ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม รายการ HMe ใน Drug Profile กับ รายการยากลับบ้าน ใน Discharge  (อ่าน 3860 ครั้ง)

ออฟไลน์ taewan

• Full Member
  • Respect: 0
    • Sanpatong Hospital Chiangmai
รบกวนสอบถาม รายการ HMe ใน Drug Profile กับ รายการยากลับบ้าน ใน Discharge ทำไม ข้อมูลไม่ตรงกันครับ
ดังตัวอย่างที่แนบมา ในรายการ HMe มี อยู่  5 รายการ แต่ใน ยากลับบ้าน มี 14 รายการ
Taewan Chaingam
Sanpatong Hospital Chiangmai
ขึ้นระบบ วันที่ 16 ธันวาคม 2551 โดย Bangkok Medical Solfware Co.,Ltd.
ทีมงาน คุณเขตต์รัฐ บุญจันทร์
Server Master :  DELL  PowerEdge 600 
RAM : 12 Gb.
HD 3 X 146Gb.
Raid 5
MySQL 5.1.24rc 64 bit 
OS CentOS 5.2 64bit

HOSxP Version 3.57.6.28

ออฟไลน์ taewan

• Sanpatong Hospital Chiangmai
select o.rxdate,o.item_no,concat(s.name,' ',s.strength,' ',s.units) as name ,o.qty,o.paidst,d.shortlist  , s.displaycolor  ,u.name1,u.name2,u.name3  from opitemrece o  left outer join s_drugitems s on s.icode=o.icode  left outer join drugusage d on d.drugusage=o.drugusage  left outer join sp_use u on u.sp_use = o.sp_use  left outer join drugitems i on i.icode=o.icode  where o.an='550002548' and o.item_type='H'  order by o.item_no

หาเจอแล้วครับ

แมลง ก็คือ เวลาลบใบสั่ง[F1]  แล้วสร้าง HOME[F4] ใหม่ ข้อมูลเก่าในตราง opitemrece ไม่ได้หายไป
ต้องตามไป Delete ในตราง opitemrece ครับ   ;D
Taewan Chaingam
Sanpatong Hospital Chiangmai
ขึ้นระบบ วันที่ 16 ธันวาคม 2551 โดย Bangkok Medical Solfware Co.,Ltd.
ทีมงาน คุณเขตต์รัฐ บุญจันทร์
Server Master :  DELL  PowerEdge 600 
RAM : 12 Gb.
HD 3 X 146Gb.
Raid 5
MySQL 5.1.24rc 64 bit 
OS CentOS 5.2 64bit

HOSxP Version 3.57.6.28

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Hero Member
  • Project Maneger
  • Respect: +2
ของผมลองสั่ง HOME แล้วลบออกมันก็ออกนะครับและสั่งใหม่ก็มีแต่รายการใหม่นะครับไม่ทราบว่าใช้ V. ไหนครับของผมเวอร์ชั่นหลังปี 55 ปกติครับพี่ taewan ลองใหม่อีกครั้งนะครับ
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

ออฟไลน์ Rxlive2010

กำลังเจอเหตุการณ์แบบเดียวกันเลยครับ น่าจะเกียวกับขั้นตอนการแก้ไขรายการยา HMe ด้วยครับ ถ้าเรียกมาแก้ไขแล้วบันทึก ถ้าเคยบันทึก HMe ไว้โปรแกรมจะแจ้งเตือนว่าให้ทำต่อหรือลบของเดิม ถ้าลบของเดิมก่อนแล้วทำต่อข้อมูลน่าจะมีชุดเดียว(กรณีลบได้ยังไม่ผ่านการเงิน) แต่ถ้าทำโดยไม่ได้ทำตามขั้นตอนนี้แล้ว save ..
ข้อมูลที่แสดงในรายการยากลับบ้านชุดหนึ่งมันจะระบุเป็น Hme แต่อีกชุดหนึ่งมันจะระบุเหมือนการสั่งยา irx และจะแสดงอยู่ในรายการยากลับบ้านทั้งคู่ ข้อมูลเลยออกมาเบิ้ลแต่เป็นรายการคนละประเภทกันครับ
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)
:) -- user น้อยๆ จ้า -- :)