ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเชื่อมค่าใช้จ่าย lab ครับ  (อ่าน 7680 ครั้ง)

ออฟไลน์ bbbas

• Hero Member
  • ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
0
จากรูปที่ 1 ได้เพิ่มรายการค่าใช้จ่ายลงในรายการค่ารักษาพยาบาลแล้ว แต่รูปที่ 2 ต้องการให้รายการตรวจ lab link ค่าใช้จ่าย แต่ไม่สามารถคีย์หารายการได้ครับ ต้องแก้ไขอย่างไรครับ
Master: IBM X3200 M3 Xeon 2.6 Ram 6 G
        HDD 1.5 TB Raid 5 OS : CenOS 6.4 (Final)
Slave : HP Proliant ML150G2 Xeon 3.0 Ram 2 G  
         SCSI HDD 64.35 G Raid 5 OS : CentOS 5.3 
Software :ขึ้นระบบวันที่ 26 กรกฎาคม 2552 (รับงานต่อ พ.ย. 53 )
               ที่ปรึกษา :อ.SrwooD ADmin รพ.โพธิ์ทอง
 และขอขอบคุณมิตรภาพดี ๆในบอร์ดแห่งนี้กับความช่วยเหลือแบ่งปันครับ.......

ออฟไลน์ armds

• armds
  • Respect: +10
Re: สอบถามเรื่องการเชื่อมค่าใช้จ่าย lab ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 11:00:01 AM »
0
ผมก็เป็นปัญหาเหมือนกันครับ ตรวจสอบดูแล้ว

ตัวค้นหาจะค้นหาจาก
select income from income where income_group in ('01','03')

เลยจะไม่เห็น  ค่าใช้จ่ายของกลุ่ม ค่าบริการคลังเลือด ครับ  น่าจะต้องเพิ่ม '02' เข้าไปด้วยถึงจะเห็นนะครับ เป็น
select income from income where income_group in ('01','03','02')

ตอนนี้ก็แก้ปัญหาไปก่อน โดยไปแก้ไขในฐานเอาครับ  ปริ้นแล้วไปแก้ไขใน HOSxP SQL Query  เอาครับ (ในฐาน)
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: สอบถามเรื่องการเชื่อมค่าใช้จ่าย lab ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 11:06:00 AM »
0
จากรูปที่ 1 ได้เพิ่มรายการค่าใช้จ่ายลงในรายการค่ารักษาพยาบาลแล้ว แต่รูปที่ 2 ต้องการให้รายการตรวจ lab link ค่าใช้จ่าย แต่ไม่สามารถคีย์หารายการได้ครับ ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ลืมออกโปรแกรม หรือ ลืม  re-create  ตาราง  s_drugitems อีกคราหรือไม่ หลังเพิ่มรายการน่ะครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 13:21:20 PM »
0
ผมก็เป็นปัญหาเหมือนกันครับ ตรวจสอบดูแล้ว

ตัวค้นหาจะค้นหาจาก
select income from income where income_group in ('01','03')

เลยจะไม่เห็น  ค่าใช้จ่ายของกลุ่ม ค่าบริการคลังเลือด ครับ  น่าจะต้องเพิ่ม '02' เข้าไปด้วยถึงจะเห็นนะครับ เป็น
select income from income where income_group in ('01','03','02')

ตอนนี้ก็แก้ปัญหาไปก่อน โดยไปแก้ไขในฐานเอาครับ  ปริ้นแล้วไปแก้ไขใน HOSxP SQL Query  เอาครับ (ในฐาน)
ขอวิธีแก้แบบละเอียดนิดนึงได้มั้ยครับพี่..

ลืมออกโปรแกรม หรือ ลืม  re-create  ตาราง  s_drugitems อีกคราหรือไม่ หลังเพิ่มรายการน่ะครับ
re-create  ตาราง  s_drugitems นี่ตรวจสอบอย่างไรครับ
Master: IBM X3200 M3 Xeon 2.6 Ram 6 G
        HDD 1.5 TB Raid 5 OS : CenOS 6.4 (Final)
Slave : HP Proliant ML150G2 Xeon 3.0 Ram 2 G  
         SCSI HDD 64.35 G Raid 5 OS : CentOS 5.3 
Software :ขึ้นระบบวันที่ 26 กรกฎาคม 2552 (รับงานต่อ พ.ย. 53 )
               ที่ปรึกษา :อ.SrwooD ADmin รพ.โพธิ์ทอง
 และขอขอบคุณมิตรภาพดี ๆในบอร์ดแห่งนี้กับความช่วยเหลือแบ่งปันครับ.......

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 13:29:36 PM »
0
จัดรายการ หรือ ทำตาราง s_drugitems ใหม่ จาก ตรงนี้ หรือใช้ การสั่ง Upgrade structure ซ้ำ ระบบ จะสร้างใหม่ให้ทุกครา ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 14:07:19 PM »
0
จัดรายการ หรือ ทำตาราง s_drugitems ใหม่ จาก ตรงนี้ หรือใช้ การสั่ง Upgrade structure ซ้ำ ระบบ จะสร้างใหม่ให้ทุกครา ครับ
ครับพี่... :) :) :)

ออฟไลน์ Call Center

• การกด "Vote" ของพี่ๆจะเป็นขวัญและกำลังใจสำหรับเรา
  • Respect: +173
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 17:45:08 PM »
0
ในผังบัญชีค่ารักษาพยาบาลให้เปลี่ยน "หมวดค่ารักษาพยาบาล" เป็น "ค่าบริการชันสูตรโรค" ดังภาพ
จะสามารถคีย์ค้นรายการใน LAB ได้  เมื่อลงรายการ LAB แล้วให้เปลี่ยนหมวดกลับเป็นหมวดที่ถูกต้อง

นันท์ทา   ตั้งใจ(ตั๊ก)
ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์
BMS Call Center โทร. 02-427-9991 กด 1
E-Mail : callcenter@bms-hosxp.com
           bms.callcenter9@gmail.com
http://www.facebook.com/bmshosxp/
;) :D การกด "Vote" ของพี่ๆจะเป็นขวัญกำลังใจสำหรับเรา ;) :D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:59:44 AM »
0
ในผังบัญชีค่ารักษาพยาบาลให้เปลี่ยน "หมวดค่ารักษาพยาบาล" เป็น "ค่าบริการชันสูตรโรค" ดังภาพ
จะสามารถคีย์ค้นรายการใน LAB ได้  เมื่อลงรายการ LAB แล้วให้เปลี่ยนหมวดกลับเป็นหมวดที่ถูกต้อง

นันท์ทา   ตั้งใจ(ตั๊ก)
ตั้งไว้แล้ว ดังรูปครับ ผมก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่าเกิดจากสาเหตุใด แต่เหมือนกับจะค้นรายการที่เป็นหมวดค่าบริการโลหิตและส่วนประกอบของโลหิตไม่ได้ครับ ทั้งที่เพิ่มรายการในค่ารักษาพยาบาลแล้ว หรืออาจจะต้อง Upgrade structure ซ้ำแบบที่พี่เกื้อบอกล่ะครับ

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Project Maneger
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 10:51:38 AM »
0
ในหมวด "06 ค่าบริการโลหิตและส่วนประกอบโลหิต" ก็ใส่เป็นกลุ่มค่าชันสูตรโรค ดูอีกทีครับผมเคยเจอเหมือนกันลองดูนะครับ
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 20:54:00 PM »
0

นันท์ทา   ตั้งใจ(ตั๊ก)

ตาม นี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2013, 20:56:02 PM โดย ถึงจะเท่ห์ไม่มาก...แต่ท่ายากส์มีเยอะ... »
"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
LINUX>>>Centos 5.0
HOsXP>>>3.54.1.14b
MySQL>>>mysql 5.1.30
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.
windows2003 server

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 08:44:18 AM »
0
ในหมวด "06 ค่าบริการโลหิตและส่วนประกอบโลหิต" ก็ใส่เป็นกลุ่มค่าชันสูตรโรค ดูอีกทีครับผมเคยเจอเหมือนกันลองดูนะครับ
ทดลองแล้วต้องทำตามท่าน ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด ครับถึงจะคีย์ผูกค่าใช้จ่ายได้ แต่มีข้อสงสัยอีกครับถ้าเป็นรายการเดิมที่เคยมีค่าใช้จ่ายไปแล้ว ข้อมูลจะเปลี่ยนไปตามที่เราแก้ไขหรือไม่ และถ้าเราเปลี่ยนเป็นกลุ่มค่าชันสูตรโรคแล้ว เราผูกค่าใช้จ่ายเสร็จ เราต้องเปลี่ยนกลับมาเป็นเหมือนเดิมรึป่าวครับ... :) :)