ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการตั้งค่า Replication ข้อมูลไปเครื่อง pc ทำยังไงครับ  (อ่าน 12907 ครั้ง)

ออฟไลน์ joe28

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • www.cupchanghan.com
 รบกวนอาจารย์และท่านผู้รู้สอนวิธีการตั่งค่า  Replication ข้อมูลไปเครื่อง pc   ให้ด้วยครับ
พอดีมีเครื่อง SEVER   2  ตัว  ตัวหนึ่งตั้งค่าไว้ใน  Slave list  อยู่แล้วครับ
ใช้งานจริงจาก Sever  อีกตัว  ก็เลยเข้าใจว่า set  IP  เครื่อง  PC ที่เราต้องการสำรองข้อมูลลงใน Slave list ได้เลย
ผลปรากฏว่า eror ต้องไปตั้งค่าอาไรก่อนมั้ยครับ   ??? ??? ???

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จาก  ...admin   มือใหม่
Sompob singwisut
MRS 28
รพ.จังหาร  อ.จังหาร จ.ร้อยเอ็ด
อบรมเชิงปฏิบัติการโดยทีมอาจารย์ จาก BMS ปี 2548
เป็น User อยู่ดี ดี กลายเป็น Admin  มือ อ่อน อ่อน
ปล. ขอคำชี้แนะจากอาจารย์ทุก ๆ ท่านด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Adeno Benzoate

• Sr. Member
  • May You Always Find Happiness in All You Do
    • Langu Hospital
Re: วิธีการตั้งค่า Replication ข้อมูลไปเครื่อง pc ทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 21:41:23 PM »
0
แนะนำตัวด้วยครับ (ยืมคำพูดอาจารย์มาบอก อิอิ  ;D)

ขึ้น Error อะไรครับ
หลังจากเพิ่มใน Slave list แล้ว ได้ทำการ Initial Import, Check Slave หรือยังครับ
https://www.languhospital.com/
https://www.facebook.com/languhos
ขึ้นระบบ 04/11/2552
PowerEdge R440
Processor Intel(R) Xeon(R) Silver 4210R CPU @ 2.40GHz
32GiB System Memory
479GB PERC H730P Adp

ออฟไลน์ kic_kok

Re: วิธีการตั้งค่า Replication ข้อมูลไปเครื่อง pc ทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 06:57:30 AM »
0
แนบรูปมาด้วยก็ดีนะครับ จะได้มองเห็นภาพ error

ใส่ ip ของเครื่อง PC ลงใน Slave list  ของเครื่อง server ตัวเดียวกันนะครับ แล้วก็ดำเนินการเหมือนกับทำ server ตัวที่ สองเลยครับ ว่าแต่ ทำตัวเดียว error หรือเปล่า

พอดีมีเครื่อง SEVER   2  ตัว  ตัวหนึ่งตั้งค่าไว้ใน  Slave list  อยู่แล้วครับ
ใช้งานจริงจาก Sever  อีกตัว  ก็เลยเข้าใจว่า set  IP  เครื่อง  PC ที่เราต้องการสำรองข้อมูลลงใน Slave list ได้เลย
Banmi Hospital Up HOSxP on 25-05-50 By BMS
Master : HP , Linux Cent-OS 6, MySQL 5.5.16 @2011-11-11 
Slave : Acer , Linux Cent-OS 5.3, MySQL 5.1.29rc  
At Date on 11-11-54 : HOSXp Update Version 3.54.10.18

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 17:43:35 PM »
0
ทำตัวเดียวไม่ eror ครับ
แต่พอเซ็ตที่เครื่อง pc ด้วย Replicate ไม่ได้สักเครื่องเลยครับ
โพสต์รูปยังไม่เป็นเอาเป็นแนบไฟล์น่ะครับ
 ??? ??? ???
หน้าตาเหมือนในไฟล์เลยครับ

ขอบคุณครับ

MRS 28
รพ.จังหาร  อ.จังหาร จ.ร้อยเอ็ด
อบรมเชิงปฏิบัติการโดยทีมอาจารย์ จาก BMS ปี 2548
เป็น User อยู่ดี ดี กลายเป็น Admin  มือ อ่อน อ่อน
ปล. ขอคำชี้แนะจากอาจารย์ทุก ๆ ท่านด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 18:27:25 PM »
0
ลองแล้ว ลองเล่า  ไม่ได้ครับ
ช่วยด้วยครับ  ขอบคุณครับ
MRS 28

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 19:19:43 PM »
0
แต่พอเซ็ตที่เครื่อง pc ด้วย Replicate ไม่ได้สักเครื่องเลยครับ
โพสต์รูปยังไม่เป็นเอาเป็นแนบไฟล์น่ะครับ
 ??? ??? ???
หน้าตาเหมือนในไฟล์เลยครับ

ขอบคุณครับ

Error ที่เห็นในไฟล์ที่แนบมา คือ ชื่อผู้ใช้ หรือรหัสผ่าน ฐานข้อมูลผิดครับท่าน
ลองตรวจดูครับ  ;)
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 01:36:28 AM »
0

เท่าที่ดูผมว่ามัน error ครับ

ดูตรง MaxReplicationID กับ LastReplicationID
ทำไมมันเป็นแบบนั้น ซึ่งถ้า Status = Active-Sync มันน่าจะเท่ากันนะครับ
แต่ถ้าไม่เท่ากัน นั่นหมายถึง Status = Active ตัวเลขของ MaxReplicationID จะมากกว่า LastReplicationID

ซึ่งการรัน Replication น่าจะทำหลังจากที่มีการทำ initial import เสร็จแล้ว
ลองตรวจสอบระบบดูใหม่ครับ เครื่องที่รัน Replication เป็นตัวเดียวกับ Master หรือป่าว ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 01:42:10 AM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:15:33 AM »
0
ตามพี่เข้มเลยครับ
Status = Active-Sync มันต้องเท่ากันครับ
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

ออฟไลน์ Oct. Man

• > ชีวิตคือการต่อสู้ ทั้งที่รู้ว่าไม่แพ้หรือชนะ <
    • โรงพยาบาลบางขัน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 09:58:25 AM »
0
ผมว่าเอ้างี้ครับ
1. คุณกำลังจะเอาข้อมูลจาก ตัวไหน ไปยัง ตัวไหน สมมุติเครื่องหลัก master ip = 1.1.1.1  และ slave 1.1.1.2
2. ล็อกอินเข้าไปยังเครื่อง 1.1.1.1  ทำการใส่ค่า host,database,username,password แล้วกด save
3. ทำการ initiel import ไปที่ 1.1.1.2 รอจนเสร็จ
4. มาคลิกที่ Run Agent แล้วกด start เพื่อให้ข้อมูลทั้ง 2 เท่ากัน ถ้าทุกอย่างถูกต้องจะสามารถ startได้

*** ทั้งนี้และทั้งนั้น ข้อมูล host ,database ,username ,password ต้องถูกต้องนะครับ
-------------------------
( ใน windows หรือ linix ครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 10:01:07 AM โดย Oct. Man »
suthep sakunchotiphong<>bangkhan hospital <> Nakhonsitamarat email :bangkhun@hotmail.com,<>Tel. 075371081
<Master server>CentOS 7.0 Mysql 5.7.16-10 Ram 32.0 GB database 3.61.10.31 update ล่าสุด 13/12/2561
<Slave server >CentOS 7.10 Mysql 5.7.16-10 Ram 16.0 GB database 3.61.10.31 ...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:37:16 AM »
0
ที่ไป ที่มา คือยังงี้ครับอาจารย์
คือมีเครื่อง SEVER 2  (master และ slave) ตัว ก่อนหน้าการ Replicate ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ด้วยปัญหาการสำรองข้องมูลจากโปรแกรม HOSxP ที่ รพ.ผมช้ามากครับ ต้องสำรองตอนเย็นส่วนมากสำรองแล้วไม่ complete ครับ เรื่องของเรื่องอยากสำรองข้อมูลไว้ในแผ่น DVD อย่างน้อยเดือนละครั้งและก็เอาไว้ในเครื่อง PC ที่ห้องทำงานอีกเครื่อง(พอดี sever อยู่อีกห้องครับ)  เหตุผล  คือ อยากสำรองไว้หลายจุดครับผม หลังจาก replicate ไว้เครื่อง pc แล้วก็จะง่ายต่อการเขียนข้อมูลลงแผ่น DVD น่ะครับ(ฟังมาครับ)
ได้ถามจากพี่วงสนทนามาว่าสามารถเซ็ต ใน slave list ก็เลยลองดูครับ 
 ยอมรับเลยครับว่าด้วยความไม่รู้เลย set  ip เครื่อง pc ลงไป   แต่ใช้ User และ password  เหมือนกันกับตัว sever  slave  ครับ ก็เลย eror อย่างที่เห็นครับ

อ้างถึง สมมุติเครื่องหลัก master ip = 1.1.1.1  และ slave 1.1.1.2

1.  สมมุติเครื่องหลัก master ip = 1.1.1.1  และ slave 1.1.1.2
2. ล็อกอินเข้าไปยังเครื่อง 1.1.1.1  ทำการใส่ค่า host,database,username,password แล้วกด save
3. ทำการ initiel import ไปที่ 1.1.1.2 รอจนเสร็จ
4. มาคลิกที่ Run Agent แล้วกด start เพื่อให้ข้อมูลทั้ง 2 เท่ากัน ถ้าทุกอย่างถูกต้องจะสามารถ startได้

*** ทั้งนี้และทั้งนั้น ข้อมูล host ,database ,username ,password ต้องถูกต้องนะครับ
[/font]

ถามครับ  ข้อมูล host ,database ,username ,password   ที่ต้องเซ็ตใน master ip = 1.1.1.1 สำหรับเครื่อง  pc ใช้ตัวเดียวกันกับ 1.1.1.2  มั้ยครับ  หรือต้องไปตั้งใหม่ครับอาจารย์ ???

ขออภัยในความอ่อนหัด
ขอบพระคุณทุกคำชี้แนะครับผม

MRS 28

ออฟไลน์ kic_kok

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:47:26 PM »
0
ลองตรวจสอบเพิ่มเติมอีกนิด นะครับ ว่า ที่เครื่อง PC ที่จะนำมาทำเป็น Slave คุณตั้งค่าเหมือนที่คุณใส่ไว้ใน List หรือเปล่า

*** ทั้งนี้และทั้งนั้น ข้อมูล host ,database ,username ,password ต้องถูกต้องนะครับ[/color

แล้วก็ลอง  grant สิทธิ ที่เครื่อง PC อีกครั้ง แล้วเปิด firewall  ของ PC ให้ยอมรับ port Mysql  ด้วยครับ

ข้อมูล host ,database ,username ,password   ที่ต้องเซ็ตสำหรับเครื่อง  ต้องใส่ตามที่คุณสร้างไว้ในเครื่อง PC
Banmi Hospital Up HOSxP on 25-05-50 By BMS
Master : HP , Linux Cent-OS 6, MySQL 5.5.16 @2011-11-11 
Slave : Acer , Linux Cent-OS 5.3, MySQL 5.1.29rc  
At Date on 11-11-54 : HOSXp Update Version 3.54.10.18

ออฟไลน์ Oct. Man

• > ชีวิตคือการต่อสู้ ทั้งที่รู้ว่าไม่แพ้หรือชนะ <
    • โรงพยาบาลบางขัน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 15:39:42 PM »
0
อย่าลืมดูในตาราง replicate_slave แล้วก็ดู slave_no ด้วยนะครับ
suthep sakunchotiphong<>bangkhan hospital <> Nakhonsitamarat email :bangkhun@hotmail.com,<>Tel. 075371081
<Master server>CentOS 7.0 Mysql 5.7.16-10 Ram 32.0 GB database 3.61.10.31 update ล่าสุด 13/12/2561
<Slave server >CentOS 7.10 Mysql 5.7.16-10 Ram 16.0 GB database 3.61.10.31 ...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 15:44:46 PM »
0
ขอบพระคุณทุกคำชี้แนะครับ
กำลังลองดูครับ :D :D :D

ภาวนาขอให้ได้ทีเถอะ  นอนเครียดมา 3 แล้ว
MRS 28