ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติเก่าหายหมดครับ  (อ่าน 7485 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
ประวัติเก่าหายหมดครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 19:33:05 PM »
0
1.วันนี้ได้รับแจ้งว่า มีผู้ป่วยที่เคยมารักษาไม่มีประเก่าเลย ซึ่งผู้ป่วยคนนี้ มีประวัติการรักษามาหลายปีแล้ว เพราะว่าเป็น

คนไข้คลินิคเบาหวาน หลังจากดูประวัติที่ patien emr แล้วหายเกลี้ยงเลย แต่ ชื่อ hn ถูกคนครับ

ตายแน่ๆๆเลย ผมควรจะเริ่มแก้ไขจากตรงไหนก่อนครับ วันนี้เครียสมากเลย รบกวนอ.ทุกท่านแนะนำด้วยครับ

2.เครื่องที่ er แข็งทื่อเป็นเวลา 10-15 นาที   ตอนเที่ยง แล้วก็ใช้ได้ปกติในเวลาต่อมาเป็นมาแล้ว 4วันครับ เป็นแค่ 2เครื่อง ไม่มีการ back up ข้อมูลครับกำลังหาสาเหตุอยู่ครับ ยังมืดมน ช่วยแนะนำในการตรวจเช็คด้วยครับ

ขอบพระคุณมากครับ 
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ Meepooh

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • www.puahospital.go.th
Re: ประวัติเก่าหายหมดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:27:00 AM »
0
1.ถ้าประวัติที่ patien emr หาย นี่น่าจะเกิดจากประวัติการมาโรงพยาบาลของคนใน Table vn_stat ถูกลบไปค่ะ ลองไปเช็คดูค่ะว่าในตารางดังกล่าวยังมีข้อมูลคนไข้คนนี้เหลืออยู่รึเปล่า
2.มีการตั้ง update โปรแกรม+Anti virus หรือ update windows Auto ไว้หรือเปล่าคะ หรืออาจตั้ง scan virus Auto ไว้ ในช่วงเวลาดังกล่าว เคยเจอเหมือนกัน ถ้าตามที่บอกว่าไม่ได้ตั้ง Auto backup ไว้ลองหาดูค่ะ เอาใจช่วยค่ะ  ;D
สุดธิดา  เชียงหนุ้น
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชปัว อ.ปัว จ.น่าน
ขึ้นระบบ 7 พฤศจิการยน 2548
-----------------*_*--------------------
E-mail 1 : konnan0423@hotmail.com
E-mail 2 : meepooh_nuiit6@hotmail.com
Website : www.puahospital.go.th

• kookkaija
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 20:53:22 PM »
0
อ้างถึง
1.ถ้าประวัติที่ patien emr หาย นี่น่าจะเกิดจากประวัติการมาโรงพยาบาลของคนใน Table vn_stat ถูกลบไปค่ะ ลองไปเช็คดูค่ะว่าในตารางดังกล่าวยังมีข้อมูลคนไข้คนนี้เหลืออยู่รึเปล่า
2.มี การตั้ง update โปรแกรม+Anti virus หรือ update windows Auto ไว้หรือเปล่าคะ หรืออาจตั้ง scan virus Auto ไว้ ในช่วงเวลาดังกล่าว เคยเจอเหมือนกัน ถ้าตามที่บอกว่าไม่ได้ตั้ง Auto backup ไว้ลองหาดูค่ะ เอาใจช่วยค่ะ
ขอบคุณ Meepooh มากครับ เดี๋ยวจะลองตรวจเช็คดูก่อนครับ แต่ Anti virus ผมไม่ได้ลงครับ ลงแต่ เจ้าหมีน้อย deep freeze อย่างเดียวครับ ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่า
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

• kookkaija
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 13:55:56 PM »
0
ขออนุญาติดันกระทู้นะครับ ขอความช่วยเหลือครับ
อ้างถึง
เครื่องที่ er แข็งทื่อเป็นเวลา 10-15 นาที   ตอนเที่ยง แล้วก็ใช้ได้ปกติในเวลาต่อมาเป็นมาแล้ว 4วันครับ เป็นแค่ 2เครื่อง ไม่มีการ back up ข้อมูลครับกำลังหาสาเหตุอยู่ครับ ยังมืดมน ช่วยแนะนำในการตรวจเช็คด้วยครับ
สรุปว่า แข็งทื่อทั้งระบบครับ ทุกห้อง ประมาณ 10 กว่านาทีแล้วก็ใช้ได้ตามปกติ เป็นทุกวัน ยังไม่รู้จะทำยังงัยดีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 14:05:41 PM »
0
ตอนที่ระบบแข็ง ลองเปิด MySQL monitor ดูตรง Process list ครับ

ได้ทำ High performance หรือยังครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 14:36:53 PM »
0

.. ลองดูตามที่ อ.mn บอกนะครับ  ..

แล้วลองตรวจสอบดูที่ System Backup History ในระบบ สำรองข้อมูล(หรือดูที่ตาราง system_backup_log)

ลองตรวจสอบดูว่ามีเครื่องคอมฯ เครื่องอื่นๆ 
   มีการสำรองข้อมูลแบบ Auto ในช่วงเที่ยงอยู่บ้างหรือเปล่าครับ  ..  :D ....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 14:58:03 PM »
0
ตอนที่ระบบแข็ง ลองเปิด MySQL monitor ดูตรง Process list ครับ

ได้ทำ High performance หรือยังครับ

ระบบแข็ง  ;D ;D ;D
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 15:02:02 PM »
0
เคยเจอปัญหาเหมือนกันเลยครับ

มีพี่มาบอกว่าประวัติคนไข้หายหมดเลย   เค้าเป็นคนไข้เบาหวานน่าจะมีประวัติอยู่บ้าง
พอผมเข้าไปดูก็หายหมดจริง ๆ   แต่เช็คไปเช็คมา    1 คนมี 2 HN  ซะงั้น

ระบบค้างไปเลยก็เคยเป็นครับ  ของผมน่าจะเป็นที่  my.cnf  ก็เลยไปลองค้นหากระทู้เกี่ยวกับ
my.cnf  แล้วก็ config ใหม่   

ตอนนี้ระบบโอเคอยู่ครับ
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 15:03:24 PM »
0

...  ;D  ;D  ;D ... รู้นะ  คิดอะไรอยู่  ...  ;D  ;D  ;D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 15:18:25 PM »
0
...  ;D  ;D  ;D ... รู้นะ  คิดอะไรอยู่  ...  ;D  ;D  ;D ...

ทำไมรู้ล่ะ อาจารย์ขวดมีปัญหาเรื่องระบบแข็ง หรือเปล่าล่ะคร้าบบบ  ;D ;D ;D
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ peenan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 15:26:09 PM »
0

;D ;D รู้นะว่าคิดเหมือนกันน่ะ
อันตรายแล้วละ สำหรับทริปเขาใหญ่
น้า jd ไปถึงก่อน จองห้องห่างๆ อ.ขวด กับ อ.pop หน่อยนะครับ เราแก่ๆกันแล้ว ไม่สู้เรื่องแข็งๆ
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

ออฟไลน์ Neo28

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 16:05:05 PM »
0
ไม่ทราบคุณ kookkaija  ไปถึงไหนแล้วครับได้ข้อมูลมาหรือยังครับ  เอาใจช่วยอยู่น่ะครับ ;)
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ npk_songdao

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 19:55:44 PM »
0
ลองดูวิธีนี้ดูนะค่ะ แต่ก่อนอื่นควรทำที่เครื่องสำรองก่อนนะค่ะ
    1. ให้ทำใน notebook stand alone โดยใช้คำสั้ง select * from patient where hn ="ป้อนhnที่หาย"
    2. save เป็น patient.cds
    3. login เข้าฐานข้อมูลจริง แล้วไปสายฟ้า เข้า ไปเลือกตาราง patient
    4. ในคิวรี่ ใช้คำสั่ง slect * from patient limit 10 กด run ก่อน
    5. ไป open เลือก patient.cds ที่บันทึไว้ แล้ว open
    6. หลัง open ให้ลบ limit 10 ออก เหลือในคิวรี่แค่ select * from patient แล้ว กด appen เป็นอันเสร็จ พิธี

ลองดูนะค่ะ เพราะเคยเจอปัญหาลักษณะนี้เหมือนกัน ก็จะใช้วิธีนี้แหละค่ะ
Panudda Khomson
Admin Songdao Hospital
เริ่มใช้โปรแกรม Hosxp : ตุลาคม 2549

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 20:23:27 PM »
0

ทำไมรู้ล่ะ อาจารย์ขวดมีปัญหาเรื่องระบบแข็ง หรือเปล่าล่ะคร้าบบบ  ;D ;D ;D

.. ระบบยังปกติดีครับ ..55555....

.. แต่น่าแปลกนะครับ ถ้าไปถามป๋า JD กับ น้า peenan 
   แกจะบอกว่าเรื่องระบบแข็ง ไม่ถือว่าเป็นปัญหา  แต่ถ้าระบบไม่แข็งนี่สิ ถือเป็นปัญหาใหญ่ระดับชาติ
   ไอ้ตัวผมเองก็ งงๆ ไม่ค่อยเข้าใจ
   ว่าเดี๋ยวไปเขาใหญ่ว่าจะสอบถามเหตุผลสักหน่อย ..  ;D  ;D ...

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 22:45:39 PM »
0
 ;D ;D ;D สงสัยต้องอยู่ห่าง ๆ อย่างน้านาญว่าแฮะ....เหอะน่าหัวค่ำน่ะยกให้....ดึกเมื่อไหร่จะรู้สึก ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak