ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเข้าใจระบบ DataCenter ถูกป่าวครับแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 9898 ครั้ง)

ออฟไลน์ James011

• Hero Member
  • Respect: +16
 ;D ;D ผมเข้าใจระบบ Datacenter ถูกป่าวครับ
    1. มีสถานีอนามัยในเขตรับผิดชอบ  7 สอ.
    2. ติดตั้ง HOSxP PCU ทุกสอ.
    3. ทุกสอ.มี Server เป็นของตัวเอง
    4. ถ้าจะทำระบบ Datacenter ต้องหา Server เพิ่มอีก 1 ตัวเพื่อจะทำเป็น Datacenter
    5. แล้ว Backup ข้อมูลจาก 7 สอ. เข้า Datacenter
    6. ทำ Report จาก Datacenter เพื่อดูข้อมูลภาพรวมในเขตรับผิดชอบ

***********ผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ*********************    ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Project Maneger
  • Respect: +2
Re: ผมเข้าใจระบบ DataCenter ถูกป่าวครับแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 07:48:24 AM »
0
ใช้ Server ตัวเดียว
    ทุกสอ.ใช้ข้อมูลที่เดียวกันครับ
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

Re: ผมเข้าใจระบบ DataCenter ถูกป่าวครับแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 08:02:30 AM »
0
 ;D ;D แสดงว่า ทุกสอ.(ห่างกันหลายกิโล) เวลาลงข้อมูล  data จะวิ่งผ่านระบบ Internet ทั้งหมดมันทำให้ระบบช้าป่าวครับ 
        *** ถ้าให้สอ.ลงข้อมูลเข้า Server ตัวเอง ผ่านระบบ LAN ของตัวเอง ***
       ***  แล้วค่อย Backup เข้า Datacenter ผ่านระบบ Internet จะเร็วกว่ากว่าป่าวครับ***
        *** แนะนำด้วยครับ*****

ออฟไลน์ Knott

• Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 08:33:42 AM »
0
อยากรู้เหมือนกันครับ   แล้วก็เคยอ่านในบอร์ด ตัว server datacenter ต้องใช้ server windown เท่านั้น แล้วตอนนี้พัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ ลงใน linux ได้หรือยังครับ
รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:49:59 AM »
0
สุรา (เหล้า=เล่า) ให้ฟัง
ตอบให้ clear ตรงนี้เลยดีกว่า
ที่สุพรรณบุรี ทำแบบี้ครับ (ที่อื่น ๆ ก็มีทำมาก่อนแล้ว เช่น 101 => ทำกันทั้งจังหวัด กาญจนบุรี => ทำบางอำเภอ)
1. ลง HOSxP_PCU (ที่สุพรรณเรียก BMSeCare ...กำลังจะเปลี่ยนชื่อใหม่อีกแล้ว) ทุก สอ. ใช้หมด ลงบน Windows ไม่มี server สำหรับ สอ. แต่ละแห่ง (มีบางแห่งกำลังจะทำ) ใช้ PC ที่ทำงานอยู่แล้ว เชื่อมต่อกันเองภายใน สอ. ได้ โดยมี 1 เครื่องลง MySQL ไว้ และลงโปรแกรมทำงานได้ เครื่องอื่น ๆ connect มาใช้ข้อมูลในเครื่องนี้
2. ที่ สสจ. ติดตั้งระบบ Data Center โดยมีเครื่องที่เก็บฐานข้อมูลเป็น Linux 1 เครื่อง (Databse Server) และเครื่องที่เป็น Gateway ของระบบ 1 เครื่อง (ลง HOSxP data gateway ไว้) เพื่อทำหน้าที่เป็นทางผ่าน (ประตู) รับข้อมูลจาก สอ. เข้ามาเก็บที่ Server Linux (เป็น 2-tier)
3. ทุก ร.พ. (ในอนาคต - ปัจจุบัน บาง ร.พ.) ลง HOSxP ใช้งานใน ร.พ.
4. ทุกสถานบริการบันทึกข้อมูลตามโปรแกรม ให้ครบถ้วน และเปิดโปรแกรม Sync ข้อมูล (HOSxP DWsync Agent) เข้าสู่ Data Center (สอ. => ทุกครั้งที่เปิดโปรแกรม จะ sync โดยอัตโนมัติ)
ดังนั้นที่สำคัญคือทุกสถานบริการต้องสามารถเชื่อมต่อผ่านเครือข่ายระหว่างหน่วยงานได้ (WAN) พูดง่าย ๆ คือต้องต่อ Internet ได้นั่นเอง เพื่อให้ข้อมูลๆหลเข้า Data Center แบบ real time (ถ้าเปิดโปรแกรม sync ไว้)
5. ทุกสถานพยาบาลสามารถเรียกดูประวัติการรักษาพยาบาลผ่านระบบ DWEMR ได้ (ต่ออินเตอร์เน็ต)
6. สสจ.สามารถดูรายงานได้ (สด ๆ) จาก สสจ. เอง ไม่ต้องรอข้อมูลจากพื้นที่ (ถ้าทุกสถานบริการส่งข้อมูลแบบ Online Real time)
7. ทุกสถานบริการ (ที่ได้รับอนุญาต) สามารถดูรายงานที่กำหนด/ผลงานของหน่วยงานที่รับผิดชอบ ผ่าน Web ได้ (อ. mn กำลังพัฒนา)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 12:09:52 PM »
0
 ;D ;D ขอบคุณครับ  ;D ;D  ถามต่ออีกนิดครับ ข้อ 2

2. ที่ สสจ. ติดตั้งระบบ Data Center โดยมีเครื่องที่เก็บฐานข้อมูลเป็น Linux 1 เครื่อง (Databse Server) และเครื่องที่เป็น Gateway ของระบบ 1 เครื่อง (ลง HOSxP data gateway ไว้) เพื่อทำหน้าที่เป็นทางผ่าน (ประตู) รับข้อมูลจาก สอ. เข้ามาเก็บที่ Server Linux (เป็น 2-tier)

;D ;D ;D ใช่เครื่องเดียวได้ป่าวอะ เฉพาะ Database Server ครับ  แบบประหยัดงบอะครับ

ออฟไลน์ pongsa

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • http://www.nonghan.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 12:27:34 PM »
0
น่าจะได้นะครับเพราะที่นี่ก็ใช้ serverตัวเดียว เป็น linux ครับ อ.mn มาติดตั้งให้ครับ
นายพงศธร  คำบ่อเศร้า  (ไสว พงศธร  เวชสถิติรุ่น 12)  รพ.หนองหาน  อ.หนองหาน จ.อุดรธานี  TEL- 088-3576847 เว็บส่วนตัว (http://www.nonghan.com)
โทร. 088-3576847    <<<< Mail :  sawainonghan@hotmail.com  >>>>   MSN khambosao@hotmail.com  เริ่ม  1 พฤษภาคม 2550 ขึ้นระบบโดยอ.สุชัย/น้องอ้อ/น้องสุเทพ  อ.โด้ เดชา/อ.อาร์ม จากรพร.ด่านซ้าย  อ.ชัยพร  ที่ปรึกษา Data-Centerและอีกหลายรพ.เกือบ 50 รพ.ได้   (ได้มิตรภาพที่ดี  จาก Hosxp เยอะมาก )
คนเราเกิดมาแล้วชาติหนึ่ง  หากมีสิ่งดีๆจงรีบทำ  ก่อนที่แสงสว่างของชีวิตจะดับลง !  http://www.youtube.com/watch?v=p0dRVAWWptY

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 13:17:00 PM »
0
สนใจ เหมือนกัน ครับ รอ คำ ตอบ
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 14:10:08 PM »
0
ใช้เฉพาะอำเภอเดียว ของตัวเอง work หรือเปล่าครับ คุ้มมั๊ยครับ ;D
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ sayun

• Respect: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 15:03:18 PM »
0
สุรา (เหล้า=เล่า) ให้ฟัง
ตอบให้ clear ตรงนี้เลยดีกว่า
ที่สุพรรณบุรี ทำแบบี้ครับ (ที่อื่น ๆ ก็มีทำมาก่อนแล้ว เช่น 101 => ทำกันทั้งจังหวัด กาญจนบุรี => ทำบางอำเภอ)
1. ลง HOSxP_PCU (ที่สุพรรณเรียก BMSeCare ...กำลังจะเปลี่ยนชื่อใหม่อีกแล้ว) ทุก สอ. ใช้หมด ลงบน Windows ไม่มี server สำหรับ สอ. แต่ละแห่ง (มีบางแห่งกำลังจะทำ) ใช้ PC ที่ทำงานอยู่แล้ว เชื่อมต่อกันเองภายใน สอ. ได้ โดยมี 1 เครื่องลง MySQL ไว้ และลงโปรแกรมทำงานได้ เครื่องอื่น ๆ connect มาใช้ข้อมูลในเครื่องนี้
3. ทุก ร.พ. (ในอนาคต - ปัจจุบัน บาง ร.พ.) ลง HOSxP ใช้งานใน ร.พ.
4. ทุกสถานบริการบันทึกข้อมูลตามโปรแกรม ให้ครบถ้วน และเปิดโปรแกรม Sync ข้อมูล (HOSxP DWsync Agent) เข้าสู่ Data Center (สอ. => ทุกครั้งที่เปิดโปรแกรม จะ sync โดยอัตโนมัติ)
ดังนั้นที่สำคัญคือทุกสถานบริการต้องสามารถเชื่อมต่อผ่านเครือข่ายระหว่างหน่วยงานได้ (WAN) พูดง่าย ๆ คือต้องต่อ Internet ได้นั่นเอง เพื่อให้ข้อมูลๆหลเข้า Data Center แบบ real time (ถ้าเปิดโปรแกรม sync ไว้)
5. ทุกสถานพยาบาลสามารถเรียกดูประวัติการรักษาพยาบาลผ่านระบบ DWEMR ได้ (ต่ออินเตอร์เน็ต)
6. สสจ.สามารถดูรายงานได้ (สด ๆ) จาก สสจ. เอง ไม่ต้องรอข้อมูลจากพื้นที่ (ถ้าทุกสถานบริการส่งข้อมูลแบบ Online Real time)
7. ทุกสถานบริการ (ที่ได้รับอนุญาต) สามารถดูรายงานที่กำหนด/ผลงานของหน่วยงานที่รับผิดชอบ ผ่าน Web ได้ (อ. mn กำลังพัฒนา)
ถามหน่อยครับ  อินเทอร์เน็ตใน สอ. ควรใช้ความเร็วเท่าไหร่ ถึงจะส่งเข้า datacenter ได้ เห็นเขาใช้ ip start tot ไหวไหมครับ
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 16:26:36 PM »
0
;D ;D ขอบคุณครับ  ;D ;D  ถามต่ออีกนิดครับ ข้อ 2

;D ;D ;D ใช่เครื่องเดียวได้ป่าวอะ เฉพาะ Database Server ครับ  แบบประหยัดงบอะครับ
ได้ครับ ขอเครื่องแรง ๆ หน่อย ลง wine ไปอีกตัวก็ run dw gateway ได้แล้วครับ
แต่การแยกเอา database server ออกจาก gateway จะเพิ่มความปลอดภัยให้กับข้อมูลด้วยครับ คนข้างนอกเข้าถึงข้อมูลของเราได้ยากขึ้น

ใช้เฉพาะอำเภอเดียว ของตัวเอง work หรือเปล่าครับ คุ้มมั๊ยครับ ;D
น่าจะได้นะครับเพราะที่นี่ก็ใช้ serverตัวเดียว เป็น linux ครับ อ.mn มาติดตั้งให้ครับ
work ครับ คุณไสว ยืนยันหน่อยครับ
จริง ๆ ขึ้นอยู่กับว่าเราจะใช้อะไรจากมันบ้างน่ะครับ เช่น การดูประวัติการรักษาพยายาล ฯลฯ

ถามหน่อยครับ  อินเทอร์เน็ตใน สอ. ควรใช้ความเร็วเท่าไหร่ ถึงจะส่งเข้า datacenter ได้ เห็นเขาใช้ ip start tot ไหวไหมครับ
ถ้ามี ADSL ก็ใช้ได้แล้วครับ
ip star ก็ได้ แต่ต้องแรง ๆ หน่อย บางที่ 256/128 ไม่ไหวครับ แต่บางที่ไหว
บางที่ใช้ CDMA ของ CAT ก็ยังได้
อ.mn บอกว่า GPRS pังไปเลย
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับปริมาณข้อมูลด้วยครับ และที่ตั้งด้วยครับ
ของผมที่ สอ. ใช้ IP star 256/128 เหมือนกัน บางที่ส่งข้อมูลไปปรื๋อเลย บางที่ส่งไม่ขึ้นครับ
ใครมี ADSL สบาย ค่อนข้าง stable ครับ IP Star ก็รอฝนฟ้าเป็นใจหน่อยละกัน
CDMA ก็ขึ้นกับพื้นที่ ถ้าจุดอบสัญญาณไม่ดี ก็รอไปเถอะ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 16:34:34 PM »
0
 :'( :'( :'(  :'( มีคู่มือการทำระบบ Datacenter  ให้น้องได้มี ระบบ Datacenter เหมือนกับคนอื่นเขาบ้างป่าวครับ ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 16:41:01 PM »
0
:'( :'( :'(  :'( มีคู่มือการทำระบบ Datacenter  ให้น้องได้มี ระบบ Datacenter เหมือนกับคนอื่นเขาบ้างป่าวครับ ;D
ที่นี่่ อ.mn มา set ให้ครับ แล้วก็อบรมการดูแล การติดตั้งให้
แต่พอดีช่วงนั้นไม่อยู่ครับ คนอื่นเรียนไป

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 00:49:35 AM »
0
ได้ความรู้มากมาย ;D
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 07:05:34 AM »
0
โอเลยครับพี่โก้ ชัดเจนดีครับ
ที่ภูเขียวตอนนี้ติดตั้งเป็น Datacenter ระดับอำเภอ 1 รพ. 15 สอ. อ.MN มาติดตั้งให้ กำลัง Up เป็น Version ใหม่ตารางเพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ ใช้  Linux Server (เป็นทั้ง Database Server และ Gateway) ผ่าน Lead line 2 Mbps ในส่วนของ สอ. ใช้ ADSL และ CDMA สอ.ส่วนใหญ่เป็น CDMA สัญญาณไม่ค่อยดีแต่ก็ใช้ได้ครับ ส่วนใหญ่ที่ใช้ประโยชน์จาก Datacenter ก็คือการดูประวัติ ผ่าน DW EMR ครับ อย่างอื่นๆคงค่อยๆพัฒนาต่อยอดปีหน้าครับ มีโอกาสคงได้ไปดูที่สุพรรณบุรี กับ อำนาจเจริญ หลังจากที่ไปดูที่ 101 มาแล้วครับ  ;D ;D ;D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 23:52:39 PM »
0
มีโอกาสคงได้ไปดูที่สุพรรณบุรี กับ อำนาจเจริญ หลังจากที่ไปดูที่ 101 มาแล้วครับ  ;D ;D ;D
ขอให้ผ่านไปสักพัก พอเห็นผลงานก่อนดีกว่าครับ