ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม อ. ทุกท่านอีกครั้ง ในกรณีที่ใบสั่งยา TRx หาย  (อ่าน 4595 ครั้ง)

ออฟไลน์ taewan

• Full Member
  • Respect: 0
    • Sanpatong Hospital Chiangmai
หลังจากพบปัญหา ใบสั่งยา TRx หาย ผมได้ดำเนินการแก้ไขตามขั้นตอน ดังนี้

1. เปิด Option  Mirror Copy IPD TRx
    * รายการที่เกิดใหม่ จะไปเกิดที่ ตาราง opitemrece_trx

2. หลังจากการเงินดำเนินการเสร็จเรียบร้อย เรียกใช้ Confirm clearing finance
   * รายการทั้งหมด จะไปเกิดที่ ตาราง   opitemrece_ipd

หลังจากนั้นสักระยะหนึ่ง ข้อมูลใบสั่งยา TRx จะหายไป

รบกวน อ. ทุกท่าน ช่วยแนะนำวิธีแก้ปัญหาให้ด้วยครับ

Taewan Chaingam
Sanpatong Hospital Chiangmai
ขึ้นระบบ วันที่ 16 ธันวาคม 2551 โดย Bangkok Medical Solfware Co.,Ltd.
ทีมงาน คุณเขตต์รัฐ บุญจันทร์
Server Master :  DELL  PowerEdge 600 
RAM : 12 Gb.
HD 3 X 146Gb.
Raid 5
MySQL 5.1.24rc 64 bit 
OS CentOS 5.2 64bit

HOSxP Version 3.57.6.28

ออฟไลน์ AOFDEVIL

• Jr. Member
  • **
ได้ลองคลิกขวาที่ TRx แล้วนำกลับมาใช้ใหม่หรือยังครับ
รวีฤทธิ์  ฉิมสกุล (นักวิชาการคอมพิวเตอร์)
โรงพยาบาลบางจาก จ.สมุทรปราการ

Server : IBM X3650 M3 RAM 24 GB ; CentOS 6.4 ,Percona - Server 5.5.31-33
Slave : IBM...,CentOS 6.4 ,Percona - Server 5.5.31-33

V.HosXP Master : 3.58.1.23B
V.HosXP Slave: 3.58.1.23B

E-Mail : rchimsak.aof@gmail.com

• Sanpatong Hospital Chiangmai
ด้ลองคลิกขวาที่ TRx แล้วนำกลับมาใช้ใหม่หรือยังครับ

ครับ ถ้าเราทำ ก็จะกลับมาใช้ได้ แต่อีกสักระยะหนึ่ง ก็จะหายไปอีกครับ

ที่ผมตั้งกระทู้ขึ้นมา เพราะว่าเกิดกรณี นี้ขึ้นมาครับ

เมื่อวาน (24-1154) ทาง สกส. ได้เอามาตรวจสอบค่าใช้จ่ายของผู้ป่วยในและนอก ของโรงพยาบาล
ซึ่งทางทีมตรวจสอบได้เรียกผมเข้าไปชี้แจง ในกรณี ที่ค่าใช้จ่ายที่ส่งเบิกของผู้ป่วยใน มันมากกว่าที่เขามาตรวจสอบจากโปรแกรม HOSxP ซึ่งผมได้ตรวจสอบแล้วพบว่า ยอดที่มันต่างกันเกิดจาก ใบสั่งยา TRx ที่หายไปนี่แหละ ครับ
ขึ้นระบบ วันที่ 16 ธันวาคม 2551 โดย Bangkok Medical Solfware Co.,Ltd.
Server Master :  DELL  PowerEdge 600 
Raid 5

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
มี Work flow ที่แก้ปัญหานี้ได้แล้ว ลองปรึกษากับ Project manager นะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ขอบคุณ อ.MN มากครับ
Raid 5

ออฟไลน์ mashimaro

• Sr. Member
  • ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
  • Respect: +8
ขอบคุณ อ.MN มากครับ

ขอทราบ Work Flow ด้วยคนครับ เพราะที่โรงพยาบาลผมก็มีปัญหาอยู่ครับ

เรียนอาจารย์ manoi ครับ
ช่วยยืนยัน HosXP 3.55.3.20 Version ได้แก้ปัญหา Bug TRx สมบูรณ์หรือยังครับ
เพราะ เรื่องเงิน เป็นเรื่องใหญ่ครับ ดังนั้น Bug เงินหายจึงเป็น Priority ที่สูงสำหรับผมครับ
Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com