ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามรื่องคลินิกพิเศษเบาหวานความดันครับ  (อ่าน 2803 ครั้ง)

ออฟไลน์ champion

• Full Member
  • Respect: 0
พอดีเจ้าหน้าที่ๆ รพ. ต้องการจัดระเบียบทะเบียนผู้ป่วยเบาหวานความดันใหม่ครับ  โดยที่ในทะเบียนผู้ป่วยเบาหวานจะมีผู้ป่วยเบาหวานอย่างเดียวและเบาหวานร่วมกับโรคความดันอยู่ด้วย อันนี้ไม่มีปัญหาครับ  แต่ประเด็นอยู่ที่ว่า พี่ๆเค้าต้องการให้ผู้ป่วยในทะเบียนคลินิกความดัน  มีแต่ผู้ป่วยความดันล้วนๆโดยไม่เอาผู้ป่วยความดันที่มีโรคร่วมเบาหวาน เข้ามาอยู่ในทะเบียนด้วย  มีวิธีตั้งค่าตรงไหนไหมครับที่นอกเหนือจากการลบรายชื่ผู้ป่วยคนนี้ออกจากทะเบียน  รบกวนด้วยนะครับผมม^^    ;D ;D ;D
ขึ้นระบบเมื่อปี   2550  

ใช้ HOSxP  Version  3.56.3.8 

master server  :  HP Proliant   รุ่น  ML 350 G6  RAM   16  GB

salave  server  :  Dell  Power edge  R210        RAM   8  GB

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
Re: รบกวนถามรื่องคลินิกพิเศษเบาหวานความดันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 20:34:47 PM »
0
 ;D ง่ายๆ ตามภาพ ประยุกต์เอานะครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ champion

• Full Member
  • Respect: 0
Re: รบกวนถามรื่องคลินิกพิเศษเบาหวานความดันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 10:33:23 AM »
0
ขอบคุณครับอาจารย์ทัศ  8) 8) 8) 8)
ขึ้นระบบเมื่อปี   2550  

ใช้ HOSxP  Version  3.56.3.8 

master server  :  HP Proliant   รุ่น  ML 350 G6  RAM   16  GB

salave  server  :  Dell  Power edge  R210        RAM   8  GB

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

• Sr. Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 12:35:01 PM »
0
ผมไม่เห็นความแตกต่าง หรือประโยขน์ในการจำแนกผู้ป่วยออกเป็นกลุ่ม ๆ แบบนี้นัก ถ้าจะทำเพื่อผลการรักษาก็น่าจะดูที่ ผลแลปเป็นสำคัญมากกว่า แล้ซีเรียสกันมากเลยนะ ความดันกี่คน เบาหวานกี่คน เบาหวานความดันกี่คน สถิติพวกนี้เอาไปใช้อะไร นอกจากรายงานส่วนกลาง ซึ่งมีข้อมูล จากแฟ้ม chronic อยู่ในมือแล้ว นับเองไม่เป็นรึไง   ??? ??? ???
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี