึกอบรมให้และรับค่าตอบแทนวิทยากรเช่นกัน แต่จะต่างกันตรงที่ว่ากลุ่มใต้ดินจะรับขึ้นระบบ หรือฝึกอบรมเป็นรูปธรรมชัดเจน และมีราคาค่อนข้างสูงกว่าค่าตอบแทนปกติของวิทยากรตามระเบียบราชการ

ถ้าอย่างนั้นเสนออาจารย์ต่ออย่างนี้ได้ไหมครับ ในการฝึกอบรมเนื่องจากว่าถ้าให้การฝึกอบรมโดยทีม BMS เป็นหลัก ซึ่งจะตรงตามเจตนารมย์และเป็นการช่วย BMS ด้วย คงต้องจัดหลักสูตรที่มีหลากหลายและมีทีมวิทยากรให้เพียงพอด้วย ซึ่งอาจจะใช้วิทยากรจากในพื้นที่ รพ.ใกล้เคียง ช่วยเป็นวิทยากรด้วย เพราะหลักๆวิทยากรระดับเทพ ก็เป็นคนที่ทำงานอยู่ในวงการสาธารณสุขและทำงานตามโรงพยาบาลต่างๆ ซึ่งถือว่าเป็นจุดขายในการอบรมเหมือนกันนะครับ เพราะตอบปัญหาและเชื่อมโยงวิธีการแก้ปัญหาต่างๆได้ดีกว่า.

ในส่วนของหน่วยงานที่มีความประสงค์จะจัดฝึกอบรมกันเอง โดยเชิญวิทยากรจากที่อื่น ผมเห็นด้วยครับว่าไม่ควรรับค่าตอบแทนวิทยากร ซึ่งตรงนี้เป็นหัวใจของ ฟรีแวร์อย่าง HOSxP ซึ่งถ้าหากท่านใดคิดว่าไปก็เหนื่อย เสียเวลา ได้เงินค่าตอบแทนน้อยก็ไม่ควรรับเป็นวิทยากร แต่ถ้าจะรับก็น่าจะไปด้วยใจเป็นจิตอาสา..และทางผู้จัดก็ควรเข้าใจเจตนารมย์ของอาจารย์ ไม่ต้องไปหาทางเลี่ยงเอาเงินออกเพื่อให้มีค่าตอบแทนกับวิทยากร..

ผมคิดว่าบางทีสังคมในยุคนี้ก็น่าจะก้าวสู่การเป็น จิตอาสา=ทำงานด้วยใจ กันจริงๆจังๆ ซะทีนะครับ และผมคิดว่าพวกเราเองที่ใช้ HOSxP ทุกคนควรเคารพกฎ กติกา มารยาทตรงนี้ด้วย เพื่อให้เกียรติอาจารย์ชัยพร และทีมงานที่ทุ่มเทพัฒนาโปรแกรมให้พวกเราใช้ฟรีมาโดยตลอดหลายปีที่ผ่านมา..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2011, 15:10:09 PM โดย decha »
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 14:20:42 PM »
0
ถ้าอย่างนั้นเสนออาจารย์ต่ออย่างนี้ได้ไหมครับ ในการฝึกอบรมเนื่องจากว่าถ้าให้การฝึกอบรมโดยทีม BMS เป็นหลัก ซึ่งจะตรงตามเจตนารมย์และเป็นการช่วย BMS ด้วย คงต้องจัดหลักสูตรที่มีหลากหลายและมีทีมวิทยากรให้เพียงพอด้วย ซึ่งอาจจะใช้วิทยากรจากในพื้นที่ รพ.ใกล้เคียง ช่วยเป็นวิทยากรด้วย เพราะหลักๆวิทยากรระดับเทพ ก็เป็นคนที่ทำงานอยู่ในวงการสาธารณสุขและทำงานตามโรงพยาบาลต่างๆ
นี่คือประเด็นเดียวกับที่ผมจะเขียนต่อท้าย แต่ยังหาคำที่ดูดีมิได้ครับ เลยต้องลบออกไปก่อน
ต้องขอบคุณ อ.เดชา ที่เป็นนักเขียน สามารถใช้คำได้เหมาะสมมากครับ

ในส่วนของหน่วยงานที่มีความประสงค์จะจัดฝึกอบรมกันเอง โดยเชิญวิทยากรจากที่อื่น ผมเห็นด้วยครับว่าไม่ควรรับค่าตอบแทนวิทยากร ซึ่งตรงนี้เป็นหัวใจของ ฟรีแวร์อย่าง HOSxP ซึ่งถ้าหากท่านใดคิดว่าไปก็เหนื่อย เสียเวลา ได้เงินค่าตอบแทนน้อยก็ไม่ควรรับเป็นวิทยากร แต่ถ้าจะรับก็น่าจะไปด้วยใจเป็นจิตอาสา..และทางผู้จัดก็ควรเข้าใจเจตนารมย์ของอาจารย์ ไม่ต้องไปหาทางเลี่ยงเอาเงินออกเพื่อให้มีค่าตอบแทนกับวิทยากร..

ผมคิดว่าบางทีสังคมในยุคนี้ก็น่าจะก้าวสู่การเป็น จิตอาสา=ทำงานด้วยใจ กันจริงๆจังๆ ซะทีนะครับ และผมคิดว่าพวกเราเองที่ใช้ HOSxP ทุกคนควรเคารพกฎ กติกา มารยาทตรงนี้ด้วย เพื่อให้เกียรติอาจารย์ชัยพร และทีมงานที่ทุ่มเทพัฒนาโปรแกรมให้พวกเราใช้ฟรีมาโดยตลอดหลายปีที่ผ่านมา..
อันนี้ก็เห็นด้วยครับ ต่อไปคงต้องเพิ่มคุณธรรมในจิตใจกันให้มาก ๆ เพื่อตอบแทน อ.mn ที่ผลิตผลงานดี ๆ ให้เราใช้กัน และให้ HOSxP เป็น free software ต่อไป

ขอบคุณ อ.เดชา อีกครั้งครับ ที่ช่วยทำให้ประเด็นต่าง ๆ กระจ่างมากขึ้น  ;D ;D ;D ;D
นี่แหละ...ท่านมหาเดฯ ของพวกเรา นอกจากจะแตกฉานทางธรรมแล้ว ทางโลกก็ยังให้ข้อคิดดี ๆ อีกด้วย ขอบคุณมากครับ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2011, 14:32:53 PM โดย udomchok »

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 14:38:14 PM »
0
ถ้ารวมกรณีนี้ด้วย ผมจะได้เลี่ยง...ไม่รับงานครับ  ;D ;D ;D ;D
แต่ BMS คงต้องเปิด course ฝึกอบรมให้บ่อยขึ้น เพื่อให้เพียงพอต่อความต้องการของลูกค้าด้วยครับ
อาจจะต้องมีทีมฝึกอบรมด้านการเขียน Report ให้มากขึ้นด้วยครับ
ผมคงต้องเปลี่ยนเป็นรับงาน แต่รับแค่ค่าเดินทางกับเลี้ยงดูปูเสื่อ 3 มื้อ กินอิ่ม-นอนหลับ แทนครับ
 ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:09:40 PM »
0

ผมว่าอาจารย์ชี้แจงชัดเจนที่สุดแล้วนะครับ ที่ผ่านมาผมว่าก็คงเข้าเงื่อนไขที่อาจารย์ว่ากันพอสมควร ผมลองสรุปประเด็นอย่างนี้นะครับ

1.การไปช่วยเหลือขึ้นระบบให้กับโรงพยาบาลที่มีความประสงค์จะขึ้นระบบเอง แต่ไม่มีความรู้ความชำนาญในเรื่องการใช้งาน HOSxP และมีการเชิญวิทยากรจากหน่วยงานอื่นๆ ซึ่งจะมีการจ่ายค่าตอบแทนเป็นค่ายานพาหนะ ค่าตอบแทนวิทยากร ฯลฯ ตามระเบียบราชการ ซึ่งในกรณีรับค่าวิทยากรจะเข้าข่ายการทำในเชิงการค้าเช่นเดียวกัน แม้จะไม่ใช่จำนวนเงินที่สูงมากนัก

2.โรงพยาบาลที่มีการใช้งาน HOSxP แล้ว และมีการเชิญวิทยากรไปช่วยฝึกอบรมเพิ่มเติม ซึ่งอาจจะเป็นเจ้าหน้าที่จากหน่วยงานอื่นที่มีความชำนาญ และมีความเข้าใจในระบบ HOSxP ซึ่งจะมีการจัดฝึกอบรมให้กับบุคลากรเพิ่มเติม ซึ่งจะเข้าข่ายเชิงการค้าด้วยเช่นกันหากรับค่าตอบแทนวิทยากร

3.การช่วยเหลือโดยให้คำปรึกษาทางโทรศัพท์,การแนะนำการใช้งานผ่านทาง Teamviewer ,ก็ไม่ควรมีการเรียกร้องหรือขอรับค่าตอบแทนหรืออามิสสินจ้างใดๆ

4.การฝึกอบรมช่วยเหลือกันในภายในจังหวัด เช่น สสจ.ทำโครงการฝึกอบรม ฟื้นฟูการใช้ HOSxP ให้กับโรงพยาบาลและ รพ.สต.ภายในจังหวัด และเชิญบุคลากรในหน่วยงานของโรงพยาบาลภายในจังหวัดให้มาช่วยเป็นวิทยากรภายใน และจ่ายค่าตอบแทนวิทยากรให้แบบนี้ก็คงเข้าเงื่อนไขรับค่าวิทยากรเช่นเดียวกันนะครับ

ซึ่งที่ผ่านมาอาจจะมีความเข้าใจที่คาดเคลื่อน เพราะเข้าใจว่าในกลุ่มใต้ดิน หรือพวกเราหลายคนอาจจะเรียกว่าเป็นกลุ่มบนดิน 55 ซึ่งก็รวมทั้งผมที่เคยไปช่วยฝึกอบรมให้และรับค่าตอบแทนวิทยากรเช่นกัน แต่จะต่างกันตรงที่ว่ากลุ่มใต้ดินจะรับขึ้นระบบ หรือฝึกอบรมเป็นรูปธรรมชัดเจน และมีราคาค่อนข้างสูงกว่าค่าตอบแทนปกติของวิทยากรตามระเบียบราชการ

ถ้าอย่างนั้นเสนออาจารย์ต่ออย่างนี้ได้ไหมครับ ในการฝึกอบรมเนื่องจากว่าถ้าให้การฝึกอบรมโดยทีม BMS เป็นหลัก ซึ่งจะตรงตามเจตนารมย์และเป็นการช่วย BMS ด้วย คงต้องจัดหลักสูตรที่มีหลากหลายและมีทีมวิทยากรให้เพียงพอด้วย ซึ่งอาจจะใช้วิทยากรจากในพื้นที่ รพ.ใกล้เคียง ช่วยเป็นวิทยากรด้วย เพราะหลักๆวิทยากรระดับเทพ ก็เป็นคนที่ทำงานอยู่ในวงการสาธารณสุขและทำงานตามโรงพยาบาลต่างๆ ซึ่งถือว่าเป็นจุดขายในการอบรมเหมือนกันนะครับ เพราะตอบปัญหาและเชื่อมโยงวิธีการแก้ปัญหาต่างๆได้ดีกว่า.

เริ่มชัดเจน  เห็นภาพมากขึ้น  ...

ออฟไลน์ anukul

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:16:04 PM »
0
เห็นใจ อ.ชัยพร ครับ ที่ตั้งใจสูงมากเพื่อวงการสาธารณสุข แต่เจอเหตุการณ์ที่ทำให้เสียความรู้สึกอย่างแรง และซ้าๆ

แต่ผมขออนุญาต มองต่างไปเล็กน้อยกับท่านเดชา หรือ อ.ชัยพร

เป้าหมายหลักที่เราน่าจะให้ความสำคัญคือกลุ่มใต้ดินที่ว่า ซึ่งเป็นตัวปัญหาจริงๆ มากกว่า ครับ  แนวทางของอ.ชัยพรก็ดีครับ  (แต่จะตรวจสอบ hcode ยังไงดี ดูจาก system setting หรือเปล่า ถ้ายังงั้น พวกใต้ดินสามารถแก้ hcode เพื่อ upgrade โปรแกรม แล้วค่อยแก้กลับได้หรือไม่)

ช่วงหลัง โดยเฉพาะที่ท่านเดชา กับ อุดมโชค สรุป มันจะกลายเป็นกลุ่มพวกเรากันเองหรือเปล่าครับ (ผิดกลุ่มเป้าหมายหรือเปล่า)  ส่วนตัวผมเห็นด้วยครับที่จะช่วยกันสนับสนุนให้เข้าไปอบรมกับ BMS   แต่การจัดอบรมกันเองก็มีความสำคัญครับ และผมคิดว่าเป็นจุดที่สำคัญมากในการทำให้การแพร่หลายของโปรแกรมมากและเร็วขึ้นด้วยครับ และเป็นการสร้างเครื่อข่ายผู้ใช้งานในแต่ละพื้นที่

การห้ามไม่ให้รับค่าวิทยากร มันก็ดูแปลกๆนะครับ ถ้าเป็นแค่ตามเกณฑ์ของราชการ ซึ่งมันไม่ใช่กลุ่มใต้ดินแน่ๆครับ 

ส่วนตัวผมยังอยากให้มีการสร้างเครือข่ายในพื้นที่มากๆครับ

:-[
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:22:54 PM »
0
วันนี้คุยกับท่านเปา แห่งทีมนครศรีฯใน FB อย่างนี้ครับ ขออนุญาตท่านเปาเปิดเผยนะครับ

============================================
วันนี้
[นายพงศ์นที ทองขวัญ]
รายงานผู้ดูแลระบบ · 13:45
สวัสดีครับ
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ · 13:47
8รับ
รายงานผู้ดูแลระบบ · 13:49
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=2937.msg167032#new
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ · 13:49
ผมว่าทีมนคร ไม่น่าจะเข้าจข่ายนะครับ
รายงานผู้ดูแลระบบ · 13:50
ผมอ่านแล้ว จะเข้าข่ายด้วยหรือไม่ครับ
ครับ
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ · 13:51
จริง ๆ ผมก็ไม่ทราบว่าทีมนครทำกันอบ่างไร แต่เท่าที่ได้ยินมา ผมว่า "ไม่น่านะครับ"
รายงานผู้ดูแลระบบ · 13:51
แต่จะเข้าทางบางที่ที่บอกว่า hosxp ไม่ได้ฟรี และค่าใช้จ่ายสูง
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ · 13:52
ผมว่าทีมนคร ก็คงไม่ได้ไปขึ้นระบบให้ใครแล้วในช่วงนี้
นครศรี เสร็จหมดแล้วครับ
[คุณ]
หากมีอีกก็ลองพิจารณาครับ ผมว่ากรณีที่เราไปโดยไม่เรียกรับค่าตอบแทนไม่น่าจะผิด
รายงานผู้ดูแลระบบ · 13:53
อืมครับ
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ · 13:53
ขอแค่ค่าเดินทางกับค่าใช้จ่ายอื่น ๆ อีกนิดหน่อยตามความเหมาะสมครับ
ส่วนค่าเหนื่อยจะให้หรือไม่ให้ ผมว่าแล้วแตเจ้าของงานครับ ขออย่างเดียวอย่าเรียกรับครับ
หรือเพื่อความสบายใจ เอาเนื้องาน+ค่าตอบแทน ไปให้ อ.ชัยพร พิจารณา ว่าเข้าข่ายหรือไม่
หากเข้าข่ายก็งดครับ
ผมจึงถามในเรื่องการอบรมการเขียน report ด้วย เพราะมีงานเข้ามาติดต่อบ่อย ๆ
รายงานผู้ดูแลระบบ · 13:59
ครับ
ผมได้คุยกับ ผู้รับผิดชอบ ศูนย์ IT
เขาไม่เข้าใจ
กลัวว่าจะไปเข้าทางเขาครับ
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ · 14:01
ยังไงผมว่าเอาที่สบายใจก็คงต้องหารืออ.ชัยพรครับ
เพื่อไม่ให้ละเมิดสิทธิ์ครับ
รายงานผู้ดูแลระบบ · 14:01
ครับ
ผมว่านะครับ น่าจะเชิญผู้ดูแลระบบของจังหวัดคุยกันนะครับ
[คุณ]
รายงานผู้ดูแลระบบ · 14:05
ดีครับ เอา admin ของโรงพยาบาลมาคุยกันด้วยเลย ให้ BMS จัด แล้ว clear กันไป หาทางออกร่วมกัน
รายงานผู้ดูแลระบบ · 14:05
ใช่ครับ
====================================
แต่ประเด็นที่คุณหมออนุกูลบอกก็น่าสนใจที่ว่า "ไม่ตรงเป้า" เพราะเป้าคือพวกใต้ดิน แต่ถ้าตั้งกติกาให้ชัดเจนก็ดีครับ จะได้สบายใจด้วยกันทุกฝ่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2011, 19:58:22 PM โดย udomchok »

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:48:29 PM »
0
" สายใยแห่งพี่น้อง คือ ดาบปกป้องอาณาจักร "

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 17:38:36 PM »
0
" สายใยแห่งพี่น้อง คือ ดาบปกป้องอาณาจักร "
สำนวน...

ออฟไลน์ kwh

• Respect: -1
    • โรงพยาบาลเขาวง อำเภอเขาวง จังหวัดกาฬสินธุ์
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 18:22:27 PM »
0
ว่าไงว่าตามกันครับ ก็ใช้งานมาตั้ง 7 ปี แล้ว ยังไงก็จะใช้ต่อไปอยู่แล้วครับ  :)
โรงพยาบาลเขาวง จ.กาฬสินธุ์ ขนาด 60 เตียง ขึ้น เมื่อ 6 มิถุนายน 2548

IBM 3650 M3  2CPU 2.4GHz Ram 16 GB HD 72.G x 2 Cent os 6.2 64bit MYSQL pacona 5.5.28

ออฟไลน์ Roch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 18:29:13 PM »
0
เรียน อาจารย์ชัยพร และ สมาชิก HOSxP ทุกท่าน

ก่อนอื่นออกตัวก่อนว่าผมเป็นหนึ่งในทีมงานที่เคยไปช่วยขึ้นระบบ HOSxP ให้กับเพื่อนๆมาหลายโรงพยาบาล

เป็นสมาชิก hosxp.net มานาน แต่ไม่เคยโพสกระทู้ซะที วันนี้เป็นโอกาสดี (คิดว่าอย่างนั้นครับ)

ณ ขณะนี้ผมเข้าใจว่า BMS จะผูกขาดการขึ้นระบบใช่หรือไม่ครับ  เพราะจากที่ติดตามกระทู้นี้มา  ผมเข้าใจเช่นนั้น

อ้างถึง
2. เอา HOSxP ไปฝึกอบรมและเรียกเก็บเงิน ย้ำเรียกเก็บเงินหรือคิดค่าอบรม  และข้อนี้เป็นข้อที่ทำให้ผมต้องเขียนสัญญาอนุญาตใหม่ เป็น HOSxP Public license เมื่อหลายปีมาแล้ว เพราะว่างานฝึกอบรมเป็นงานหลักของ BMS ถ้ามีใครหรือกลุ่มบุคคลใดเอา HOSxP ไปขายแบบฝึกอบรมแล้ว BMS ก็คงจะอยู่ไม่ได้ใช้หรือเปล่าครับ  สรุปง่ายๆ ว่าจัดอบรมได้ครับ แต่ห้ามคิดเงินค่าอบรม (ยกเว้นค่าเบรกหรือเอกสารหรือค่าที่พัก) ถ้าเก็บเงินไม่ว่าจะเป็นแบบไหนก็หมายความว่าตั้งใจทำเชิงการค้านะครับ  กรณีแบบนี้รวมถึงการคิดค่าวิทยากรเช่นเดียวกันนะครับ

ถ้าอย่างทุกวันนี้ BMS จะอธิบายว่าอย่างไร
  -  หลักสูตรอบรมผู้ดูแลระบบ การเขียนโปรแกรมด้วย Delphi Part 2 รุ่น1  = 15,000
  -  หลักสูตรอบรมผู้ดูแลระบบ เรื่อง การติดตั้งและจัดการเครื่องแม่ข่าย (LINUX) รุ่น1  =7,000

อ้างถึง
ถ้าเก็บเงินไม่ว่าจะเป็นแบบไหนก็หมายความว่าตั้งใจทำเชิงการค้านะครับ  กรณีแบบนี้รวมถึงการคิดค่าวิทยากรเช่นเดียวกันนะครับ กรณีข้ามหน่วยงานผมคิดว่าถ้าจะไปช่วยจริงๆ แล้ว ไม่ควรคิดค่าวิทยากรจะดีกว่านะครับ

จะเป็นไปได้อย่างไร ไม่ให้วิทยากรเบิกค่าตอบแทน
การไปช่วยเหลือกันมันก็จริงอยู่ที่ว่าเป็นน้ำจิตน้ำใจ แต่ถ้ามีการเบิกค่าตอบแทน แล้วผิดสัญญาอนุญาต ผมว่ามันก็เกินไป

แต่ถ้ามีการเสนอราคาแข่งกับ BMS มันก็ไม่น่าให้อภัย

ทุกวันนี้ BMS มีงานล้นมือ คิวขึ้นระบบยาวเหยียด ค่าตัวแพงระยับ
เปรียบเทียบว่าเป็นคณะหมอลำเสียงอีสานก็ว่าได้
แต่ถึงกระนั้นแฟนๆที่ชื่นชอบ และปรารถนาที่จะใช้บริการ
แต่สำหรับเจ้าภาพบางงานที่เขารอไม่ได้ถ้าจะมีคิวว่างให้อีก 3 เดือน 6 เดือน หรือ ข้ามปี
คงต้องหันไปใช้บริการคณะหมอลำซิ่งเล็กๆแทน

( ต้องขออภัย หากอาจารย์ชัยพร หรือ สมาชิกหลายท่านไม่เคยฟังหมอลำ อาจนึกภาพไม่ออก )

สำหรับโรงพยาบาลหลายโรงพยาบาล มันจำเป็นต่อความอยู่รอดที่จะต้องมีเครือข่ายช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในสภาวะที่ สปสช.เป็นผู้กำถุงเงินงบประมาณอยู่ฝ่ายเดียว  

เครือข่ายความเป็นเพื่อน ที่วัดกันด้วยน้ำใจและความจริงใจ ไม่มีผลประโยชน์อื่นใด
ส่วนค่าวิทยากร จะมองว่า เป็นน้ำจิตน้ำใจ หรือเป็น ค่าตอบแทน ก็สุดแท้แต่

ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนี้หาได้ต้องการคัดค้านแต่ประการใด เพราะมันเป็นสิทธิ์ของอาจารย์โดยชอบธรรม

HOSxP โตขึ้น พร้อมกับ การเกาะของเหล่าผู้แสวงประโยชน์
การรับรู้ข้อมูลของอาจารย์อาจอยู่ส่วนยอดบนของการสื่อสาร
ขอให้อาจารย์แก้ใขโดยใช้ มัชฌิมาปฏิปทา
ผมเชื่อว่าเครือข่ายความเป็นกัลยาณมิตร มีพลังและสำคัญกว่าสิ่งอื่นใด

เรียนมาด้วยความเคารพครับ

ว่าที่ ร.อ.โรช  วิจิตขจี
รพ.กุดชุม อ.กุดชุม จ.ยโสธร
รพ.กุดชุม อ.กุดชุม จ.ยโสธร

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 20:22:47 PM »
0
นึกถึงคืนวันเก่าๆสาม สี่ปีที่แล้ว น้อง staff implement BMS หิ้วของพะรุงพะรัง กระเป๋าเสื้อผ้าใบโตแบบไม่ต้องซักอยู่ได้เป็นอาทิตย์ อยู่กันดึกดื่นเที่ยงคืนบางวันถึงเช้า สอน+เตรียมข้อมูล+ทำ report 3 วัน สอนยังกะเป็นแพทย์ พยาบาล เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลเอง จากนั้น implement 2 วัน นอนเฝ้าอีกคืนเช้ามาส่งขึ้นรถกลับบ้าน ราคาแบบกันเองแต่คุณภาพคับแก้ว ผมยังนึกในใจอยู่ว่า BMS อยู่ได้ยังไง คงเป็นเพราะแรง "ศรัทธา" น่าเสียดายที่วันนี้มีกลุ่มคนซึ่งทำให้ แรงศรัทธาอ่อนล้าลงไปครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ Khetrat BMS

• Newbie
  • *
  • Project Manager
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 20:37:26 PM »
0

ดีครับอาจารย์ ชอบข้อ 2 ครับ 

ผมเป็นคนนึงที่เห็นผลกระทบจากการทำไปใช้ทางการค้าครับ
เท่าที่ผมพบคือ ไม่ว่าจะเก็บน้อยหรือมาก แต่เมื่อรพ จ่ายเงินแล้วก็คาดหวังไม่ต่างกันครับและผลกระทบทำให้
รพ ว่า HOSxP และ BMS ครับ ไม่เคยมีใครว่าทีมที่ไปขึ้น แต่ที่ขึ้นได้ดีก็มีเยอะนะคับ และ รพ ก็ชมทีมเหล่านั้น

1 admin ที่ทำด้วยใจอยากช่วยเหลือ ผมเจอมาหลายคนยกนิ้วให้ ครับดีจริงๆ แบบเจอมา ไปอบรม ฟรี
ตามข้อมูล ฟรี เพื่อนกันทำให้ฟรี
2 เคยเจอรพด่า สวนมาด้วยครับ เรื่องโปรแกรม ห่วย เลยถามต่อว่าใครทำให้ ปรากฏว่าไม่รู้จักครับ แต่บอกว่ามาจากทีมบริษัท หลายที่ก็เลยงงมาเลย
3 เคยเจอหมอเอง ที่anti ไม่ยอมใช้โปรแกรม เพราะไปดูการขึ้นระบบจากที่อื่นมา แล้วพอดีล่ม ซึ่ง ณ ปัจจุบันขึ้นระบบไปแล้วทั้ง รพ หมอคนนั้นก็ยังไม่ยอมใช้โปรแกรม
4 เคยพูดคุยกับ หมอ และ รพ  ผอ หลายที่ เล่าให้ฟังเกี่ยวกับทีมใต้ดินเช่น คุณหมอเคยเล่าให้ฟังว่า ได้รับฟังแบบ บริษัทกำลังเสนอราคาไปแล้ว แต่ก็มีคนจะไปขึ้นระบบ และไปบอกกับ รพ ว่า ขึ้นกับเขาไปก่อนถ้าไม่ดีค่อยไปขึ้นบริษัท
ฯลฯ แชร์ให้ฟังแต่โดยส่วนตัวก็ไม่ได้คิดอะไรต่อแต่ก็อยากเป็นเพื่อนและรู้จักทุกท่านนะคับ

โดยส่วนตัวเท่าที่ทำงานกับอาจารย์มา พูดให้ทุกคนสบายใจได้เลยครับ ว่าสำหรับคนที่ไม่ได้เอาไปหาผลประโยชน์ ไม่เดือดร้อน และสามารถเข้าถึง HOSxP ได้แน่นอนทุกคนครับ  ขนาดคนที่เอาไปหาผลประโยชน์ใส่ตัว อาจารย์ รับรู้และได้ยินมาตั้งนานแล้ว ่ที่ผ่านมาอาจารย์ยังไม่ได้ทำอะไร แล้วจะนับอะไรกับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ทุกท่านที่ช่วยด้วยใจบริสุทครับ รับรองว่าเข้าถึงได้แน่นอนไม่ต้องกลัวครับ

โดยส่วนตัวผมคิดว่าถ้าท่านไหนคิดว่ามีความสามารถอยากทำดังกล่าวติดต่อมายังบริษัทและไปกับบริษัทดังที่ผ่านๆมา ในหลายไซต์ดีกว่าครับ จะได้สบายใจและจะได้รู้จัก staff ด้วย มิตรภาพ ยั่งยืนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2011, 21:24:25 PM โดย Khetrat BMS »

ออฟไลน์ champ_db

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:22:13 AM »
0
เห็นใจ อ.ชัยพร ครับ ที่ตั้งใจสูงมากเพื่อวงการสาธารณสุข แต่เจอเหตุการณ์ที่ทำให้เสียความรู้สึกอย่างแรง และซ้าๆ

แต่ผมขออนุญาต มองต่างไปเล็กน้อยกับท่านเดชา หรือ อ.ชัยพร

เป้าหมายหลักที่เราน่าจะให้ความสำคัญคือกลุ่มใต้ดินที่ว่า ซึ่งเป็นตัวปัญหาจริงๆ มากกว่า ครับ  แนวทางของอ.ชัยพรก็ดีครับ  (แต่จะตรวจสอบ hcode ยังไงดี ดูจาก system setting หรือเปล่า ถ้ายังงั้น พวกใต้ดินสามารถแก้ hcode เพื่อ upgrade โปรแกรม แล้วค่อยแก้กลับได้หรือไม่)

ช่วงหลัง โดยเฉพาะที่ท่านเดชา กับ อุดมโชค สรุป มันจะกลายเป็นกลุ่มพวกเรากันเองหรือเปล่าครับ (ผิดกลุ่มเป้าหมายหรือเปล่า)  ส่วนตัวผมเห็นด้วยครับที่จะช่วยกันสนับสนุนให้เข้าไปอบรมกับ BMS   แต่การจัดอบรมกันเองก็มีความสำคัญครับ และผมคิดว่าเป็นจุดที่สำคัญมากในการทำให้การแพร่หลายของโปรแกรมมากและเร็วขึ้นด้วยครับ และเป็นการสร้างเครื่อข่ายผู้ใช้งานในแต่ละพื้นที่

การห้ามไม่ให้รับค่าวิทยากร มันก็ดูแปลกๆนะครับ ถ้าเป็นแค่ตามเกณฑ์ของราชการ ซึ่งมันไม่ใช่กลุ่มใต้ดินแน่ๆครับ 

ส่วนตัวผมยังอยากให้มีการสร้างเครือข่ายในพื้นที่มากๆครับ

:-[

กลับมาคิดดูในความรู้สึกส่วนตัวอีกทีว่าทำไม HOSxP ถึงได้ popular และเป็นที่ยอมรับของวงการสาธารณสุขค่อนประเทศขนาดนี้ ส่วนตัวผมว่าอยู่ที่เสน่ห์ของ HOSxP ที่ว่า ความเข้าถึงง่าย และความเป็นชุมชนที่แลกเปลี่ยนกันในหลายๆด้านโดยเฉพาะความรู้และความช่วยเหลือโดยไม่มีอะไรมาปิดกั้น แต่ก็ต้องยอมรับเลยว่าสิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นไม่ได้หากไม่มี BMS ยังไงพวกเราก็สนับสนุนอาจารย์และ BMS เท่าที่ความสามารถจะทำได้แม้จะไม่เท่ากับที่อาจารย์ทำให้เกิดสิ่งดีๆขึ้นมาในวงการสาธารณสุขแห่งนี้
   ก็ยังเป็นกังวลอยู่ว่า หากแนวทางใหม่ๆ กระทบต่อเสน่ห์ HOSxP แล้วจะเกิดอะไรขึ้น จะปิดกั้นความเป็น HOSxP ที่ครองใจใครต่อใครไปแบบให้ไปเกินร้อยเลยหรือเปล่า  เห็นด้วยกับพี่สิบทิศที่ว่าเราค่อยๆ titrate แนวทางแก้ไขจากไม้อ่อนแล้วค่อยๆไปหาบทโหดอาจจะดีกว่า แนวทาง register ก็เห็นด้วยและคิดว่าแก้ไขปัญหาได้แน่นอนแต่ผลกระทบนั้นไม่แน่ใจว่าจะคุ้มกันหรือไม่ จึงอยากให้พิจารณาเป็นแนวทางท้ายๆหากแก้ไขด้วยวิธีอื่นไม่ได้แล้วจริงๆ แล้วถ้าถึงตอนนั้นจริงๆความเห็นจะเป็นเสียงเดียวและยอมรับอย่างแน่นอนเพราะอย่างไร BMS ก็เอาใจไปทุกคะแนนเสียงอยู่แล้ว

แนวทางบทไม้อ่อน ยันบทโหด (ในมุมมองกระทบต่อเสน่ห์ HOSxP น้อยไปมาก)
1. คุยแนวทางช่วยเหลือและแนวทางออกกับหน่วยงานที่สนับสนุน freeware ของประเทศในเรื่องการควบคุมด้านลิขสิทธิ (ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่า ผมคิดแบบคนไม่รู้ครับ)
2.  อย่างที่พี่สิบทิศว่า แจ้งเตือน รพ.ที่ใช้ของเถื่อนเป็นลายลักษณ์อักษร หรือแจ้งไปที่กระทรวงด้วย หากไม่ได้ผลก็
3. แจ้งดำเนินคดีเรื่องลิขสิทธิ์กับผู้เกี่ยวข้อง ถึงตอนนี้ก็คิดว่าไม่โหดร้ายเกินไปเพราะ ได้แจ้งเตือนกันดีๆแล้วแต่ยังฝืน (กระทบผู้ฝ่าฝืน รายบุคคล) แต่การแจ้งแบบนี้ก็ไม่รู้ว่ายากหรือเปล่าในการรวบรวมหลักฐาน ไม่รู้ว่าเรื่องละเมิดกับเรื่องพวกนี้ กระทรวง ICT มีแนวทางที่จัดการได้จริงเป็นรูปธรรมหรือไม่
4. ใช้ระบบ register เพื่อแก้ปัญหาการขึ้นระบบของใต้ดิน (กระทบทุกคน แต่ข้อดีควบคุมลิขสิทธ์ได้แน่) ส่วนเรื่องการอบรม เรื่องค่าวิทยากรอบรม นั้นยังคิดไม่ออกว่าจะไปควบคุมได้อย่างไร

ในเรื่องของการอบรมก็ยังอยากให้หาจุดสมดุลของการให้สิทธิ์ครับ เรื่องค่าวิทยากรถ้าไม่มีเลยก็ดูแปลกๆอยู่ครับ เพราะในทางปฏิบัติ ผู้จัดที่อยากจะเชิญวิทยากรมาให้ความรู้แลกเปลี่ยนจะเชิญมาอย่างไรครับมันก็อ้ำอึ้งอยู่เหมือนกันนะครับ ยกเว้นเสียแต่ว่าวิทยากรผู้่นั้นประกาศตัวชัดเจน อย่างเช่น พี่โก้  แบบนี้ก็กระทบกับเสน่ห์ HOSxP เช่นกันนะครับ ดังนั้นจึงอยากให้บริษัทพิจารณาดูว่าจะมีลักษณะการจัดอบรมแบบใดที่เข้าข่ายละเมิด แล้วหากต้องการจัดแลกเปลี่ยนความรู้ระหว่างองค์กรแบบไหนที่จะยอมรับได้ที่จุดสมดุลที่ไม่กระทบเสน่ห์ HOSxP และ BMS อยู่ได้แบบไม่อึดอัด

พูดถึงคนที่อยากจะใต้ดิน แม้ว่าเราจะมีมาตรการใหม่ๆมา ดูไปดูมามันก็มีวิธีเลี้ยวไปทำผิดเจตนารมณ์ได้อยู่ดีนะครับ อย่างที่พี่เก้งว่า เดี๋ยวก็มีวิธีไปเอา register คนอื่น หรือของรพ.ตัวเองมาใช้อยู่ดี (ถ้าจะใช้วิธีนี้ต้องหาวิธีล้อคดีๆเลยครับ เพราะโปรแกรมที่ crack ยากๆก็มีเซียน crack ได้อยู่ดีกว่าจะรู้อีกทีก็ใช้กันไปไหนต่อไหน) หรือเรื่องค่าวิทยากรอบรม ก็เลี่ยงกันไปจ่ายแบบเนียนๆอยู่ดี จะยิ่งทำให้กลายเป็นใต้ดินลึกกันเข้าไปใหญ่หรือเปล่า

สุดท้ายจะอย่างไรก็เข้าใจและเห็นใจเป็นอย่างมาก ผลสรุปอย่างไรก็รับได้เพราะเชื่อในการตัดสินใจและเจตนารมณ์ของ BMS อยู่แล้ว อยากให้อยู่ได้ทั้ง BMS และความเป็นชุมชน HOSxP ในความรู้สึกจะเสียดายอย่างมากหากเสียอย่างใดอย่างหนึ่งไปและกลัวว่ากลับมาหลังจากเรียนจบอีกสามปีข้างหน้าแล้วบรรยากาศเดิมๆจะหายไปครับ เพราะไหนๆเราก็เดินด้วยกันมาถึงขนาดนี้แล้วครับ ขอบคุณครับ
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 06:48:27 AM »
0
จริงๆในเรื่องกลุ่มใต้ดินเอง ก็ยังไม่รู้ชัดๆนะครับว่าเป็นอย่างไร..คงต้องหามาตรการในการจัดการกันต่อไป
แต่สิ่งที่ผมอยากชวนคุยอีกคือ เรื่องค่าวิทยากร ตามที่หลายๆท่านได้กล่าวมา ผมว่าเราเคยชินกับระเบียบราชการทำให้เราคิดว่ามันจะดูแปลกๆ หากไม่รับค่าวิทยากร ซึ่งถ้ามองในภาพรวมๆแล้ว มันมีหลายมุมครับ เสน่ห์ของ HOSxP และความ popular เกิดจากการที่ HOSxP เข้าถึงง่ายและเป็นชุมชนที่อบอุ่น แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันได้ง่ายเหมือนที่หมอแชมป์ว่า ซึ่งเดิมทีการไปช่วยเหลือกันอาจจะเป็นไปแบบเรียบง่าย เป็นลักษณะพี่ช่วยน้อง เพื่อนช่วยเพื่อน มีค่าตอบแทนกันเล็กๆน้อย แต่ปัจจุบันความต้องการใช้งานมีมากขึ้น หลายแห่งมีปัญหาในการใช้งาน ก็พยายามแก้ไขปัญหาโดยการเชิญวิทยากรมาสอนเป็นทางการ บางจังหวัดทำโครงการอบรมทั้งจังหวัด ลงทุนหลายแสนบาท โดยเฉพาะค่าตอบแทนวิทยากรก็ไม่น้อยที่เดียว ในข้อดีของมันก็คือทำให้การใช้งาน HOSxP คนใช้งานได้ดีขึ้นเพราะมีวิทยากรเก่งๆไปช่วยอบรมและแก้ไขปัญหาโดยไม่ต้องรอ BMS อย่างเดียว และอีกอย่างเป็นคนในวงการสาธารณสุขด้วย ซึ่งมีประสบการณ์จากหน้างานจริงทำให้ค่อนข้างจะแก้ไขปัญหาได้ตรงประเด็น ซึ่งค่อนข้างจะคุ้มกว่าด้วยซ้ำ เช่นอบรม admin สำหรับติดตั้ง HOSxP ถ้าเรียนกับ BMS ลงทะเบียนคนละ 5,900 บาทแต่เชิญวิทยากรมาสอนถึงที่ จำนวนคนอบรมได้ทั้งจังหวัดถูกกว่ากันเยอะ

ผมว่าเราปฏิเสธไม่ได้หรอกครับว่า ค่าวิทยากรก็เป็นแรงจูงใจ โดยนัยของมันก็คือ เราแทบไม่ได้ลงทุนอะไรเลย แต่การนำสิ่งที่ อาจารย์ชัยพรพัฒนา HOSxP มาให้ใช้ ไปสอนคนอื่นต่อโดยรับค่าตอบแทนจะมากจะน้อย ในนามของการช่วยเหลือกัน..  มองอีกทีดีๆ มันก็ไม่ถึงกับเป็นสีดำเหมือนกลุ่มใต้ดินชัดเจนในเรื่องการเอาผลงานไปทำการค้า  แต่มันก็ไม่ขาวสะอาด มันเป็นสีเทาๆครับ...

แต่ถ้าไม่มีค่าตอบแทนวิทยากร การออกไปช่วยเหลือกันคงน้อยกว่านี้ และการใช้งาน HOSxP อาจจะไม่เติบโตมากเหมือนทุกวันนี้ก็ได้  ไม่รู้สินะครับโดยส่วนตัวผมมองว่าเรื่องนี้มันละเอียดอ่อนเพราะเรารับรู้กันมาตลอดว่าหากเชิญคนมาช่วยเหลือ ก็ต้องตอบแทนบุญคุณกันไปส่วนจะมากจะน้อยก็แล้วแต่

ดูจะแปลกๆและเป็นอุดมคติเกินไปมั้งครับสำหรับการที่บอกว่าไม่ควรรับค่าวิทยากร แต่ผมก็อยากเล่าให้ฟังว่าที่ รพ.ผมเองมีคนมาช่วยแบบนี้เยอะจริงๆ โดยเฉพาะในทางการแพทย์ เช่น มีอาจารย์แพทย์จาก มช.มาตรวจและมาสอน จนท.ที่ รพ. ปีละ 1 ครั้ง โดยค่าวิทยากรมอบให้โรงพยาบาลทั้งหมด ,มีหมอตามาผ่าตัดต้อกระจกให้ทุกๆ สามเดือน ก็มีค่าใช้จ่ายน้อยมาก, มีครูมาสอนศิลปะ ,สอนว่ายน้ำให้กับเด็กๆที่นี่ก็รับค่าเดินทาง หรือใช้จ่ายเพียงเล็กน้อยเท่านั้น  ฯลฯ แน่นอนครับว่าถ้าทำได้แบบนี้ก็จะมีข้อจำกัดว่าทำบ่อยๆไม่ได้ และหาคนแบบนี้อาจจะน้อยเต็มที..แต่ไม่ถึงกับไม่มีซะเลยทีเดียว

สำหรับผมเองที่ผ่านมามีทั้งไม่รับ และรับค่าวิทยากร แต่ลึกๆทุกครั้งที่รับก็รู้สึกกระดากใจเหมือนกันครับ.. หลายครั้งที่บอกกับทีมผู้จัดว่าขอแค่ค่าน้ำมันรถก็พอแล้ว..

มันคงจะต้องหาจุดสมดุลย์เหมือนที่หลายๆท่านว่า และก็อยากให้เป็นไปตามเจตนารมย์ของอาจารย์ชัยพรที่ทุ่มเทพัฒนา HOSxP เป็นฟรีแวร์เพื่อผู้อื่นได้ใช้กันฟรีๆ ถ้า HOSxP อาจจะโตช้าลงไปบ้างแต่ยังคงอยู่บนหลักการที่มั่นคง ถ้าใครจะอาสาช่วยผู้อื่นก็ช่วยเท่าที่มีเวลา ช่วยกันในเครือข่ายใกล้ๆ เช่น ภายในจังหวัดตัวเองหรือจังหวัดใกล้เคียง ต่างคนต่างทำหน้าที่ตรงนี้ ผมเองก็คิดว่าถ้าจะรับเป็นวิทยากรต่อไปจะถามตัวเองใจตัวเองดูว่าที่จะไปนี่เพราะอยากไปช่วย หรือว่าลึกๆแล้วใจมันอยากไปเพราะค่าตอบแทน..

แต่ก็ตั้งใจไว้แล้วครับว่า..ต่อไปจะไม่ขอรับค่าวิทยากร ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 07:01:25 AM โดย decha »
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 07:09:35 AM »
0
จริงๆในเรื่องกลุ่มใต้ดินเอง ก็ยังไม่รู้ชัดๆนะครับว่าเป็นอย่างไร..คงต้องหามาตรการในการจัดการกันต่อไป
แต่สิ่งที่ผมอยากชวนคุยอีกคือ เรื่องค่าวิทยากร ตามที่หลายๆท่านได้กล่าวมา ผมว่าเราเคยชินกับระเบียบราชการทำให้เราคิดว่ามันจะดูแปลกๆ หากไม่รับค่าวิทยากร ซึ่งถ้ามองในภาพรวมๆแล้ว มันมีหลายมุมครับ เสน่ห์ของ HOSxP และความ popular เกิดจากการที่ HOSxP เข้าถึงง่ายและเป็นชุมชนที่อบอุ่น แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันได้ง่ายเหมือนที่หมอแชมป์ว่า ซึ่งเดิมทีการไปช่วยเหลือกันอาจจะเป็นไปแบบเรียบง่าย เป็นลักษณะพี่ช่วยน้อง เพื่อนช่วยเพื่อน มีค่าตอบแทนกันเล็กๆน้อย แต่ปัจจุบันความต้องการใช้งานมีมากขึ้น หลายแห่งมีปัญหาในการใช้งาน ก็พยายามแก้ไขปัญหาโดยการเชิญวิทยากรมาสอนเป็นทางการ บางจังหวัดทำโครงการอบรมทั้งจังหวัด ลงทุนหลายแสนบาท โดยเฉพาะค่าตอบแทนวิทยากรก็ไม่น้อยที่เดียว ในข้อดีของมันก็คือทำให้การใช้งาน HOSxP คนใช้งานได้ดีขึ้นเพราะมีวิทยากรเก่งๆไปช่วยอบรมและแก้ไขปัญหาโดยไม่ต้องรอ BMS อย่างเดียว และอีกอย่างเป็นคนในวงการสาธารณสุขด้วย ซึ่งมีประสบการณ์จากหน้างานจริงทำให้ค่อนข้างจะแก้ไขปัญหาได้ตรงประเด็น ซึ่งค่อนข้างจะคุ้มกว่าด้วยซ้ำ เช่นอบรม admin สำหรับติดตั้ง HOSxP ถ้าเรียนกับ BMS ลงทะเบียนคนละ 5,900 บาทแต่เชิญวิทยากรมาสอนถึงที่ จำนวนคนอบรมได้ทั้งจังหวัดถูกกว่ากันเยอะ

ผมว่าเราปฏิเสธไม่ได้หรอกครับว่า ค่าวิทยากรก็เป็นแรงจูงใจ โดยนัยของมันก็คือ เราแทบไม่ได้ลงทุนอะไรเลย แต่การนำสิ่งที่ อาจารย์ชัยพรพัฒนา HOSxP มาให้ใช้ ไปสอนคนอื่นต่อโดยรับค่าตอบแทนจะมากจะน้อย ในนามของการช่วยเหลือกัน..  มองอีกทีดีๆ มันก็ไม่ถึงกับเป็นสีดำเหมือนกลุ่มใต้ดินชัดเจนในเรื่องการเอาผลงานไปทำการค้า  แต่มันก็ไม่ขาวสะอาด มันเป็นสีเทาๆครับ...

แต่ถ้าไม่มีค่าตอบแทนวิทยากร การออกไปช่วยเหลือกันคงน้อยกว่านี้ และการใช้งาน HOSxP อาจจะไม่เติบโตมากเหมือนทุกวันนี้ก็ได้  ไม่รู้สินะครับโดยส่วนตัวผมมองว่าเรื่องนี้มันละเอียดอ่อนเพราะเรารับรู้กันมาตลอดว่าหากเชิญคนมาช่วยเหลือ ก็ต้องตอบแทนบุญคุณกันไปส่วนจะมากจะน้อยก็แล้วแต่

ดูจะแปลกๆและเป็นอุดมคติเกินไปมั้งครับสำหรับการที่บอกว่าไม่ควรรับค่าวิทยากร แต่ผมก็อยากเล่าให้ฟังว่าที่ รพ.ผมเองมีคนมาช่วยแบบนี้เยอะจริงๆ โดยเฉพาะในทางการแพทย์ เช่น มีอาจารย์แพทย์จาก มช.มาตรวจและมาสอน จนท.ที่ รพ. ปีละ 1 ครั้ง โดยค่าวิทยากรมอบให้โรงพยาบาลทั้งหมด ,มีหมอตามาผ่าตัดต้อกระจกให้ทุกๆ สามเดือน ก็มีค่าใช้จ่ายน้อยมาก, มีครูมาสอนศิลปะ ,สอนว่ายน้ำให้กับเด็กๆที่นี่ก็รับค่าเดินทาง หรือใช้จ่ายเพียงเล็กน้อยเท่านั้น  ฯลฯ แน่นอนครับว่าถ้าทำได้แบบนี้ก็จะมีข้อจำกัดว่าทำบ่อยๆไม่ได้ และหาคนแบบนี้อาจจะน้อยเต็มที..แต่ไม่ถึงกับไม่มีซะเลยทีเดียว

สำหรับผมเองที่ผ่านมามีทั้งไม่รับ และรับค่าวิทยากร แต่ลึกๆทุกครั้งที่รับก็รู้สึกกระดากใจเหมือนกันครับ.. หลายครั้งที่บอกกับทีมผู้จัดว่าขอแค่ค่าน้ำมันรถก็พอแล้ว..

มันคงจะต้องหาจุดสมดุลย์เหมือนที่หลายๆท่านว่า และก็อยากให้เป็นไปตามเจตนารมย์ของอาจารย์ชัยพรที่ทุ่มเทพัฒนา HOSxP เป็นฟรีแวร์เพื่อผู้อื่นได้ใช้กันฟรีๆ ถ้า HOSxP อาจจะโตช้าลงไปบ้างแต่ยังคงอยู่บนหลักการที่มั่นคง ถ้าใครจะอาสาช่วยผู้อื่นก็ช่วยเท่าที่มีเวลา ช่วยกันในเครือข่ายใกล้ๆ เช่น ภายในจังหวัดตัวเองหรือจังหวัดใกล้เคียง ต่างคนต่างทำหน้าที่ตรงนี้ ผมเองก็คิดว่าถ้าจะรับเป็นวิทยากรต่อไปจะถามตัวเองใจตัวเองดูว่าที่จะไปนี่เพราะอยากไปช่วย หรือว่าลึกๆแล้วใจมันอยากไปเพราะค่าตอบแทน..

แต่ก็ตั้งใจไว้แล้วครับว่า..ต่อไปจะไม่ขอรับค่าวิทยากร ;D

น่าเสียดายนะครับที่การกระทำบางอย่างที่เราทำมาด้วยความบริสุทธิ์ใจ วันนี้เราต้องทำสิ่งที่เราทำด้วยความบริสุทธิ์ใจด้วยความระมัดระวังมากยิ่งขึ้น

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 08:02:13 AM »
0
สวัสดีครับ ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณสำหรับหลายๆ ความคิดเห็นเกี่ยวกับประเด็นการนำไปใช้เชิงการค้า เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ค่อนข้างละเอียดอ่อนมากครับ  มีหลายคนที่ไม่สบายใจเกี่ยวกับเรื่องนี้ บางคนถึงกับโทรมาหาผม ซึ่งมันเป็นสิ่งที่ผมไม่คาดหวังและไม่ต้องการให้ทุกคนที่เคยช่วยเหลือเกื้อกูลกันมารู้สึกไม่ดีกับกรณีแบบนี้ และผมก็ได้แต่บอกว่าไม่เป็นไรครับ อย่ากังวลไปเลยครับ อะไรที่ผ่านมาแล้วก็ให้มันผ่านไปเถิดครับ

ทุกวันนี้ผมสวมหมวก 2 ใบครับ ใบแรกเป็นหมวกของนักพัฒนาที่อยากจะสร้างสรรค์สิ่งดีๆ และมีประโยชน์ให้กับวงการสาธารณสุข  หมวกใบที่ 2 ของผมนั้นเป็นหมวกของผู้บริหารที่ต้องทำหน้าที่พาบริษัทให้อยู่รอดและพนักงานมีชีวิตอยู่อย่างมั่นคง โดยไม่เอาเปรียบผู้อื่นและทำงานอย่างสุจริต  หมวกใบแรกนั้นผมสวมมานานแล้วครับ และจะยังคงสวมต่อไปตราบใดที่ผมยังมีชีวิตอยู่  แต่หมวกใบที่สองนั้นผมต้องใช้แรงและกำลังใจอย่างมากทีเดียวครับ

กลับมาที่ปัญหาของเราดีกว่า หลายๆ คนมองประเด็นที่ผมพยายามอยากจะสื่อผิดครับ ที่ผมอยากจะสื่อก็คือ ผมไม่เคยและไม่คิดจะห้ามการไปช่วยเหลือผู้อื่น ซึ่งในกรณีนี้ก็คือการไปช่วยขึ้นระบบหรือการไปช่วยฝึกอบรม การช่วยเหลือผู้อื่นนั้นเป็นสิ่งที่ดี และมันจะเป็นสิ่งที่ดีมากถ้าไม่มีผลประโยชน์ใดๆ แอบแฝงอยู่ ดังที่ผมอยากจะอธิบายต่อไปนี้ครับ

สำหรับผู้ที่ไม่สบายใจกับประเด็นที่ผมหยิบขึ้นมานำเสนอนั้นให้ลองถามตัวเองสั้นๆ ครับว่า ถ้าการไปช่วยเหลือผู้อื่นนั้นทำไปเพียงเพื่อต้องการค่าตอบแทน หรือถ้าไม่มีค่าตอบแทนก็จะไม่ไป หรือเปล่า ถ้าคำตอบคือใช่ แสดงว่าการทำงานนั้นๆ เป็นการทำงานเพื่อหวังผลตอบแทนใช่หรือเปล่าครับ และนั้นหมายความว่าถ้ามีใครยื่นขอเสนอมาให้ไปช่วยขึ้นระบบ HOSxP หรือไปช่วยฝึกอบรม HOSxP ให้หน่อยจะได้ค่าตอบแทนกลับมา ก็จะไปช่วยใช่หรือเปล่าครับ  คราวนี้ลองมองในมุมที่กว้างขึ้นว่า ถ้าทุกคนคิดว่าการทำแบบนี้เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วและควรจะทำได้โดยอิสระ นั้นก็หมายความว่าไม่จำเป็นต้องมีบริษัท BMS ก็ได้ เพราะงานหลักของ BMS งานหนึ่งก็คือการให้บริการฝึกอบรมและดูแลการขึ้นระบบ ใช่หรือเปล่าครับ เพราะนั้นก็หมายความว่าตอนนี้ รพ. มี 2 ทางเลือกในการขึ้นระบบ HOSxP นั้นคือ 1 ใช้บริการของ BMS และ 2 ติดต่อทีมผู้ดูแลระบบที่เก่งๆ ให้มาช่วยดำเนินการขึ้นระบบให้ แน่นอนครับว่าถ้ามี 2 ทางเลือกแบบนี้ ไม่มีทางที่ รพ. จะเลือกใช้บริการของ BMS เป็นแน่ ก็เพราะงบประมาณที่ต้องใช้มันต่างกันหลายเท่ายังไงล่ะครับ  และต้นตอสำคัญของปัญหานี้มันก็อยู่ที่เงินงบประมาณที่ต้องใช้ในการขึ้นระบบ HOSxP และปัญหาของราคาที่สูงนั้นมันก็อยู่ที่ BMS นั้นเรามีคนเยอะไงครับ ปัญหาเรื่องคนนี้ผมได้เคยอธิบายไปแล้วในหลายช่วงวาระว่าทำไมจึงต้องใช้คนเยอะ การทีมีคนเยอะมันก็หมายถึงต้นทุนมันก็เยอะ (เงินเดือน) และตอนนี้ถ้าผมไม่มีเงินเดือนให้พนักงาน ก็เชื่อได้เลยครับว่า BMS จะเหลือ อ.ชัยพร แค่คนเดียว เท่านั้น และมันก็เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ แต่ผมขอถามนะครับว่า ถ้าให้ผมต้องดูแล รพ. ทั่วประเทศ 500 กว่า รพ. และต้องพัฒนาระบบงานใหม่ๆ รวมทั้งต้องคิดค้นนวัตกรรมใหม่ๆ ใจคอทุกคนจะให้ผมทำเพียงคนเดียวหรือครับ  และถ้าผมจะขอให้ใครมาช่วยงานแบบ Full time แต่ไม่มีเงินเดือนให้ ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะมีคนมาช่วยผมหรือเปล่า และมันก็มีอีกด้านของปัญหานี้ นั้นคือ ถ้า รพ. ไม่มีงบประมาณหรือมีน้อยมาก ไม่สามารถจ้าง BMS มาทำงานให้ได้เลย จะทำอย่างไร เรื่องนี้ทำให้ผมนับถือ ทีม รพ.ด่านซ้ายเป็นอย่างยิ่ง เพราะ เป็นทีมที่ทำงานด้วยอุดมการณ์จริงๆ ทีมพี่เดชาไม่เคยรับเงินค่าวิทยากรจากการไปช่วยเหลือ รพ.อื่นๆ เลย ซึ่งมันเป็นที่มาของความคิดของผมที่ว่า ถ้าจะทำก็ทำได้นั้นคือ ถ้าอยากจะไปช่วยจริงๆ การไม่มีผลประโยชน์แอบแฝงเข้ามาเกี่ยวข้อง ผลที่ได้มันก็คือความอิ่มใจ หรือบุญนั่นเอง มันเป็นสิ่งที่ผมสนับสนุนมาโดยตลอด

กลับมาที่ประเด็นร้อนของเราต่อ นะครับ ประเด็นถัดมาก็คือ Model ที่ BMS ใช้ในการดำเนินธุรกิจตอนนี้ก็คือ Free software ผลิตภัณฑ์หลักของเราคือ HOSxP เป็นสิ่งที่เราภาคภูมิใจ ที่จะบอกว่าเราไม่ขาย เราอยากทำให้เอาไปใช้แบบเสรี ใครใคร่ใช้ก็เอาไปใช้ (แต่อย่าเอาไปขาย แฮ่ะๆ) และสิ่งที่ทำให้เกิด BMS ขึ้นมาก็คือ HOSxP ไม่ใช่โปรแกรมเล็กๆ มันเป็นโปรแกรมทั้งระบบงานของโรงพยาบาล ที่ต้องใช้ความเชี่ยวชาญและความชำนาญในการขึ้นระบบ มันไม่ใช่โปรแกรมที่เอาไปติดตั้งเพียงเครื่องเดียวก็ใช้ได้ มันมีกระบวนการทำงานที่ซับซ้อนต้องเชื่อมโยงข้อมูลหลายหน่วยงาน มันต้องมีที่ปรึกษาคอยแก้ปัญหาและคอยให้คำแนะนำในการใช้งาน และสุดท้ายมันต้องใช้คนช่วยหลายคน การใช้คนก็ทำให้เกิดการจ้างงานใช่หรือเปล่าครับ มีเพื่อนผมคนหนึ่งเคยบอกผมเอาไว้ว่า จงอย่ากลัวที่จะทำงานแล้วได้เงินถ้ามันได้มาอย่างสุจริต  และการจ้างงานนั้นเองที่เป็นที่มาของ Model BMS รายได้จากการทำงานเราก็เอามาเป็นเงินเดือนจ้างพนักงาน เพราะแน่นอนว่าไม่มีใครยอมทำงาน Full time แบบฟรีๆ เป็นแน่ ประเด็นที่ผมอยากจะสื่อก็คือ ถ้า รพ. จะต้องเสียเงินค่าบริการในการขึ้นระบบ HOSxP ทำไมไม่เสีย (ค่าจ้าง) ให้ BMS ซึ่งเป็นบริษัทที่พัฒนา HOSxP ล่ะครับ เงินทุกบาทที่เข้า BMS เชื่อเถอะครับว่ามันมีผลกับการพัฒนาแน่น่อน เพราะนั้นหมายความว่าผมมีเงินจ้างคนมาช่วยแบ่งเบาภาระ ผมจะได้มีเวลาว่างมากขึ้นมาพัฒนาระบบงานต่างๆ แทนที่ผมจะต้องตะลอนๆ ไปตาม รพ. ต่างๆ เหมือนแต่ก่อน  ในประเด็นนี้ผมก็มองง่ายๆ 2 มุมครับ คือมุมของการนำ HOSxP ไปใช้แบบเสรี และมุมของการนำ HOSxP ไปใช้เชิงธุรกิจ ในมุมแรกนั้นผมมองว่าความเสรีก็คือความมีอิสระต่อการใช้งาน HOSxP และมันก็จะคงความเป็นอิสระแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ ใครอยากใช้ก็ Download ไปใช้ ใครอยากไปช่วยก็ไปช่วย ไม่มีการริดรอนสิทธิเสรีภาพแต่อย่างใด  คราวนี้มาดูมุมธุรกิจบ้าง ถ้าอยากเอา HOSxP ไปใช้ในแบบธุรกิจ ทำไมไม่ทำให้ถูกต้องในแบบธุรกิจล่ะครับ พูดถึงธุรกิจมันก็คืออะไรที่มีผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง ใช่หรือเปล่าครับ  ผมทำงานมาจนถึงทุกวันนี้ นานพอที่จะบอกกับพนักงานทุกคนได้ว่า ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ โดยเฉพาะเงิน จงอย่าคิดว่างานจะเสร็จง่ายๆ งานทุกอย่างล้วนมีอุปสรรค์เสมอ สิ่งที่ได้มาแบบง่ายๆ นั้นมันก็มักจะหมดไปแบบง่ายๆ ด้วยเช่นเดียวกัน    ในมุมมองประเด็นธุรกิจตอนนี้นี้มันมีเส้นแบ่งบางๆ คั้นอยู่ครับ บางเรื่องนั้นมันมองยากว่ามันใช่หรือเปล่า มันสมควรหรือเปล่า  แต่จริงๆ แล้วมันมองง่ายมากครับ ที่ผมมองง่ายๆ นั้นคือดูที่เจตนาเป็นหลักครับ เจตนาเป็นตัวบอกว่าเรากำลังทำอะไร ต้องการอะไร  ในประเด็นของค่าวิทยากรก็เช่นเดียวกัน มันบอกยากครับว่าการไปช่วยงานแล้วได้มาซึ่งค่าวิทยากรนั้นมันเป็นธุรกิจหรือไม่ และในวัฒนธรรมของระบบราชการมันเป็นเรื่องธรรมดาและขาดไม่ได้ครับ มันก็เลยต้องกลับมาดูที่เจตนาไงครับ ว่าเจตนาคืออะไร ถ้าเจตนาคือต้องการค่าวิทยากร ผมคิดว่ามาสมัครงานกับ BMS เป็นวิทยากร Part time ของ BMS จะดีกว่าหรือเปล่าครับ แต่ถ้าเจตนาคือต้องการสร้างสิ่งดีๆ ให้กับผู้อื่นและสังคมของ HOSxP แล้ว เรื่องค่าวิทยากรนั้นมันก็เป็นเพียงผลพลอยได้ครับ มันไม่ใช่ธุรกิจหรอกครับ อย่ารู้สึกผิดไปเลยนะครับ ผมนับถือทุกคนที่อยากจะช่วยให้สังคมของ HOSxP มีการพัฒนาไปเรื่อยๆ แต่ผมก็อยากให้ยึดหลักความพอดีและพอเพียงด้วยครับ เพราะถ้าคิดโดยมุมกว้างแล้ว มันก็เหมือนกับว่าไม่จำเป็นต้องมี BMS แล้วก็ได้เหมือนกันใช่หรือเปล่าครับ นี่เป็นสิ่งที่ผมบอกว่าเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ขึ้นอยู่กับว่าจะเลือกคิดแบบไหน ในส่วนตัวของผมเพียงแค่อยากได้ทางเลือกที่ทั้งชุมชน ผู้ใช้ HOSxP ผู้ดูแลระบบ HOSxP รวมทั้ง Guru HOSxP ที่เก่งๆ และ BMS สามารถอยู่ร่วมกัน ทำงานร่วมกัน ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน  มีระบบงานใหม่ๆ นวัตกรรมใหม่ๆ ให้พวกเราได้ใช้งานต่อไปได้ โดยที่บริษัท BMS ไม่ต้องล้มหายตายจากไปเสียก่อน

กลับมาที่ BMS ตอนนี้หลายๆ คนคิดว่ามีรายได้มหาศาล ผมขอถามนะครับว่า ตัวโปรแกรมเราก็ไม่ได้ขาย เราขายงานบริการเป็นหลัก แล้วมันก็เป็นงานที่ขายยากครับ มันไม่ได้ขายขาด มันต้องรับผิดชอบงานด้วย ที่สำคัญเรามีพนักงานกว่า 50 ชีวิต ที่ต้องจ่ายทุกเดือน และมีเงินเดือนขึ้นทุกปี เหมือนกับบริษัทเอกชนอื่นๆ เราจะเอารายได้มหาศาลมาจากไหนครับ ตอนนี้เราไม่ได้มีเงินเยอะแยะเหมือนกับที่หลายๆ คนคิดเลยนะครับ หลายๆ คนคิดว่า BMS มีเงินเยอะแล้ว น่าจะพอได้แล้ว ผมคิดว่าถ้าท่านมาอยู่ในฐานะแบบผมท่านอาจจะเปลี่ยนใจก็เป็นได้ครับ ตอนนี้แม้แต่รถสักคันที่จะซื้อมาให้พนักงานใช้ทำงาน เรายังต้องคิดหนักเลยนะครับ หลายๆ คนบ่นว่าเราคิดเงินแพง แต่ที่ท่านไม่ทราบก็คือ ผลกำไรโดยรวมนั้นมันไม่ถึง 20% เลยนะครับ แต่ที่เรามีคือความจริงใจ และความภาคภูมิใจที่เราได้มาถึงจุดที่เราใฝ่ฝัน จุดที่เราคิดว่าถ้ามาถึงแล้วเราจะตั้งใจทำงานตามพันธกิจให้ดีที่สุด อย่างเสมอต้นเสมอปลาย

ในสุดท้ายนี้ ผมไม่อยากให้หลายๆ ท่านที่เคยช่วยเหลือผม ทั้งทางตรงและทางอ้อม ต้องมารู้สึกไม่สบายใจ ในประเด็นเชิงการค้านี้ แต่ผมก็ไม่อยากจะให้หลายๆ คนคิดว่าสามารถตักตวงผลประโยชน์จาก HOSxP ได้ โดยไม่คำนึงถึงผลที่จะเกิดขึ้นกับ BMS  มันไม่มีอะไรที่ได้มาโดยที่ไม่มีใครเสียอะไรไป แต่ถ้าท่านเลือกที่จะให้อย่างเดียวโดยไม่อยากได้อะไร ความรู้สึกและผลพลอยได้ที่ตามมานั้นมันต่างกันมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 09:08:54 AM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 08:03:51 AM »
0
@พี่เดชา...วันหน้า..คงต้องเรียนเชิญที่..ราชบุรีบ้างแล้วหล่ะครับ..แต่คงมีทีพัก(ใน รพ. ) อาหารครบทุกมื้อและค่าเดินทางเต็มพิกัดให้ครับ.. ;D ;D ;D ;D ;D ;D.อยากได้ความช่วยเหลือครับ...เพราะผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอีกหลายระบบงาน...

[ แต่ก็ตั้งใจไว้แล้วครับว่า..ต่อไปจะไม่ขอรับค่าวิทยากร Grin  ]

ข้อความท่อนนี้ผมรู้สึกว่า..... อ.ชัยพรใจกว้างมาก...จริง ๆ ครับ...สำหรับชุมชนแห่งนี้...

เรื่องค่าวิทยากรนั้นมันก็เป็นเพียงผลพลอยได้ครับ มันไม่ใช่ธุรกิจหรอกครับ อย่ารู้สึกผิดไปเลยนะครับ ผมนับถือทุกคนที่อยากจะช่วยให้สังคมของ HOSxP มีการพัฒนาไปเรื่อยๆ แต่ผมก็อยากให้ยึดหลักความพอดีและพอเพียงด้วยครับ เพราะถ้าคิดโดยมุมกว้างแล้ว มันก็เหมือนกับว่าไม่จำเป็นต้องมี BMS แล้วก็ได้เหมือนกันใช่หรือเปล่าครับ นี่เป็นสิ่งที่ผมบอกว่าเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ขึ้นอยู่กับว่าจะเลือกคิดแบบไหน ในส่วนตัวของผมเพียงแค่อยากได้ทางเลือกที่ทั้งชุมชน ผู้ใช้ HOSxP ผู้ดูแลระบบ HOSxP รวมทั้ง Guru HOSxP ที่เก่งๆ และ BMS สามารถอยู่ร่วมกัน ทำงานร่วมกัน ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน  มีระบบงานใหม่ๆ นวัตกรรมใหม่ๆ ให้พวกเราได้ใช้งานต่อไปได้ โดยที่บริษัท BMS ไม่ต้องล้มหายตายจากไปเสียก่อน....
....แต่ที่เรามีคือความจริงใจ และความภาคภูมิใจที่เราได้มาถึงจุดที่เราใฝ่ฝัน จุดที่เราคิดว่าถ้ามาถึงแล้วเราจะตั้งใจทำงานตามพันธกิจให้ดีที่สุด อย่างเสมอต้นเสมอปลาย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 09:29:49 AM โดย Kuakool.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:13:51 AM »
0
เข้าใจ อ.ชัยพร ครับ
เพราะว่าบริษัท มีค่าใช้จ่ายทุกเดือน ทั้งเงินเดือนพนักงาน ค่าน้ำค่าไฟ ค่าเช่าอาคาร อื่นๆ อีก จิปาถะ
ดังนั้นบริษัทต้องมีรายได้เพื่อมา support ค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้น เพื่อที่บริืษัทจะได้อยู่รอด

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:18:32 AM »
0
สวัสดีครับ ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณสำหรับหลายๆ ความคิดเห็นเกี่ยวกับประเด็นการนำไปใช้เชิงการค้า เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ค่อนข้างละเอียดอ่อนมากครับ  มีหลายคนที่ไม่สบายใจเกี่ยวกับเรื่องนี้ บางคนถึงกับโทรมาหาผม ซึ่งมันเป็นสิ่งที่ผมไม่คาดหวังและไม่ต้องการให้ทุกคนที่เคยช่วยเหลือเกื้อกูลกันมารู้สึกไม่ดีกับกรณีแบบนี้ และผมก็ได้แต่บอกว่าไม่เป็นไรครับ อย่ากังวลไปเลยครับ อะไรที่ผ่านมาแล้วก็ให้มันผ่านไปเถิดครับ

ทุกวันนี้ผมสวมหมวก 2 ใบครับ ใบแรกเป็นหมวกของนักพัฒนาที่อยากจะสร้างสรรค์สิ่งดีๆ และมีประโยชน์ให้กับวงการสาธารณสุข  หมวกใบที่ 2 ของผมนั้นเป็นหมวกของผู้บริหารที่ต้องทำหน้าที่พาบริษัทให้อยู่รอดและพนักงานมีชีวิตอยู่อย่างมั่นคง โดยไม่เอาเปรียบผู้อื่นและทำงานอย่างสุจริต  หมวกใบแรกนั้นผมสวมมานานแล้วครับ และจะยังคงสวมต่อไปตราบใดที่ผมยังมีชีวิตอยู่  แต่หมวกใบที่สองนั้นผมต้องใช้แรงและกำลังใจอย่างมากทีเดียวครับ

กลับมาที่ปัญหาของเราดีกว่า หลายๆ คนมองประเด็นที่ผมพยายามอยากจะสื่อผิดครับ ที่ผมอยากจะสื่อก็คือ ผมไม่เคยและไม่คิดจะห้ามการไปช่วยเหลือผู้อื่น ซึ่งในกรณีนี้ก็คือการไปช่วยขึ้นระบบหรือการไปช่วยฝึกอบรม การช่วยเหลือผู้อื่นนั้นเป็นสิ่งที่ดี และมันจะเป็นสิ่งที่ดีมากถ้าไม่มีผลประโยชน์ใดๆ แอบแฝงอยู่ ดังที่ผมอยากจะอธิบายต่อไปนี้ครับ

สำหรับผู้ที่ไม่สบายใจกับประเด็นที่ผมหยิบขึ้นมานำเสนอนั้นให้ลองถามตัวเองสั้นๆ ครับว่า ถ้าการไปช่วยเหลือผู้อื่นนั้นทำไปเพียงเพื่อต้องการค่าตอบแทน หรือถ้าไม่มีค่าตอบแทนก็จะไม่ไป หรือเปล่า ถ้าคำตอบคือใช่ แสดงว่าการทำงานนั้นๆ เป็นการทำงานเพื่อหวังผลตอบแทนใช่หรือเปล่าครับ และนั้นหมายความว่าถ้ามีใครยื่นขอเสนอมาให้ไปช่วยขึ้นระบบ HOSxP หรือไปช่วยฝึกอบรม HOSxP ให้หน่อยจะได้ค่าตอบแทนกลับมา ก็จะไปช่วยใช่หรือเปล่าครับ  คราวนี้ลองมองในมุมที่กว้างขึ้นว่า ถ้าทุกคนคิดว่าการทำแบบนี้เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วและควรจะทำได้โดยอิสระ นั้นก็หมายความว่าไม่จำเป็นต้องมีบริษัท BMS ก็ได้ เพราะงานหลักของ BMS งานหนึ่งก็คือการให้บริการฝึกอบรมและดูแลการขึ้นระบบ ใช่หรือเปล่าครับ เพราะนั้นก็หมายความว่าตอนนี้ รพ. มี 2 ทางเลือกในการขึ้นระบบ HOSxP นั้นคือ 1 ใช้บริการของ BMS และ 2 ติดต่อทีมผู้ดูแลระบบที่เก่งๆ ให้มาช่วยดำเนินการขึ้นระบบให้ แน่นอนครับว่าถ้ามี 2 ทางเลือกแบบนี้ ไม่มีทางที่ รพ. จะเลือกใช้บริการของ BMS เป็นแน่ ก็เพราะงบประมาณที่ต้องใช้มันต่างกันหลายเท่ายังไงล่ะครับ  และต้นตอสำคัญของปัญหานี้มันก็อยู่ที่เงินงบประมาณที่ต้องใช้ในการขึ้นระบบ HOSxP และปัญหาของราคาที่สูงนั้นมันก็อยู่ที่ BMS นั้นเรามีคนเยอะไงครับ ปัญหาเรื่องคนนี้ผมได้เคยอธิบายไปแล้วในหลายช่วงวาระว่าทำไมจึงต้องใช้คนเยอะ การทีมีคนเยอะมันก็หมายถึงต้นทุนมันก็เยอะ (เงินเดือน) และตอนนี้ถ้าผมไม่มีเงินเดือนให้พนักงาน ก็เชื่อได้เลยครับว่า BMS จะเหลือ อ.ชัยพร แค่คนเดียว เท่านั้น และมันก็เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ แต่ผมขอถามนะครับว่า ถ้าให้ผมต้องดูแล รพ. ทั่วประเทศ 500 กว่า รพ. และต้องพัฒนาระบบงานใหม่ๆ รวมทั้งต้องคิดค้นนวัตกรรมใหม่ๆ ใจคอทุกคนจะให้ผมทำเพียงคนเดียวหรือครับ  และถ้าผมจะขอให้ใครมาช่วยงานแบบ Full time แต่ไม่มีเงินเดือนให้ ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะมีคนมาช่วยผมหรือเปล่า และมันก็มีอีกด้านของปัญหานี้ นั้นคือ ถ้า รพ. ไม่มีงบประมาณหรือมีน้อยมาก ไม่สามารถจ้าง BMS มาทำงานให้ได้เลย จะทำอย่างไร เรื่องนี้ทำให้ผมนับถือ ทีม รพ.ด่านซ้ายเป็นอย่างยิ่ง เพราะ เป็นทีมที่ทำงานด้วยอุดมการณ์จริงๆ ทีมพี่เดชาไม่เคยรับเงินค่าวิทยากรจากการไปช่วยเหลือ รพ.อื่นๆ เลย ซึ่งมันเป็นที่มาของความคิดของผมที่ว่า ถ้าจะทำก็ทำได้นั้นคือ ถ้าอยากจะไปช่วยจริงๆ การไม่มีผลประโยชน์แอบแฝงเข้ามาเกี่ยวข้อง ผลที่ได้มันก็คือความอิ่มใจ หรือบุญนั่นเอง มันเป็นสิ่งที่ผมสนับสนุนมาโดยตลอด

กลับมาที่ประเด็นร้อนของเราต่อ นะครับ ประเด็นถัดมาก็คือ Model ที่ BMS ใช้ในการดำเนินธุรกิจตอนนี้ก็คือ Free software ผลิตภัณฑ์หลักของเราคือ HOSxP เป็นสิ่งที่เราภาคภูมิใจ ที่จะบอกว่าเราไม่ขาย เราอยากทำให้เอาไปใช้แบบเสรี ใครใคร่ใช้ก็เอาไปใช้ (แต่อย่าเอาไปขาย แฮ่ะๆ) และสิ่งที่ทำให้เกิด BMS ขึ้นมาก็คือ HOSxP ไม่ใช่โปรแกรมเล็กๆ มันเป็นโปรแกรมทั้งระบบงานของโรงพยาบาล ที่ต้องใช้ความเชี่ยวชาญและความชำนาญในการขึ้นระบบ มันไม่ใช่โปรแกรมที่เอาไปติดตั้งเพียงเครื่องเดียวก็ใช้ได้ มันมีกระบวนการทำงานที่ซับซ้อนต้องเชื่อมโยงข้อมูลหลายหน่วยงาน มันต้องมีที่ปรึกษาคอยแก้ปัญหาและคอยให้คำแนะนำในการใช้งาน และสุดท้ายมันต้องใช้คนช่วยหลายคน การใช้คนก็ทำให้เกิดการจ้างงานใช่หรือเปล่าครับ มีเพื่อนผมคนหนึ่งเคยบอกผมเอาไว้ว่า จงอย่ากลัวที่จะทำงานแล้วได้เงินถ้ามันได้มาอย่างสุจริต  และการจ้างงานนั้นเองที่เป็นที่มาของ Model BMS รายได้จากการทำงานเราก็เอามาเป็นเงินเดือนจ้างพนักงาน เพราะแน่นอนว่าไม่มีใครยอมทำงาน Full time แบบฟรีๆ เป็นแน่ ประเด็นที่ผมอยากจะสื่อก็คือ ถ้า รพ. จะต้องเสียเงินค่าบริการในการขึ้นระบบ HOSxP ทำไมไม่เสีย (ค่าจ้าง) ให้ BMS ซึ่งเป็นบริษัทที่พัฒนา HOSxP ล่ะครับ เงินทุกบาทที่เข้า BMS เชื่อเถอะครับว่ามันมีผลกับการพัฒนาแน่น่อน เพราะนั้นหมายความว่าผมมีเงินจ้างคนมาช่วยแบ่งเบาภาระ ผมจะได้มีเวลาว่างมากขึ้นมาพัฒนาระบบงานต่างๆ แทนที่ผมจะต้องตะลอนๆ ไปตาม รพ. ต่างๆ เหมือนแต่ก่อน  ในประเด็นนี้ผมก็มองง่ายๆ 2 มุมครับ คือมุมของการนำ HOSxP ไปใช้แบบเสรี และมุมของการนำ HOSxP ไปใช้เชิงธุรกิจ ในมุมแรกนั้นผมมองว่าความเสรีก็คือความมีอิสระต่อการใช้งาน HOSxP และมันก็จะคงความเป็นอิสระแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ ใครอยากใช้ก็ Download ไปใช้ ใครอยากไปช่วยก็ไปช่วย ไม่มีการริดรอนสิทธิเสรีภาพแต่อย่างใด  คราวนี้มาดูมุมธุรกิจบ้าง ถ้าอยากเอา HOSxP ไปใช้ในแบบธุรกิจ ทำไมไม่ทำให้ถูกต้องในแบบธุรกิจล่ะครับ พูดถึงธุรกิจมันก็คืออะไรที่มีผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง ใช่หรือเปล่าครับ  ผมทำงานมาจนถึงทุกวันนี้ นานพอที่จะบอกกับพนักงานทุกคนได้ว่า ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ โดยเฉพาะเงิน จงอย่าคิดว่างานจะเสร็จง่ายๆ งานทุกอย่างล้วนมีอุปสรรค์เสมอ สิ่งที่ได้มาแบบง่ายๆ นั้นมันก็มักจะหมดไปแบบง่ายๆ ด้วยเช่นเดียวกัน    ในมุมมองประเด็นธุรกิจตอนนี้นี้มันมีเส้นแบ่งบางๆ คั้นอยู่ครับ บางเรื่องนั้นมันมองยากว่ามันใช่หรือเปล่า มันสมควรหรือเปล่า  แต่จริงๆ แล้วมันมองง่ายมากครับ ที่ผมมองง่ายๆ นั้นคือดูที่เจตนาเป็นหลักครับ เจตนาเป็นตัวบอกว่าเรากำลังทำอะไร ต้องการอะไร  ในประเด็นของค่าวิทยากรก็เช่นเดียวกัน มันบอกยากครับว่าการไปช่วยงานแล้วได้มาซึ่งค่าวิทยากรนั้นมันเป็นธุรกิจหรือไม่ และในวัฒนธรรมของระบบราชการมันเป็นเรื่องธรรมดาและขาดไม่ได้ครับ มันก็เลยต้องกลับมาดูที่เจตนาไงครับ ว่าเจตนาคืออะไร ถ้าเจตนาคือต้องการค่าวิทยากร ผมคิดว่ามาสมัครงานกับ BMS เป็นวิทยากร Part time ของ BMS จะดีกว่าหรือเปล่าครับ แต่ถ้าเจตนาคือต้องการสร้างสิ่งดีๆ ให้กับผู้อื่นและสังคมของ HOSxP แล้ว เรื่องค่าวิทยากรนั้นมันก็เป็นเพียงผลพลอยได้ครับ มันไม่ใช่ธุรกิจหรอกครับ อย่ารู้สึกผิดไปเลยนะครับ ผมนับถือทุกคนที่อยากจะช่วยให้สังคมของ HOSxP มีการพัฒนาไปเรื่อยๆ แต่ผมก็อยากให้ยึดหลักความพอดีและพอเพียงด้วยครับ เพราะถ้าคิดโดยมุมกว้างแล้ว มันก็เหมือนกับว่าไม่จำเป็นต้องมี BMS แล้วก็ได้เหมือนกันใช่หรือเปล่าครับ นี่เป็นสิ่งที่ผมบอกว่าเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ขึ้นอยู่กับว่าจะเลือกคิดแบบไหน ในส่วนตัวของผมเพียงแค่อยากได้ทางเลือกที่ทั้งชุมชน ผู้ใช้ HOSxP ผู้ดูแลระบบ HOSxP รวมทั้ง Guru HOSxP ที่เก่งๆ และ BMS สามารถอยู่ร่วมกัน ทำงานร่วมกัน ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน  มีระบบงานใหม่ๆ นวัตกรรมใหม่ๆ ให้พวกเราได้ใช้งานต่อไปได้ โดยที่บริษัท BMS ไม่ต้องล้มหายตายจากไปเสียก่อน

กลับมาที่ BMS ตอนนี้หลายๆ คนคิดว่ามีรายได้มหาศาล ผมขอถามนะครับว่า ตัวโปรแกรมเราก็ไม่ได้ขาย เราขายงานบริการเป็นหลัก แล้วมันก็เป็นงานที่ขายยากครับ มันไม่ได้ขายขาด มันต้องรับผิดชอบงานด้วย ที่สำคัญเรามีพนักงานกว่า 50 ชีวิต ที่ต้องจ่ายทุกเดือน และมีเงินเดือนขึ้นทุกปี เหมือนกับบริษัทเอกชนอื่นๆ เราจะเอารายได้มหาศาลมาจากไหนครับ ตอนนี้เราไม่ได้มีเงินเยอะแยะเหมือนกับที่หลายๆ คนคิดเลยนะครับ หลายๆ คนคิดว่า BMS มีเงินเยอะแล้ว น่าจะพอได้แล้ว ผมคิดว่าถ้าท่านมาอยู่ในฐานะแบบผมท่านอาจจะเปลี่ยนใจก็เป็นได้ครับ ตอนนี้แม้แต่รถสักคันที่จะซื้อมาให้พนักงานใช้ทำงาน เรายังต้องคิดหนักเลยนะครับ หลายๆ คนบ่นว่าเราคิดเงินแพง แต่ที่ท่านไม่ทราบก็คือ ผลกำไรโดยรวมนั้นมันไม่ถึง 20% เลยนะครับ แต่ที่เรามีคือความจริงใจ และความภาคภูมิใจที่เราได้มาถึงจุดที่เราใฝ่ฝัน จุดที่เราคิดว่าถ้ามาถึงแล้วเราจะตั้งใจทำงานตามพันธกิจให้ดีที่สุด อย่างเสมอต้นเสมอปลาย

ในสุดท้ายนี้ ผมไม่อยากให้หลายๆ ท่านที่เคยช่วยเหลือผม ทั้งทางตรงและทางอ้อม ต้องมารู้สึกไม่สบายใจ ในประเด็นเชิงการค้านี้ แต่ผมก็ไม่อยากจะให้หลายๆ คนคิดว่าสามารถตักตวงผลประโยชน์จาก HOSxP ได้ โดยไม่คำนึงถึงผลที่จะเกิดขึ้นกับ BMS  มันไม่มีอะไรที่ได้มาโดยที่ไม่มีใครเสียอะไรไป แต่ถ้าท่านเลือกที่จะให้อย่างเดียวโดยไม่อยากได้อะไร ความรู้สึกและผลพลอยได้ที่ตามมานั้นมันต่างกันมากครับ
ขอบคุณ อ.mn มากครับ สำหรับคำอธิบายดีๆที่คิดว่าหลายๆคนกำลังรอคอย ด้วยความเชื่อมั่นและศรัทธาครับ

ออฟไลน์ showpow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:06:46 AM »
0
ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้ อ.MN ครับ...  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 09:31:40 AM โดย showpow »
จิรายุ นิ่มทอง
showpow@msn.com
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลบ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ

dusit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:25:29 AM »
0
เพิ่ม ความตระหนัก  สำนึก บุญคุณ จรรยาบรรณ
ลดความ โลภ ความยาก
ผลก็จะได้ความสุขใจและเพิ่มศรัทธา ให้แก่ตัวเอง

ปฏิบัติดี ย่อมได้รับผลดี  ;)

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:46:17 AM »
0
เมื่อวานนี้ตอนค่ำ ๆ มีผม อ.เดชา อ.กิจ น้องนุ๊ก ท่านณัฐวุฒิ น้องฟาร์ม (ผมขออนุญาตเอ่ยนามทุกท่านนะครับ) ตั้งวงสนทนากับเกี่ยวกับประเด็นนี้ด้วยความเป็นห่วง ทั้งตัว อ.ชัยพรเอง BMS และ HOSxP รวมถึงชุมชนอันอบอุ่นแห่งนี้ด้วย
สนทนากันไปสักพัก ผมว่าน่าจะเชิญ อ.ชัยพรมาร่วมวงสนทนาด้วย (...อ้อ...ลืมบอกไปครับ ผ่าน skype ครับ ทำ conference ทีแรกก็ผ่านทาง chat ของ HOSxP on FB หลังจากนั้นได้รับการเชิญจากท่านบดินทร์ ให้ไปใช้ openmeeting แต่ติดปัญหาบางอย่าง ทำให้ท่านกิจชวนไป conference ใน skype แทน) ผมได้โทร.หา อ.ชัยพร ตอน 20:24 น. แต่ อ.ชัยพร ไม่ได้รับสาย เข้าใจว่าคงพักผ่อน ก็เลยฝาก อ.เดชา สรุปประเด็นที่พูดคุยกัน ได้ประมาณหนึ่ง แล้วก็รับปากกับเพื่อน ๆ ในวงสนทนาว่าจะเข้าหารือกับ อ.ชัยพร ที่บริษัท แต่ทราบว่าช่วงนี้ อ.ชัยพร ยังคงพักรักษาสุขภาพอยู่ที่ขอนแก่น ก็เลยคิดว่าน่าจะจัดวงสนทนาบรรดา admin เพื่อทำความเข้าใจในเรื่องนี้

แต่วันนี้ อ.ชัยพร ได้มาชี้แจงแถลงไขให้พวกเราได้ทราบกันอย่างละเอียดพอสมควร

ทั้งนี้ทั้งนั้น อยากให้ทราบว่าพวกเราเป็นห่วงนะครับ ทั้งตัว อ.ชัยพร เอง HOSxP และ BMS นอกจากนี้ยังมีประเด็นที่เป็นข้อชี้แนะ หรืออาจเรียกว่าคำแนะนำจากพวกเราด้วย

ถ้าเป็นไปได้ผมจะให้ อ.เดชา ส่งข้อมูลเหล่านี้กลับให้ อ.ชัยพร อีกทีนะครับ

วันนี้ค่ำ ๆ ก็นัดคุยกันอีกท่านใดสนใจร่วมวงสนทากับพวกเราก็เชิญได้นะครับ เข้ามาฟังเฉย ๆ ก็ได้ครับ บางคนไม่มี microphone แสดงความเห็นไม่ได้ ก็เข้ามาฟังได้ครับ
add skype name ผมได้นะครับ udomchok.somwang แล้วพบกันค่ำ ๆ ครับ

ด้วยรักและห่วงใยจากพวกเรานะครับ อ.ชัยพร

ปล. ตอนนี้มีวงสนมนา ซักถามเกี่ยวกับทุกเรื่องของ HOSxP และ HOSxP PCU ที่ group ใน FB ชื่อ HOSxP on FB และที่ Skype ชื่อ group conference ว่า HOSxP on Skype นะครับ คุยกันได้ทุกเรื่องครับ นอกเรื่อง HOSxP ก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 19:38:05 PM โดย udomchok »

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:28:37 AM »
0
ด้วยรักและห่วงใยจากพวกเรานะครับ อ.ชัยพร  :)

สรูปว่า ถ้าท่านเทพทั้งหลาย ห่วงแต่ผลประโยชน์ตัวเอง แล้วลืมนึกถึงผู้พัฒนาอย่างท่านอาจารย์
อนาคต ก็จะไม่มี BMS ในการพัฒนาระบบให้ชุมชน  หรือ อาจารย์ก็จะฉายเดี่ยว....ต่อไป  ;D
ซึ่งนั่นย่อมไม่เป็นผลดีกับพวกเราเอง เพราะปัญหาหลายอย่างอาจารย์แบกคนเดียวไม่ได้แน่นอน...
การฝากอนาคตของ ระบบ HosXP ไว้กับ อาจารย์คนเดียวไม่เป็นผลดีกับ รพ.ที่ใช้ HoSXpแน่นอน

หากท่านเทพ ทั้งหลาย ตัดใจเรื่อง ค่าตอบแทนไม่ได้ ก็น่าจะสมัครเป็น Part Time กับ BMS แล้วแบ่งรายได้
ให้ BMS ซัก 80:20 หรือ 70 : 30 หรือ 60 : 40 อย่าลืมว่าท่านก็มีรายได้ที่เป็นเงินเดือน และอื่นๆ  กันอยู่บ้่างแล้วนะครับ
  เพราะปัญหาหลายๆ อย่าง BMS ไม่สามารถ support กับ หลายๆ  แห่งได้ไม่ทัน แต่จำเป็นอย่างมากที่ท่านเทพ จะต้องให้เกียรติอาจารย์ผู้พัฒนาโปรแกรม นะครับ
อย่างน้อย BMS ก็จะได้อยู่กับเราต่อไป อย่างยั่งยืน นะครับ
 ;D ;D ;D
ฟิ้้วววววววววววว...........................................  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 11:31:31 AM โดย sibtid »
รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit

ออฟไลน์ Neo28

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 12:10:10 PM »
0
ด้วยรักและห่วงใยจากพวกเรานะครับ อ.ชัยพร  :)

สรูปว่า ถ้าท่านเทพทั้งหลาย ห่วงแต่ผลประโยชน์ตัวเอง แล้วลืมนึกถึงผู้พัฒนาอย่างท่านอาจารย์
อนาคต ก็จะไม่มี BMS ในการพัฒนาระบบให้ชุมชน  หรือ อาจารย์ก็จะฉายเดี่ยว....ต่อไป  ;D
ซึ่งนั่นย่อมไม่เป็นผลดีกับพวกเราเอง เพราะปัญหาหลายอย่างอาจารย์แบกคนเดียวไม่ได้แน่นอน...
การฝากอนาคตของ ระบบ HosXP ไว้กับ อาจารย์คนเดียวไม่เป็นผลดีกับ รพ.ที่ใช้ HoSXpแน่นอน

หากท่านเทพ ทั้งหลาย ตัดใจเรื่อง ค่าตอบแทนไม่ได้ ก็น่าจะสมัครเป็น Part Time กับ BMS แล้วแบ่งรายได้
ให้ BMS ซัก 80:20 หรือ 70 : 30 หรือ 60 : 40 อย่าลืมว่าท่านก็มีรายได้ที่เป็นเงินเดือน และอื่นๆ  กันอยู่บ้่างแล้วนะครับ
  เพราะปัญหาหลายๆ อย่าง BMS ไม่สามารถ support กับ หลายๆ  แห่งได้ไม่ทัน แต่จำเป็นอย่างมากที่ท่านเทพ จะต้องให้เกียรติอาจารย์ผู้พัฒนาโปรแกรม นะครับ
อย่างน้อย BMS ก็จะได้อยู่กับเราต่อไป อย่างยั่งยืน นะครับ
 ;D ;D ;D
ฟิ้้วววววววววววว...........................................  ;D

ผมก็เห็นว่าน่าจะเป็นช่องทางที่ดีน่ะครับและอีกอย่างก็ทำให้ รพ.ที่มีงบประมาณน้อยๆแต่ต้องการใช้เลยเช่น ผอ.สั่ง adminว่า "ให้เปลี่ยนมาใช้ HOSxP  เดือนหน้าแต่ผมมีงบประมาณให้ 80,000 น่ะ"  อะไรประมาณนี้ถามว่าทำไงครับอันนี้ก็เลยทำให้กลุ่มที่แสวงหาผลประโยชน์สามารถใช้ช่องทางนี้ได้ครับแต่หาก รพ.นี้ขึ้นระบบกับ BMS ในงบประมาณเท่านี้แต่ให้ BMS + admin parttime  และมีข้อตกลงในการทำงานร่วมกันชัดเจนและต้องบอกกับ รพ.ที่ขึ้นระบบว่า  คุณจะให้ทำงานเท่ากับ รพ.ที่ให้ขึ้นระบบในราคา 300,000 ไม่ได้น่ะครับ เพราะโดยส่วนมากเมื่อเริ่มเปลี่ยนโปรแกรม รพ.ที่จ้างเองก็จะมีผู้ใช้งาน คนนู่นคนนี้มาขอให้ทำรายงานนี้ให้หน่อยรวมๆกันน่าจะได้ซัก 50 รายงานนอกเหนือจากที่มี เพิ่มข้อมูลนี้ให้ด้วย  คีย์รายการค่ารักษาให้ด้วยน่ะ(แต่ จนท.ที่ รพ.เองไม่กระตือรือร้นที่จะศึกษา อันนี้ ผอ.ไม่อยู่ ไม่ทราบแต่คนที่อยู่หน้างานต้องรับภาระเอง) อะไรพวกนี้หากทำกันให้ชัดเจนพูดกันให้ชัดเจนก็น่าจะมีค่าขึ้นระบบที่ถูกลงมาได้น่ะครับ

- และอีกอย่างไม่รู้ว่าเคยได้ยินกันไม่น่ะครับทาง รพ.เองรู้ว่ามีโปรแกรม HOSxP ที่ใช้ในการให้บริการใน รพ.แต่ไม่รู้ว่าเป็นของใคร บางครั้งก็บอกว่าเป็นของบริษัทนั้น บริษัทนี้  ขอนี้ผมอยากให้ BMS ส่งเอกสารประชาสัมพันธ์เล่าถึงที่ไป ที่มา และบริการ ที่ BMS ทำอยู่ส่งให้กับทุก รพ. หาก รพ.ใหญ่ๆ 120  รพท. ขึ้นไป ส่งถึง ผอ. / พ่อบ้าน / IT เลยครับเพราะบ้างครั้ง ผอ.รู้แต่ IT ไม่รู้ก็เป็นอีกหนึ่งแนวทางที่ผมว่าน่าสนใจน่ะครับฝากพิจารณาดูครับ
        (ยังไงผมก็ยังใช้และรัก HOSxP ต่อไปครับ ปล. แต่หากไปช่วยที่ไหนยังไงผมก็ขอค่าน้ำมันน่ะครับช่วงนี้น้ำมันแพงครับ อิๆๆๆ ;D :D ;) )
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ anukul

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 12:17:59 PM »
0
สอบถาม อ.ชัยพร เกี่ยวกับนโยบาย การฝึกอบรมของ BMS

การอบรมที่มีการอยู่ ในรพ.รัฐที่พวกเราอยู่กัน มักจะมี 2 รูปแบบ คือ การไปรับการอบรมนอกสถานที่ เหมือนที่ BMS จัดในปัจจุบัน  กับอีกรูปแบบหนึ่ง คือ In House Training  หน่วยงานเป็นผู้จัดให้มีการอบรม และเชิญวิทยากรจากนอกหน่วยงาน หรือวิทยากรในหน่วยงานเอง

แบบแรก เป็นการอบรมที่มีค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง และผู้ที่ได้รับความรู้เพียงแค่ผู้ที่ไปอบรมเท่านั้น (ยกเว้นมาเป็นครู ก.สอนคุณ ข.ต่อ)  ถ้าเราดูที่ค่าใช้จ่าย ที่สูงมี 2 ส่วน คือส่วนที่ BMS ได้รับ แต่ยังมีอีกส่วนซึ่ง ทาง BMS ก็ไม่ได้รับด้วย คือ ค่าเดินทาง ค่าที่พัก  ซึ่งหลายรพ.หรือหลายสอ.ก็หลายพันอยู่  ต่อคน

ถ้าเป็นแบบที่ 2 จะมีความสะดวกและคุ้มค่ากว่า

ผมคิดว่า ทางหน่วยงานยินดีจัดแบบที่ 2 นะครับ แต่มันติดเงื่อนไขว่าราคาของ BMS ค่อนข้างสูงเหมือนกัน จึงเกินงบประมาณที่จะสามารถใช้เงินบำรุง  

ยกตัวอย่างที่จังหวัดกาญจนบุรี พวกเราอยากจัดประชุมกันในจังหวัด และอยากให้วิทยากรจาก BMS มาอบรม (มากกว่าพวกเราพูดกันเอง)  แต่ดูราคาแล้วมันจัดงบไม่ได้ เลยต้องสอนกันเองหลายครั้ง ทั้งๆที่ใจจริงก็ไม่ได้อยากสอนกันเองนัก เพราะบางจุดก็ตอบไม่ได้ ไม่แน่ใจ แต่ถ้า BMS มาเอง พวกเราจะสบายใจกว่าครับ  แต่ถ้าจะให้ไปอบรมที่ BMS ทั้งหมด ก็ไม่ไหวครับสำหรับรพ.ไกลๆ แค่เวลาเดินทาง ไหนจะค่าเดินทาง ค่าโรงแรม ที่ BMS เองก็ไม่ได้รับส่วนนี้ด้วยครับ

ถ้าทาง BMS เน้นมาทาง IN House Training มากขึ้น และราคาไม่สูงนัก ไม่เกินระเบียบเช่นค่าวิทยากร ชั่วโมงละ 1200 บาท ผมว่าแต่ละแห่งน่าจะยินดีใช้บริการของ BMS มากขึ้น  แต่ทาง BMS ต้องสามารถจัดการแบ่งเวลาให้ดี ใช้คนไม่ต้องมากครับ แยกกันไปอบรมได้หลายแห่งพร้อมๆกัน

ขอเสนอแนะและความเห็นส่วนตัวนะครับ

:D
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 12:56:23 PM »
0

;D ;D ;D
;D ;D ;D เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ พี่ sibtid

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 13:08:20 PM »
0
สอบถาม อ.ชัยพร เกี่ยวกับนโยบาย การฝึกอบรมของ BMS

การอบรมที่มีการอยู่ ในรพ.รัฐที่พวกเราอยู่กัน มักจะมี 2 รูปแบบ คือ การไปรับการอบรมนอกสถานที่ เหมือนที่ BMS จัดในปัจจุบัน  กับอีกรูปแบบหนึ่ง คือ In House Training  หน่วยงานเป็นผู้จัดให้มีการอบรม และเชิญวิทยากรจากนอกหน่วยงาน หรือวิทยากรในหน่วยงานเอง

แบบแรก เป็นการอบรมที่มีค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง และผู้ที่ได้รับความรู้เพียงแค่ผู้ที่ไปอบรมเท่านั้น (ยกเว้นมาเป็นครู ก.สอนคุณ ข.ต่อ)  ถ้าเราดูที่ค่าใช้จ่าย ที่สูงมี 2 ส่วน คือส่วนที่ BMS ได้รับ แต่ยังมีอีกส่วนซึ่ง ทาง BMS ก็ไม่ได้รับด้วย คือ ค่าเดินทาง ค่าที่พัก  ซึ่งหลายรพ.หรือหลายสอ.ก็หลายพันอยู่  ต่อคน

ถ้าเป็นแบบที่ 2 จะมีความสะดวกและคุ้มค่ากว่า

ผมคิดว่า ทางหน่วยงานยินดีจัดแบบที่ 2 นะครับ แต่มันติดเงื่อนไขว่าราคาของ BMS ค่อนข้างสูงเหมือนกัน จึงเกินงบประมาณที่จะสามารถใช้เงินบำรุง  

ยกตัวอย่างที่จังหวัดกาญจนบุรี พวกเราอยากจัดประชุมกันในจังหวัด และอยากให้วิทยากรจาก BMS มาอบรม (มากกว่าพวกเราพูดกันเอง)  แต่ดูราคาแล้วมันจัดงบไม่ได้ เลยต้องสอนกันเองหลายครั้ง ทั้งๆที่ใจจริงก็ไม่ได้อยากสอนกันเองนัก เพราะบางจุดก็ตอบไม่ได้ ไม่แน่ใจ แต่ถ้า BMS มาเอง พวกเราจะสบายใจกว่าครับ  แต่ถ้าจะให้ไปอบรมที่ BMS ทั้งหมด ก็ไม่ไหวครับสำหรับรพ.ไกลๆ แค่เวลาเดินทาง ไหนจะค่าเดินทาง ค่าโรงแรม ที่ BMS เองก็ไม่ได้รับส่วนนี้ด้วยครับ

ถ้าทาง BMS เน้นมาทาง IN House Training มากขึ้น และราคาไม่สูงนัก ไม่เกินระเบียบเช่นค่าวิทยากร ชั่วโมงละ 1200 บาท ผมว่าแต่ละแห่งน่าจะยินดีใช้บริการของ BMS มากขึ้น  แต่ทาง BMS ต้องสามารถจัดการแบ่งเวลาให้ดี ใช้คนไม่ต้องมากครับ แยกกันไปอบรมได้หลายแห่งพร้อมๆกัน

ขอเสนอแนะและความเห็นส่วนตัวนะครับ

:D

เป็นแนวคิดที่ดีมากๆเลยครับคุณหมอ
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 14:03:44 PM »
0
ผมว่าเทพทั้งหลายมิได้เป็นห่วงผลประโยชน์ของตัวเองนะครับ และทุกท่านสำนึกในบุญคุณของ อ.ชัยพร ที่ทำไว้ มิใช่แต่เฉพาะพวกเรา แต่มันคือบุญคุณต่อประเทศชาติและประชาชนไทย

หากบรรดาเทพทั้งหลายห่วงผลประโยชน์ตนเองแล้ว คงมีการรับงานนอกจนไม่มีเวลาทำงานในแล้วล่ะครับ อย่างนั้นไปเป็น part time BMS อย่างที่ อ.ชัยพร ก็คงจะดี

เท่าที่เห็นส่วนใหญ่ก็ไปด้วยความตั้งใจที่จะช่วยเหลือเพื่อน ๆ โรงพยาบาลด้วยกัน หรือน้อง ๆ ที่รู้จักกันมากกว่า คงมิได้มีใครหวังผลประโยชน์ตรงนี้เป็นหลักครับ

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 15:10:15 PM »
0
อ้างถึง
ผมว่าเทพทั้งหลายมิได้เป็นห่วงผลประโยชน์ของตัวเองนะครับ และทุกท่านสำนึกในบุญคุณของ อ.ชัยพร ที่ทำไว้ 

;D ขออภัยนะครับ พี่อุดมโชค ผมอาจจะใช้คำไม่ถูกต้องก็ได้
คือจริง ๆ ท่านที่ไปเปิดระบบให้ รพ.อื่นๆ อาจจะตั้งใจดี แต่ความตั้งใจดีนี่ละครับ ที่มันเป็นคมดาบที่สองกลับมาฟาดฟัน bms ซะเอง โดยที่ต้ั้งใจหรือไม่ก็ตาม  ;D
ผมเลยเสนอแนะ ว่าถ้าจะตั้งใจดียังไงก็ตาม ขอให้ผ่าน BMS เป็นแบบ Part Time ไปเลยดีกว่า
เพราะ ประเทศไทย ยังไม่มีเครื่องวัดจริยธรรม นะครับ
จะได้หยวน ๆ กันทั้งสองฝ่าย
bms ให้ระบบที่ดี รพ
รพ  ก็มีค่าตอบแทนที่เหมาะสม และอยู่ในเกณฑ์ให้กับ  Bms

ถ้าให้กันไม่ได้ทั้งสองฝ่าย ก็จะไปคนละทาง และเกิดความขัดแย้งกันเอง
สุดท้าย ปัญหาก็ตกกับผู้ใช้ตาดำ ๆ ที่กำลังหัดเดิน.........
เหมือนที่ครั้งนึง BMS มาขึ้นระบบให้กับเรา แต่พอเราเอาปัญหาไปให้แก้ ท่านก็แก้ให้ไม่ทัน สุดท้าย ระบบล่ม ต้องกลับมาใช้ Stat อีก
หลังจากนั้น ก็มี เทพเก่ง ๆ มาขึ้นระบบให้ เราและช่วยสอนให้เดินตลอดจึงเดินได้มาจนถึงทุกวันนี้ไงครับ

;D  ;D   ;D
เสนอ อ.ชัยพร เพิ่มเติมนะครับ
อาจารย์น่าจะ ขึ้นระบบให้ รพ.ของรัฐ ให้ครอบคลุมซัก 80 % ของประเทศนะครับ จะได้มีอำนาจในการต่อรองราคากับ กระทรวงได้มากขึ้น
เพราะราคา ค่าตอบแทน เจ้าหน้าที่มันห่างกันมาก ๆ นะครับ กับที่ BMS เสนอมา
ยังไง ก็เชียร์ให้ BMS กลายเป็น บริษัท มหาชน ไปเลยนะครับ
ถ้าเกิดอาจารย์มาออก licens ตอนนี้ คนที่ทำ JHCIS ยิ้มละมัยเลยหละครับอาจารย์