ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อมต่อ 2 server ระหว่าง อินเตอร์เน็ต กะ Hosxp โดย Hub แล้วจะเกิดปัญหาหรือไม่  (อ่าน 8896 ครั้ง)

ออฟไลน์ aom

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
เนื่องจากทางโรงพยาบาล จะทำการเชื่อมระบบเครือข่าย อินเตอร์เน็ต เข้ากับ HosXP เพื่อที่เครื่องคอมฯที่ใช้โปรแกรม HosXP สามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้ จึงอยากถามว่าจะเกิดปัญหาหรือไม่ ถ้าเกิดปัญหาแล้วจะแก้ไขอย่างไร
รัตนาภรณ์  นาแพร่
ลูกจ้างชั่วคราวโรงพยาบาล
ขึ้้นระบบเมืือวันที่ 11 มกราคม 2551
โดย BMS

ออฟไลน์ GODgimuru

• Hero Member
  • Respect: +5
ผมต่อมา 3 ปีแล้ว  ส่วนมาก จะเป็นเรื่องไวรัส นะครับ
ขยัน ลบ แล้วกัน อิอิ ส่วน server  ไม่มีปัญหาอะไรนี้ ครับ

hosxp อ. ทำไว้ ต่อ กับเน็ตอยู่แล้วนี้ ครับ เวลาเช็กสิทธิอะ ครับ

ข้ออื่น รอ อ. ท่าน อื่น มาบอกแล้วกัน
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
ผมต่อมา 3 ปีแล้ว  ส่วนมาก จะเป็นเรื่องไวรัส นะครับ
ขยัน ลบ แล้วกัน อิอิ ส่วน server  ไม่มีปัญหาอะไรนี้ ครับ

hosxp อ. ทำไว้ ต่อ กับเน็ตอยู่แล้วนี้ ครับ เวลาเช็กสิทธิอะ ครับ

ข้ออื่น รอ อ. ท่าน อื่น มาบอกแล้วกัน
ที่รพ.ผมก็ทำเหมือนกันครับ ที่ เล่น hosxp ได้ ก็เล่นnet ได้ครับ windows เสียก็ ghost ลงใหม่หรือลง พวก deepfreez ดักก็ได้ครับ
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
 :D ;Dตอนนี้ก็เปิดให้เล่นอิสระเต็มที่ครับ

อนาคต กำลังคิดว่าจะปรับให้ เครื่องใช้ HOSxP ห้ามเล่นเน็ต  :D ;D :D

ตอนนี้ ยังสรุปที่โรงพยาบาลไม่ได้ ;) รอเข้าประชุม กรรมการ IT ก่อน
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ramclay

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีปัญหาหรอกครับ.....แต่ผมขอแนะนำว่าทุกครื่องในระบบควรมีโปรแกรมสแกนไวรัสตัวเดียวกันทุกเครื่อง...หากเป็นไปได้...ควรมีproxy  for internetแล้วให้โปรแกรมสแกนไวรัสไปupdate version จากเครื่องที่เป็นproxy.....ผมแนะนำว่าเป็น Symantec เพราะสามารถลงได้ทั้งเป็น server และ client
...........รับรองหายห่วง

ไม่มีปัญหาหรอกครับ.....แต่ผมขอแนะนำว่าทุกครื่องในระบบควรมีโปรแกรมสแกนไวรัสตัวเดียวกันทุกเครื่อง...หากเป็นไปได้...ควรมีproxy  for internetแล้วให้โปรแกรมสแกนไวรัสไปupdate version จากเครื่องที่เป็นproxy.....ผมแนะนำว่าเป็น Symantec เพราะสามารถลงได้ทั้งเป็น server และ client
...........รับรองหายห่วง

น่าสนใจครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
แนะนำ BitDefender Internet Security 2009 อีกค่าย สามารถ ทำ แบบนั้นได้ เลย ครับ แถม ดูว่าเครื่องดู เปิด โปรแกรมอะไรได้ ด้วย  และสั่ง เปิด จากเครื่องแม่ได้ เลย 
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

doramon

• บุคคลทั่วไป
เนื่องจากทางโรงพยาบาล จะทำการเชื่อมระบบเครือข่าย อินเตอร์เน็ต เข้ากับ HosXP เพื่อที่เครื่องคอมฯที่ใช้โปรแกรม HosXP สามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้ จึงอยากถามว่าจะเกิดปัญหาหรือไม่ ถ้าเกิดปัญหาแล้วจะแก้ไขอย่างไร

จุดประสงค์ทำเพื่ออะไรครับ

1. ป้องกันไว้รัส   
2. ป้องกันคนไม่ประสงค์ดี เข้ามาในระบบ

ทั้งหมดอยู่ที่ระดับการป้องกันของ admin มากกว่าครับ

ระบบไหน จะแยก ไม่แยก ก็ป้องกันไม่ได้ 100 % ครับ

ผมใช้รวมกันไม่แยกครับ ไม่มีเครื่องเหลือจะแยก ครับ

จุดประสงค์ทำเพื่ออะไรครับ

1. ป้องกันไว้รัส  
2. ป้องกันคนไม่ประสงค์ดี เข้ามาในระบบ

ทั้งหมดอยู่ที่ระดับการป้องกันของ admin มากกว่าครับ

ระบบไหน จะแยก ไม่แยก ก็ป้องกันไม่ได้ 100 % ครับ

ผมใช้รวมกันไม่แยกครับ ไม่มีเครื่องเหลือจะแยก ครับ

ไม่เหลือเครื่องจะแยก
เครื่องที่รพ.ผม ลงเครื่องใหม่ เห็นแล้วจะร้องไห้
ทำไมมันเยอะอย่างงี้เนี่ย-_-"  แล้วจะดูแลไหวไหมเนี่ย T-T
สงสารผมเต๊อะ :'( :'( :'( :'(
็HOSxP XE

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
 ;D:ซื้อเครื่องมาแพง ใช้ให้เต็มที่ไปเลยครับ  ;D :D ;)ของผมต่อวงเดียว ไวรัสก็มีครับ ก็ต้องหาวิธีบริหารจัดการกันครับ ;D :D ;) :)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ snhos

• Sr. Member
  • ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
ที่ รพ.ของผมก็เหมือนกันครับ ใช้ให้เต็มที่  แต่ช่วงที่มีคนไขเยอะเราก็ต้องพูดกับเจ้าหน้าที่ให้หยุดเล่นส่วนที่ไม่ใช้ประโยชน์  ให้เล่นตอนเวลาว่าง  พูดกันดี ๆ เขาก็เข้าใจครับ  ก็มีเหมือนกันบางคนที่ยังดือ  ก็ไม่มากปล่อย ๆ ไปเถอะ  แล้วมานั่ง block เอาที่ router ดีกว่า แต่ห้ามใช้โปรแกรมช่วยโหลด  บรรดา bitoren ต่างๆ 
ซึ่งก็ดีช่วยให้เจ้าหน้าที่คลายเครียดจากคนไข้ได้มากเหมือนกัน  เพิ่มพูนสติปัญญาด้วยครับ  แต่ต้องให้อยู่ในกรอบกฏหมายครับ  (มีตัวเก็บ log) 
เรื่องไวรัสไม่ค่อยเท่าไหร  เพราะที่ รพ.ของผม  เครื่องลูกข่ายเกือบทุกตัวติดตั้ง Undo Card (คล้ายกับ Deep Freez) นั้นแหละครับแต่เป็นฮาร์ดแว  ตัวละประมาณ 1200 บาท  ก็ช่วยได้มาก
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

LIS LAB
Pfsense Log

ออฟไลน์ ~ L~ อิสระเสรี ~ L~

• Full Member
  • ใต้ฟ้า แผ่นดินเดียวกัน
ตั้งแต่เริ่มเชื่อม ระบบอินเตอร์เน็ต เข้ากับ HosXP รู้สึกว่าHosxp จะมีปัญหาครับบางครั้งไม่สามารถเชื่อมเข้า Database ได้ครับ แจ้ง Error ประมาณว่า ไม่สามารถเข้าใช้งาน Server Hosxp ได้ อะไรประมาณนี้ครับ จำ Error ไม่ได้ละ แก้ไขโดยการ Restart เครื่อง ก็ใช้งานได้ต่อ ไม่ทราบว่า อ. ท่านใดพอจะอธิบายได้บ้างครับว่าเกิดจากปัญหาอะไร เน็ตใช้ TOT ครับ ส่วน Server Hosxp ใช้ระบบปฏิบัติการ  Linux CentOS
รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง มิใช่ยอด สยบข้าศึกโดยไม่รบ นี่คือ ยอดนักรบ

นายประวิทย์  กันทะขู้ (วิทย์) นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้างชั่วคราว) โรงพยาบาลปง อ.ปง จ.พะเยา 56140  โทร. (0)54-497289 (เบอร์ตรง) เบอร์โรงพยาบาล (0)54-497030 ต่อ 116
E-mail,MSN : Prk1233@hotmail.com
 SERVER   LINUX   centos 5.3
 MySQL  5.1.30
 RAM 1 G 
 HosXp V. 3.54.8.19

Slave  LINUX centos 5.3
 MySQL 5.4.1 beta
 RAM 8 G

Client     Core 2 duo 2.2 RAM 2 G

ออฟไลน์ bomkeen

• Sr. Member
  • Respect: +1
ของผม ไม่ได้แยกครับ แต่ ส่วนงานบริการ ที่ไม่มีงานเกี่ยวข้องกับอินเตอร์เนต จะเปิดให้เล่นได้ หลังเที่ยงครับ เช้างด

พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา

ออฟไลน์ sudjai

• teamwork
    • http://pochaihospital.org
รพ.ผมเปิดทุกเครื่องครับ ปัญหาผู้ใช้มากกว่าครับ โดยเฉพาะหมอใหม่ ๆ ชอบเปิดเว็บไว้หลาย ๆ หน้า เวลาใช้ hosxp ทำให้จะรู้สึกว่ามันช้าครับ และก็ไวรัสครับมีแน่และมาแน่ ๆ ครับ
MRS11  Phochai Hospital  Roi-Et
Tel.0819649149 , 043567231-2 ต่อ 105
E-Mail: sudjaisee@gmail.com
Admin จำเป็นคราบๆๆๆๆ

ออฟไลน์ border

ใช้ระบบ diskless ครับ boot ผ่าน lan ตอนนี้ใช้ 60 license ครับ หมดปัญหาเรื่องไวรัส เพราะ restart เครื่องทุกอย่างเหมือนปกติ ถึงจะติดไวรัสขนาดไหนก็เอาอยู่ครับ ใช้ hosxp เล่น net ทุกเครื่อง
http://autoupdate.did.co.th/
Kabchoeng hospital surin
Begin : 1 April 2007
Main : Linux Centos 5  Backup : Linux Redhat Enterprise
Mysql 5.0.22
HP Proliant ML150G3 Server
Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz
HDD 160 GB RAM 2 GB

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
ผมว่าปัญหาเรื่องไวรัส ตอนนี้ส่วนใหญ่มาจาก FlasDrive ของเจ้าหน้าที่ในรพ.มากกว่าเน็ทนะครับ ส่วนที่มาจาก Internet มาจากการนำเข้าของ admin เองเสียมากกว่าครับ   ;D ;D ;D
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ