ผู้เขียน หัวข้อ: endian firewall  (อ่าน 4900 ครั้ง)

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• Sr. Member
  • หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
  • Respect: 0
endian firewall
« เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 22:01:19 PM »
0
แต่ก่อนอินเตอร์เน็ต รพ.ต่อเข้ากับโมเด็มโดยตรง เล่นได้เต็มที่ไม่ได้บล๊อคอะไร
ต่อมาพักหลังผมเอา endian firewall เข้ามาใช้ เพื่อเก็บ Log และบล๊อคเวปที่ไม่เหมาะสม
ก็ใช้งานได้ โอเคดีครับ แต่ผม(และหลายๆคน)รู้สึกว่ามันช้าลงเยอะเลยตั้งแต่ใช้ endian firewall
จะเปิดหน้าเวปแต่ล่ะหน้าโหลดช้ามากมาก ไม่รู้เป็นเพราะอะไร
มีท่านไหนที่ใช้ endian firewall บ้างครับ เป็นเหมือนผมไหม หรือผมต้องไปตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมอีกครับ
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
Re: endian firewall
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 22:32:36 PM »
0
ต้องดูเรื่องของการกำหนดขนาดของ
cache ให้เหมาะสมครับ และค่อยๆดู กราฟสถานะ
ควบคู่ไปด้วยครับ แล้วก็ลองสังเกตุดูที่สถานะของ swap ด้วยครับ
ส่วนมาก ถ้ากราฟของ swap กระดิก ระบบโดยรวมจะช้าไปด้วย
สาเหตุจากใช้ RAM จนหมดแล้วมาใช้ พื้นที่ swap บน HD มาเพิ่ม
ก็เลยช้า เนื่องจากการ acces ของข้อมูลใน HD จะช้ากว่า RAM มาก

ต้องดูในส่วนของการตั้งค่า proxy > cache ครับ  ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• Sr. Member
  • หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
  • Respect: 0
Re: endian firewall
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 22:48:20 PM »
0
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปลองดูครับ
อีกอย่างผมใช้คอม pentium 4  3.0GH  RAM 512 MB  HDD 40 GB
ไม่รู้ HDD จะมีส่วนไหมครับ เพราะผมใช้ ของเก่าความเร็วรอบ 5400 rpm
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550