ผู้เขียน หัวข้อ: สิทธิเบิกได้จ่ายตรงราคารวมในใบสั่งยาไม่ปัดเศษทศนิยม แต่ราคาย่อยปัดเศษทศนิยมขึ้น  (อ่าน 3092 ครั้ง)

ออฟไลน์ mhoak

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
รบกวนสอบถามค่ะ สิทธิเบิกได้จ่ายตรงไปตั้งค่าไม่ปัดเศษทศนิยมแล้ว แต่พอปริ้นใบสั่งยาออกมาราคาในรายการย่อยกลับถูกปัดเศษขึ้น แต่ราคารวมไม่ปัดเศษ ต้องไปตั้งค่าตรงส่วนไหนให้ราคาแต่ละรายการไม่ปัดเศษขึ้นคะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
รบกวนสอบถามค่ะ สิทธิเบิกได้จ่ายตรงไปตั้งค่าไม่ปัดเศษทศนิยมแล้ว แต่พอปริ้นใบสั่งยาออกมาราคาในรายการย่อยกลับถูกปัดเศษขึ้น แต่ราคารวมไม่ปัดเศษ ต้องไปตั้งค่าตรงส่วนไหนให้ราคาแต่ละรายการไม่ปัดเศษขึ้นคะ ขอบคุณค่ะ

ทวนสอบชุดคำสั่งแสดงผลในฟอร์มเอกสารว่าดึงข้อมูลจากส่วนใดของระบบใช่ตาราง opitemrece หรือไม่ อย่างไรครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ thachang

• Sr. Member
  • Respect: +2
    • www.thachanghosp.org
ของ รพ.ผมก็เป็นเหมือนกันครับ การเงินไม่ต้องการให้ปัดเศษ เพราะเวลาส่งออกไปนำเข้าที่โปรแกรม E-Claim แล้ว ถ้าตั้งปัดเศษแล้วจะไม่ตรงกับโปรแกรม E-Claim เพราะ E-Claim จะไม่ปัดเศษ ทำให้เกิดปัญหาครับ แต่ตอนนี้ปัญหาคือตั้งค่าใน HOSxP ให้ไม่ปัดเศษ ตรงการเงินกับห้องยาปัดเศษให้ แต่ตรงจุดห้องตรวจแพทย์พิมพ์ใบสั่งยาออกมาก็ยังปัดเศษอยู่ดีครับ จึงขอรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ ว่าจะแก้ไขอย่างไรให้ตรงกับ โปรแกรม E-Claim  หรือมีวิธีแก้ไขฟอร์มใบสั่งยาเปลี่ยนไปดึงจากตาราง opitemrece ได้อย่างเดียวครับ
โรงพยาบาลท่าช้าง  ต.โพประจักษ์  อ.ท่าช้าง จ.สิงห์บุรี
Server Main   Centos 7  / MariaDB 5.5.63
Server Slave  Centos 7  / MariaDB 5.5.63

ออฟไลน์ thachang

• Sr. Member
  • Respect: +2
    • www.thachanghosp.org
ถ้าจะปรับคำสั่งแสดงผลในฟอร์มเอกสารว่าดึงข้อมูลตาราง opitemrece ต้องปรับอย่างไรครับ

select d1.*,v1.*,o1.*,s.*,t.blobtext,t.blobtext2,p.drugallergy,ofbs.dtx1,ofbs.dtx2,i1.name as pdx_name,
concat(hc.hosptype,hc.name) as hospmain_name,
concat(hcs.hosptype,hcs.name) as hospsub_name

from doctor_order_print d1
left outer join vn_stat v1 on v1.vn=d1.vn
left outer join ovst o1 on o1.vn=d1.vn
left outer join patient p on p.hn = v1.hn
left outer join icd101 i1 on i1.code=v1.main_pdx
left outer join opdscreen s on s.vn = d1.vn
left outer join opdscreen_fbs ofbs on ofbs.vn=o1.vn
left outer join hospcode hc on o1.hospmain=hc.hospcode
left outer join hospcode hcs on o1.hospsub=hcs.hospcode
left outer join tempreport t on t.name=d1.vn and t.reportname="DOCTOR-FORM"
where d1.vn="470529131938" and d1.print_server="DOCTOR-1"
โรงพยาบาลท่าช้าง  ต.โพประจักษ์  อ.ท่าช้าง จ.สิงห์บุรี
Server Main   Centos 7  / MariaDB 5.5.63
Server Slave  Centos 7  / MariaDB 5.5.63