ผู้เขียน หัวข้อ: บาง record ใน person ไม่แสดงในบัญชี 1  (อ่าน 7268 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

• Sr. Member
  • Respect: +1
บาง record ใน person ไม่แสดงในบัญชี 1
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 14:22:08 PM »
0
เจอเคส(ในเขต)ที่มารับบริการมีชื่อในเวชระเบียนครบถ้วนดี  มีเวลาว่างก็เลยซักประวัติเพื่อลงบัญชี 1 ปรากฎว่าค้นหาไม่พบ เข้าไปที่บ้านเลขที่นั้นก็ไม่มีชื่อ กดเพิ่มบุคคลก็ขึ้น Dupplicate CID อ้าว งงเลย เข้าไปค้นในตาราง person (ใช้ CID จาก เวชระเบียน) ก็มีข้อมูลครบ house_id,village_id ถูกต้อง ต้องตรวจสอบฟีลด์ไหนอีกมั้ยครับ งง งง  :-\  ???
PCU 3.54.12.15  stand alone on win7 ultimate
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: บาง record ใน person ไม่แสดงในบัญชี 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 14:29:31 PM »
0
select  * from person where cid="xxxxxxxxxxxx"  ดูสถานะ ว่าบันทึกเป็น death=Y หรือเปล่าครับ..
และลองตรวจสอบตาราง select * from ptcardno where cardno=x-xxxx-xxxxx-xx-x  หากพบว่ามีรายการในตารางนี้ ให้ลบรายการนี้ออก แล้วลองเพิ่มไปที่บัญชี 1 ใหม่ครับ ลองดู :)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

Re: บาง record ใน person ไม่แสดงในบัญชี 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 15:47:10 PM »
0
ในตาราง person ฟิลด์ death เป็นค่าว่างครับ และ ลบข้อมูลจาก ptcardno แล้ว ต้องลบ record นี้จากตาราง person เลย แล้วค่อยเพิ่มเข้าไปใหม่ ใช่มั้ยครับ
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 22:50:05 PM »
0
ในตาราง person ฟิลด์ death เป็นค่าว่างครับ และ ลบข้อมูลจาก ptcardno แล้ว ต้องลบ record นี้จากตาราง person เลย แล้วค่อยเพิ่มเข้าไปใหม่ ใช่มั้ยครับ

ไม่ใช่ครับ..แค่ลบ record จาก ptcardno  แล้วนำค่า 13 หลักจริงมาบันทึกในบัญชี 1 รายนั้นได้เลยครับ ไม่ต้องลบ person
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ teerapun_top

• คิดแล้วทำ ทำแล้วคิด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:06:54 PM »
0
ตาราง ptcardno มีความสำคัญอย่างไร เกี่ยวข้องกับตารางอะไรบ้างครับ  ;D
นายธีรพันธ์ บวรสถิตย์  นักวิชาการสาธารณสุข
กลุ่มงานเวชปฎิบัติครอบครัวและชุมชน
โรงพยาบาลบ่อไร่  อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด
-ดูแลระบบรายงาน 21/43 แฟ้มโรงพยาบาล
-ยังขาดประสบการณ์อีกเยอะต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ
e-mail:teerapun_pbht@hotmail.com

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 15:49:48 PM »
0
ตาราง ptcardno มีความสำคัญอย่างไร เกี่ยวข้องกับตารางอะไรบ้างครับ  ;D

ส่วนใหญ่เกี่ยวข้องกับแฟ้ม  เวชระเบียน  ตาราง patient ครับ..ปกติจะเก็บเลขประชาชนไว้ที่ตารางนี้ ในกรณีมีการเปลี่ยน HN ทุก 5 ปีหรือคนไข้เปลี่ยนชื่อ สกุล จะค้นหาไม่เจอในเวชระเบียน แต่ถ้าค้นจาก cid จะพบว่ามีการใช้งาน 13 หลักนี้แล้วใน patient ซึ่งระบบงานทำแฟ้มเวชระเบียน และบัญชี 1 person จะวิ่งตรวจสอบ 13 หลักมาที่ตารางนี้ก่อนว่ามีในระบบหรือไม่น่ะครับ...ก็น่าสนใจเพียงแต่ เมื่อมีการ change HN แล้วตารางนี้ ไม่ถูกแก้ไขคอลัมน์ hn ตามไปด้วย  ทำให้ดูเหมือนว่า มีการใช้งาน 13 หลักนี้แล้วในระบบกับ HN เก่า ๆ ที่ผ่านมา...(อันนี้จากประสบการณ์ของผม เพราะที่ รพ.เปลี่ยน HN ทุก 5 ปี และก็เคยเจอปัญหาลงทะเบียนใหม่ไม่ได้ทั้งเวชระเบียน OPDCARD+บัญชี 1)

ออฟไลน์ worawit

• Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 06:32:14 AM »
0
ขอบคุณ อ.เกื้อครับผมได้ความรู้ใหม่ๆๆ อีกแล้วครับ
รพ.ศรีวิไล จ.บึงกาฬ ขนาด 30 เตียง
อบรม Hosxp กับ อ.MN ครั้งแรกที่เชียงใหม่
อบรม Hosxp กับ อ.MN ที่ศูนย์ ICT ขอนแก่น
อบรม Hosxp_PCU กับ BMS ร.ร.เอเชียแอร์พอร์ต
อบรม Hosxp และ Hosxp_PCU กับ อ.นาจ อ.อ๊อด ที่นครปฐม,รพ.พรเจริญ
ขอบคุณ อ.MN อ.โก้ อ.Jdadmin1 อ.เกื้อ อ.ขวด และ อ.อื่นๆบน Web ที่ไม่ได้เอยนามที

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 16:19:14 PM »
0
ลบจาก ptcardno แล้วก็เพิ่มไม่ได้อยู่ดี เพราะใน person มันมีข้อมูอยู่แล้วเพียงแต่ไม่แสดงในบัญชี 1 มีแบบนี้หลายเรคคอร์ดด้วย ให้ลบทีละเรคคอร์ดคงไม่ไหว
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมสั่ง serial check + upgrade structure ไปอีกรอบแล้วรีสตาร์ท MySQL ก็กลับมาปกติแล้วครับ 
โปรแกรมเริ่มซับซ้อน อะไร ๆ ก็เกิดขึ้นได้ละมั้ง