ผู้เขียน หัวข้อ: resync vn คืออะไร แล้วเอาไว้ใช้ในกรณีไหนครับ  (อ่าน 18171 ครั้ง)

ออฟไลน์ sshpt

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • http://ss-hospital.no-ip.org/
resync vn คืออะไร แล้วเอาไว้ใช้ในกรณีไหนครับ ;D
รพ.เสิงสาง จ.นครราชสีมา  (ขนาด 30 เตียง)  Server IBM eServer xSeries 226 
CPU Xeon 3.0 GHz.  SISC-HD 73 Gb. X 2  ECC-Ram 512 Mb. X 2
ขึ้นระบบโดยทีม BMS เดือน เมษายน 2550
OS CentOS 5.1 MySQL 5.1.23-rc  HosXP V.3.51.9.23 เมื่อ 25 กย. 51
ss-hospital@hotmail.com   >>>   http://ss-hospital.no-ip.org/

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: resync vn คืออะไร แล้วเอาไว้ใช้ในกรณีไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 09:57:59 AM »
0
เอาไว้ใช้ในกรณีที่มีการแก้ไขข้อมูล บางอย่าง หรือข้อมูลบางตารางหาย ไม่ถูกต้อง ไม่ตรงกัน

โดย resync vn  จะทำการ ตรวจสอบตารางที่มี vn อ้างอิงให้ถูกต้องตรงกันครับ

(ถูกป่าวหว๋า)  :D
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ anurak

• Newbie
  • *
  • System.out.print(line)
Re: resync vn คืออะไร แล้วเอาไว้ใช้ในกรณีไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 14:38:56 PM »
0
น่ารำคาญมากครับ ช่วยทำให้มันไม่มีทีเถอะ หรือ หาวิธีอย่างอื่นเถอะครับ
นานวันไป record มาก ก็ค้าง
ที่นี่ค้างประจำ
เสียเวลาจริงๆเลย

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 14:40:24 PM »
น่ารำคาญมากครับ ช่วยทำให้มันไม่มีทีเถอะ หรือ หาวิธีอย่างอื่นเถอะครับ

เอิ่ม... ช่วยศึกษา ระบบการทำงานให้เข้าใจมากกว่านี้ ก่อนแสดงความเห็นแบบนี้ได้ไหมครับ... ดูไม่สร้างสรรค์เลย
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 14:49:05 PM »
ในสภาพปกติ ก็ไม่ได้ใช้หรอกนะครับ
แต่ว่าการแสดงความเห็นแบบนี้ไม่เหมาะสมนะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 15:06:04 PM »
0

-----------------------------------------------------------------------------------------
ผู้พัฒนา เขาทำเพื่อช่วยตรวจสอบข้อมูล ทำให้ข้อมูลมีความสมบูรณ์ขึ้น
ถ้าไม่อยากใช้ ก็ไม่ต้องไปคลิก ก็ได้นะครับ ไม่มีใครบังคับ
ที่ทำแล้วค้าง เพราะ Server ยังไม่รองรับระบบ หรือ ปรับแต่งค่า MySQL ไม่เหมาะสมหรือเปล่าครับ
หรือถ้า Server ไม่รองรับ สามารถเลือกใช้ในช่วงเวลาที่เหมาะสม เช่น ตอนที่ User ไม่ค่อยใช้งานได้ครับ
ปล. ควรโพสด้วยคำพูดที่เหมาะสมสักนิดนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 09:46:22 AM »
0
ต้องขออภัยที่ไม่สุภาพครับ เพราะมันเป็นเกือบจะทุกวันช่วงหลังๆ
ทำให้เสียเวลาจริงๆครับ
คิดว่าหลายที่คงจะเป็นแบบผมเหมือนกัน แล้วตอนที่ค้าง resync คนที่เขาไม่รู้เขาจะเข้าใจว่าเป็น ที่ server จังหวัดแล้วก็โทรถามกันว่า "วันนี้ hos คีย์ได้ไหม" ซึ่งผมคิดว่า ไม่เกี่ยวกันครับ
ส่วน โปรแกรมฐานข้อมูล ก็ไม่ได้ไปปรับจูนอะไรเลยครับ
หรือว่าต้องไปปรับอะไรอีก.. ช่วยชี้แนะแนวทางการศึกษาระบบให้ด้วยครับ ถามแบบคนไม่รู้จริงๆครับ
ตอนปิด Sync ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ก็ต้องมา Resync ทั้งหมดอีกอยู่ดีก่อนส่งออก
เพราะจะมีปัญหา Seq ไม่มีในหลายๆแฟ้ม
แต่ที่อยากรู้จริงๆคือ ตอนทีเปิดให้ sync แล้วค้างครับ ยังไม่เห็นมีใครตอบให้ได้แบบเด็ดขาดไปเลยครับ

แต่พอรู้อย่างนี้แล้วผมก็จะปิด sync ไปเลยดีกว่าครับ แล้วรอจังหวะเอา
ขอบคุณพี่ๆทุกคน ที่มาตอบให้ครับ แล้วผมต้องขอโทษอีกครั้งนะครับที่ใช้คำพูดไม่เหมาะสม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 10:36:08 AM »
0
ต้องขออภัยที่ไม่สุภาพครับ เพราะมันเป็นเกือบจะทุกวันช่วงหลังๆ
ทำให้เสียเวลาจริงๆครับ
คิดว่าหลายที่คงจะเป็นแบบผมเหมือนกัน แล้วตอนที่ค้าง resync คนที่เขาไม่รู้เขาจะเข้าใจว่าเป็น ที่ server จังหวัดแล้วก็โทรถามกันว่า "วันนี้ hos คีย์ได้ไหม" ซึ่งผมคิดว่า ไม่เกี่ยวกันครับ
ส่วน โปรแกรมฐานข้อมูล ก็ไม่ได้ไปปรับจูนอะไรเลยครับ
หรือว่าต้องไปปรับอะไรอีก.. ช่วยชี้แนะแนวทางการศึกษาระบบให้ด้วยครับ ถามแบบคนไม่รู้จริงๆครับ
ตอนปิด Sync ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ก็ต้องมา Resync ทั้งหมดอีกอยู่ดีก่อนส่งออก
เพราะจะมีปัญหา Seq ไม่มีในหลายๆแฟ้ม
แต่ที่อยากรู้จริงๆคือ ตอนทีเปิดให้ sync แล้วค้างครับ ยังไม่เห็นมีใครตอบให้ได้แบบเด็ดขาดไปเลยครับ

แต่พอรู้อย่างนี้แล้วผมก็จะปิด sync ไปเลยดีกว่าครับ แล้วรอจังหวะเอา
ขอบคุณพี่ๆทุกคน ที่มาตอบให้ครับ แล้วผมต้องขอโทษอีกครั้งนะครับที่ใช้คำพูดไม่เหมาะสม

ที่อธิบาย ตกลงเป็นเรื๋อง Resync vn หรือเรื่อง  BMS Sync Datacenter หรือ Replicate Syn กันแน่ครับ  อ่านแล้วมีงง
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 10:49:53 AM »
0
เป็น Resync vn ตอนกดบันทึกครับ  ::)
ที่บอกว่าคนเข้าใจผิดว่าเป็นที server จังหวัด อันนี้คือเข้าใจว่า hos จะ resync ข้อมูลเข้าจังหวัดด้วยตอนกดบันทึกครับ 
ไม่ใช่ เรื่่องของ datacenterครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2015, 10:55:17 AM โดย anurak »

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 11:40:59 AM »
0
มีภาพหน้าจอที่พบปัญหามั้ยครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ @ชายคนหนึ่ง@

• Full Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลบางกล่ำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 09:20:18 AM »
0
เข้ามางงนิดหน่อยตรงตอน
" hos จะ resync ข้อมูลเข้าจังหวัดด้วยตอนกดบันทึก" ตกลงว่าเป็นตอนไหนกันแน่เนี้ย แล้วทำไมตอนบันทึกข้อมูลลง hos ถึงได้ resync ข้อมูลเข้าจังหวัด ตกลงฐานข้อมูลอยู่ไหนเนี้ย อยู่ที่รพ. หรือว่าอยู่ที่จังหวัด

เอาภาพหน้าเจ้าปัญหามาอย่างที่ท่าน golf_win แนะนำหละกัน

:P  :o  :-X  :-\
Tammarat Kaden : Bangklam Hospital
นักวิชาการคอมพิวเตอร์

Master Server : CentOS 6.5 64Bit IBM x3250 M4
Memory 20GB  HDD  500GB
MariaDB 10.4.7

Slave Server : CentOS 6.4 64bit Dell Power Edge T110 ll
Intel(R) Xeon(R) CPU E31220 @ 3.10GHz cpu MHz 1600 Memory 4GB HDD  1TB

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 16:19:34 PM »
0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:07:08 AM »
0
ขอดูภาพ ปุ่มที่คลิก จากเมนูไหนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 15:22:10 PM »
0
ขอดูภาพ ปุ่มที่คลิก จากเมนูไหนครับ
อันนี้ใน one stop ใส่ข้อมูลเสร็จแล้วบันทึก พอมาถึงตรงนี้จะค้างยาวเลยครับ จนต้องบังคับปิดออก

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 16:18:32 PM »
0
อันนี้ใน one stop ใส่ข้อมูลเสร็จแล้วบันทึก พอมาถึงตรงนี้จะค้างยาวเลยครับ จนต้องบังคับปิดออก

HOSxP  หรือ  HOSxP_PCU  เวอร์ชันไหนครับ คงต้องทวนสอบ My.CONF ด้วยกระมังครับ.ท่าน อ.สุขใจ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 16:11:22 PM »
0
hosxp_pcu 3.58.9.19 ครับ

และค่าใน my.ini

[mysqld]
basedir=D:\Program Files\HOSxP_PCU\MySQL
datadir=D:\Program Files\HOSxP_PCU\MySQL\data
character-set-server=tis620
key_buffer=64M
table_cache=512
sort_buffer_size=1M
read_buffer_size=1M
read_rnd_buffer_size=1M
myisam_sort_buffer_size=128M
max_allowed_packet=256M
join_buffer_size=1M
concurrent_insert=2
max_heap_table_size=64M
query_cache_size=64M
innodb_data_file_path=ibdata1:100M:autoextend
innodb_flush_log_at_trx_commit=2
innodb_buffer_pool_size=200M
innodb_additional_mem_pool_size=20M
innodb_log_file_size=128M
innodb_log_buffer_size=8M
innodb_lock_wait_timeout=50
innodb_support_xa=0
innodb_locks_unsafe_for_binlog=1
innodb_thread_concurrency=0
innodb_doublewrite=0
myisam-recover=FORCE,BACKUP
default_storage_engine=MyISAM
event_scheduler=1
max_connections=1000
innodb_file_per_table
skip-character-set-client-handshake
skip-name-resolve
big-tables

[mysql]
default-character-set=tis620
[mysqldump]
default-character-set=tis620
max_allowed_packet=16M
allow-keywords
[WinMySQLadmin]
user=sa
password=sa
Server=D:\Program Files\HOSxP_PCU\MySQL\bin\mysqld.exe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 16:48:00 PM »
0
ถ้า HOSxP PCU แนะนำ Server ให้ลงเป็น Linux Server เช่น CentOS 6.7 64 bit
RAM 8 - 16 G และปรับแต่ง my.cnf ให้เหมาะสม จะไม่มีปัญหาในเรื่องนี้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 10:50:30 AM »
0

ถ้างั้นขอวิธีการหรือ ลิงค์ไปหน้า ติดตั้งใน OS linux ด้วยครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 11:00:13 AM »
ลองดูตัวอย่างเบื้องต้น ตาม Link นี้ครับ

http://hosxp.net/smf2/index.php/topic,29226.msg252952.html#msg252952