ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาจารย์เรื่องตามราง clinic ครับ  (อ่าน 5087 ครั้ง)

ออฟไลน์ arabama

• Full Member
  • Respect: +1
สอบถามอาจารย์เรื่องตามราง clinic ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 12:34:58 PM »
0
สอบถามอาจารย์เรื่องตามราง clinic ครับ ได้กดหนดค่า no_export เป็น Y ในผู้ป่วยโรคเรื้อรังที่ไม่เข้าเกณฑ์ chronic ของ สปสช. ในตาราง clinic (ตามที่พี่BMSมาอบรมให้) แต่พบว่า ผู้ป่วยโรคเรื้อรังที่ไม่เข้าเกณฑ์ chronic  ยังถูกส่งออกมา21แฟ้มอยู่ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขยังไงครับ
CUP.Khonsawan Chaiyaphuam
**เราเป็นคนสุดท้ายที่ปลายแถว  มือต้องแจว เท้าต้องจ้ำตามคำสั่ง***

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: สอบถามอาจารย์เรื่องตามราง clinic ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 13:09:04 PM »
0
คนไข้รายนั้น ป่วยทั้งโรคที่อยู่ใน 21 แฟ้ม และโรคนอกระบบคลินิคของ 21 แฟ้ม หรือว่า จนท. บันทึกรหัส icd10 ผิดพลาดแต่ลงทะเบียนคลินิกถูกต้อง ลองสุ่มดูรายชื่อที่คลาดเคลื่อนจากบัญชี 1 สัก 4-5 รายครับ ที่ว่า error
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

Re: สอบถามอาจารย์เรื่องตามราง clinic ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 18:38:51 PM »
0
ยกตัวอย่างเช่น ผู้ป่วย โรค Thalassemia รหัส D50-D64 ,ผู้ป่วย G6PD , ผู้ป่วยกลุ่ม จิตเภทและหลงผิด F20-F29 ฯลฯ ซึ่งไม่จัดอยู่ในผู้ป่วยโรคเรื้อรัง ของ สปสช.ในปีนี้นะครับ  แต่ว่าทาง รพ.สต.เองก็ต้องการลงโรคประจำตัวของผู้ป่วยไว้ในบัญชี 1 เพื่อเป็นฐานข้อมูลและทำรายงาน จึงได้ไปเพิ่มผู้ป่วยกลุ่มเหล่านี้ไว้ในตาราง Clinic เพื่อให้สามารถเลือกกลุ่มได้เวลาบันทึกโรคประจำตัวในบัญชี1  แต่ไม่อยากให้ผู้ป่วยกลุ่มเหล่านี้ถูกส่งออกเวลาส่ง 21 แฟ้มเพราะไม่จัดอยู่ในผู้ป่วยโรคเรื้อรัง ของ สปสช. นะครับไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ
**เราเป็นคนสุดท้ายที่ปลายแถว  มือต้องแจว เท้าต้องจ้ำตามคำสั่ง***

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 20:01:40 PM »
0
ตามความเห็นนะครับ ก็ลงทะเบียนแต่ว่าไม่ต้องส่งออกครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 20:12:48 PM »
0
ตามความเห็นนะครับ ก็ลงทะเบียนแต่ว่าไม่ต้องส่งออกครับ
ครับก็คืออยากลงทะเบียน แต่ว่าไม่อยากส่งออก แต่ไม่รู้กำหนดค่าตรงไหน เพราะลองไปกำหนดใน no_export เป็น Y แต่ยังถูกส่งออกอยู่ครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 06:36:59 AM »
0
อ้างถึง
ครับก็คืออยากลงทะเบียน แต่ว่าไม่อยากส่งออก แต่ไม่รู้กำหนดค่าตรงไหน เพราะลองไปกำหนดใน no_export เป็น Y แต่ยังถูกส่งออกอยู่ครับ
;D ;D ;D
คงต้องทำตาราง clinic ไว้ 2 ตาราง
อันหนึี่งเอาไว้ใช้งาน เซ็ท clinic ที่ต้องการลงทะเบียนให้ฟิลด์ chronic เป็น Y
อีกตารางเอาไว้ตอนส่งข้อมูล เซ็ทเฉพาะ clinic ที่สปสช.ต้องการให้ฟิลด์ chronic เป็น Y
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak