ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือจากอ.MNOI และความคิดเห็นจากอ.ทุกท่านด้วยครับ  (อ่าน 3622 ครั้ง)

ออฟไลน์ nu_nic

• Newbie
  • *
  • กำลังใจในแววตา..ที่มาแห่งความสำเร็จ
  • Respect: 0
เนื่องจากงานคุณภาพโรงพยาบาลครับอยากให้เพิ่มรายการดังนี้ครับ
1.ชื่อแพทย์ได้ตอนสั่ง Lab ครับ
2.เพิ่มต้วเลือกในกรุ๊ปเลือดครับ เช่น 1.ไม่ทราบ,2.O,3.A,4.B 
3.รายการแพ้ยาครับ ให้มี 1.ไม่ทราบ 2.ไม่แพ้ 3.แพ้
Nikom Thongmuang จนท.ระบบงานคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลหนองไผ่ เพชรบูรณ์ 

Server.
Master: IBM System X3200 M2 Cpu. Intel Xenon HDD. 76*2  G  Ram. 3 G MySQL 5.1.28
Slave: IBM System X3200  Cpu. Intel Xenon HDD. 76*2 G  Ram. 3 G  MySQL 5.1.28
Client: WinXP sp.3 Ram 1 G
HosXP 3.53.10.29
Update 3.53.12.8

ขึ้นระบบ 26 ธันวาคม 2551 เวลา 00.01 น. By admin
ขอบคุณท่าน อ.Nuttavut สำหรับที่ปรึกษา ทุกๆ เรื่อง
ขอบคุณ อ.ชัยพร และ BMS ที่สรรค์สร้างโปรแกรม HOSxP
และ อ.ทุกท่านในชุมชน Hosxp

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
1.ชื่อแพทย์ได้ตอนสั่ง Lab ครับ

หมายถึงต้องการคีย์ชื่อแพทย์ที่สั่งหรือป่าวครับ ... ถ้าใช่ก็คีย์ชื่อแพทย์เข้าไปเลยได้ครับ
เข้าใจว่า อ. ออกแบบมาสำหรับให้แพทย์เป็นผู้สั่ง LAB เอง ปกติจะ default เป็นชื่อผู้ที่ login อยู่แล้ว ถ้าแพทย์เป็นคนสั่งและใช้หน้านี้ก็จะไม่มีปัญหานี้ ... แต่อาจจะมีปัญหาสำหรับ จนท. LAB เองสักหน่อยต้องมาแก้ทุกครั้งที่สั่ง LAB   ;D

2.เพิ่มต้วเลือกในกรุ๊ปเลือดครับ เช่น 1.ไม่ทราบ,2.O,3.A,4.B 

การคีย์ตัวหนังสือเข้าไปเช่น O,A,B,AB ก็ไม่น่าจะลำบากเท่าไรนัก
ส่วนคำว่า ไม่ทราบ นั้นก็น่าจะเข้าใจโดยการไม่ใส่อะไรอยู่แล้ว ... หรือป่าว  ;D
อีกอย่าง .. ถ้าใส่ไม่ทราบไป แล้วต่อมารู้ว่าเป็นกรุปอะไร ต้องมานั่งลบอีก ...  ;D ;D

3.รายการแพ้ยาครับ ให้มี 1.ไม่ทราบ 2.ไม่แพ้ 3.แพ้

ถ้าหมายถึงให้จนท.เวชระเบียนเป็นผู้ลงรายการแพ้ยาที่หน้านี้ ไม่น่าจะเหมาะสมนะครับ ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยครับ (ถ้าเข้าใจความหมายผิดต้องขออภัยครับ ) และ อ. เองก็นำมาจาก opd_allergy ซึ่งผ่านการซักประวัติจากเภสัชกร และฟันธงว่าแพ้ยาโดยแพทย์แล้วเท่านั้น ...

รอเทพ ๆ ท่านอื่นมาสำแดง ... นะครับ ... :D :D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ usa0823

• Hero Member
  • Respect: +9
เรื่องแพ้ยานี้ผมก็เห็นด้วยครับ  เพราะงานคุณภาพตอนที่อาจารย์มาประเมิน  เหมือนเป็นเอกสารที่พิมพ์มาก็ในส่วนของ หัวข้อแพ้ยานี้  ห้ามใส่ว่าง เอาไว้ ต้องใส่เป็น  ไม่ทราบ  ปฏิเสธแพ้ยา  หรือว่า แพ้ยาอะไร
แต่ในส่วนของที่มีก็จะเป็นข้อมูลที่ซักประวัติ  แต่เรื่องการซักว่าแพ้ไม่แพ้น่าจะเป็น เภสัชกร เป็นผู้บันทึกน่าจะดีกว่า  แต่ในส่วนของข้อมูลเวชระเบียนน่าจะโชว์ในเรื่องแพ้ยาว่า ไม่ทราบ หรือว่าปฏิเสธ ด้วย  เพราะตอนนี้ในหน้าเวชระเบียนจะโชว์แค่ยาที่แพ้
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ nu_nic

• Newbie
  • *
  • กำลังใจในแววตา..ที่มาแห่งความสำเร็จ
  • Respect: 0
ขอบคุณท่านทั้งสองมากครับ ตอนนี้แก้ไขได้บางส่วนแล้วครับก่อนมาประเมินคงจะพอได้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 08:35:12 AM โดย nu_nic »
Nikom Thongmuang จนท.ระบบงานคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลหนองไผ่ เพชรบูรณ์ 

Server.
Master: IBM System X3200 M2 Cpu. Intel Xenon HDD. 76*2  G  Ram. 3 G MySQL 5.1.28
Slave: IBM System X3200  Cpu. Intel Xenon HDD. 76*2 G  Ram. 3 G  MySQL 5.1.28
Client: WinXP sp.3 Ram 1 G
HosXP 3.53.10.29
Update 3.53.12.8

ขึ้นระบบ 26 ธันวาคม 2551 เวลา 00.01 น. By admin
ขอบคุณท่าน อ.Nuttavut สำหรับที่ปรึกษา ทุกๆ เรื่อง
ขอบคุณ อ.ชัยพร และ BMS ที่สรรค์สร้างโปรแกรม HOSxP
และ อ.ทุกท่านในชุมชน Hosxp