ผู้เขียน หัวข้อ: ipt_oper_code, er_oper_code เราจะซ่อนมันได้ป่าวไม่ให้โชว์ใน list ที่จะคีย์อะครับ  (อ่าน 6766 ครั้ง)

ออฟไลน์ James011

• Hero Member
  • Respect: +16
 ;D ;D ipt_oper_code, er_oper_code เราจะซ่อนมันได้ป่าวไม่ให้โชว์ใน list ที่จะคีย์อะครับ
1.กรณี ipt_oper_code, er_oper_code มันเป็นรหัสเก่า เราจะไม่ใช้แล้ว (แบบว่าไม่อยากลบทิ้ง)2.อยากซ่อนเพราะไม่อยากให้มันมาปนกับรหัสใหม่นะครับ

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
ผมใช้วิธีการเปลี่ยนชื่อแทนครับ ;D ;D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

;D ;D ถ้ากรณีรหัสเก่าเราใช้ในระบบ HOSxP ไปบ้างแล้ว  แต่จะเปลี่ยนมาใช้รหัสใหม่ แทน การเปลี่ยนชื่อจะไม่กระทบต่อระบบใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D ปัญหาอยู่ตรงนี้นี่ล่ะครับถ้าไม่ลบรายการที่ไม่ได้ใช้ออกไป ทำให้รายการนั้นมีการใช้เกิดขึ้น ต้องแก้ไขโดยการนำรายการที่ถูกนำไปใช้ไปรวมกับรายการรหัสอื่นที่เป็นหัตถการใหม่ก็จะทำให้รหัสหัตถการนั้นถูกลบไปเองครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

;D ;D ;D ปัญหาอยู่ตรงนี้นี่ล่ะครับถ้าไม่ลบรายการที่ไม่ได้ใช้ออกไป ทำให้รายการนั้นมีการใช้เกิดขึ้น ต้องแก้ไขโดยการนำรายการที่ถูกนำไปใช้ไปรวมกับรายการรหัสอื่นที่เป็นหัตถการใหม่ก็จะทำให้รหัสหัตถการนั้นถูกลบไปเองครับ ;D ;D ;D

;D ;D ขอบคุณครับ ขอวิธีการหน่อยครับว่าทำไงครับ

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
 ;D ;D ;D มันมี Tools สำหรับใช้รวมรหัสอยู่แล้วใน System setting--->รายการค่ารักษาพยาบาล--->เลือกรายการหัตถการเก่าให้แสดงขึ้นมาแล้วไปที่แท็ป Tools เลือกว่าจะนำไปรวมกับรหัสหัตถการใหม่รายการไหนแล้วคลิ๊กรวมครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

;D ;D ;D มันมี Tools สำหรับใช้รวมรหัสอยู่แล้วใน System setting--->รายการค่ารักษาพยาบาล--->เลือกรายการหัตถการเก่าให้แสดงขึ้นมาแล้วไปที่แท็ป Tools เลือกว่าจะนำไปรวมกับรหัสหัตถการใหม่รายการไหนแล้วคลิ๊กรวมครับ ;D ;D ;D

วิธีนี้ใช้ได้กับ  2 ตารางป่าวครับ drugitems , nondrugitems 
แล้วตาราง ipt_oper_code , er_oper_code,dttm มันไม่มี tool นี้ครับทำไง 

;D ;D ;D รายการหัตถการพวกนี้ทำใน nondrugitems ครับ ;D ;D ;D

;D ;D ตอนผมนำเข้า มันแยกตารางกันกันนี้ครับ
 แล้วเวลาระบบผู้ป่วยในและระบบ ER มันดึงข้อมูลจากตาราง ipt_oper_code กับ er_oper_code ป่าวครับ

;D ;D ;D รายการหัตถการพวกนี้ทำใน nondrugitems ครับ ;D ;D ;D
ถ้ามันดึงจาก nondrugitems แสดงว่า
เราก็ลบ ipt_oper_items,  er_oper_itmes ได้เลยใช่ป่าว มันไม่มีผลต่อระบบใช่ป่าวครับ

;D ;D ;D โทษทีนะครับอาจจะอธิบายไม่ค่อยชัดเจน ผมยกตัวอย่างรายการใน er_oper_code ให้ดูนะครับ จากรูปจะเห็นว่า รายการ ฉีดยา IM(ผู้ป่วยนอกและฉุกเฉิน) ในรายการค่ารักษาพยาบาลที่ผมกำหนดให้อยู่ในกลุ่ม ค่าทำหัตถการและวิสัญญี จะมีอยู่ 2 รายการในตาราง(คือรหัส 3330518 และ 3331561) ทั้ง 2 รายการได้ถูกนำไปใช้แล้วทั้งคู่ ผมก็จะทำการรวมรายการทั้งสองให้เหลือเพียงรายการเดียวก็เข้าไปที่รายการ 3331561 --->Tool แล้วใส่เลข 3330518(เพื่อรวมรายการของ 3331561 เข้าไปอยู่ใน 3330518)แล้วคลิ๊กรวม รอจนโปรแกรมรวมผลเสร็จคลิ๊ก OK-->ตกลงเมื่อกลับไปดูในรายการค่ารักษาเดิมจะพบว่าเหลือรายการ ฉีดยา IM เพียงรายการเดียว และรายการที่ถูกนำไปใช้ก็จะถูกรวมมาอยู่ด้วยกัน เมื่อเข้าไปดูที่ตาราง er_oper_code ก็จะเหลือรายการเดียวเช่นกันครับ ;D ;D ;D

;D :D  ขอบคุณครับ ถามต่ออีกนิด ระหว่างการรวมรหัส 2 รายการเป็น 1 
 กับ การยกเลิกการใช้  ตัวเก่า แล้ว ใช้ตัวใหม่แทนไปเลย มันจะให้ผลเหมือนกันป่าวครับ 

อ้างถึง
Grin Cheesy  ขอบคุณครับ ถามต่ออีกนิด ระหว่างการรวมรหัส 2 รายการเป็น 1
 กับ การยกเลิกการใช้  ตัวเก่า แล้ว ใช้ตัวใหม่แทนไปเลย มันจะให้ผลเหมือนกันป่าวครับ 
;D ;D ;D ถ้าตรวจสอบรายการที่นำไปใช้แล้วไม่พบว่ามีการนำไปใช้ก็สามารถลบหรือยกเลิกการใช้ได้เลยครับ แต่ถ้าตรวจสอบแล้วพบว่ามีการนำไปใช้แล้วให้รวมรายการเป็นรายการเดียวเพราะรายการที่ถูกนำไปใช้เดิมจะถูกนำมารวมในรายการใหม่ ถ้าลบหรือยกเลิกรายการที่มีการนำไปใช้แล้วเวลาเราใช้งานโปรแกรมในส่วนที่มีรายการที่เราลบทิ้งไปแล้วมันจะแสดง Error เพราะมันหารหัสรายการที่ลบทิ้งไปแล้วไม่เจอครับ ;D ;D ;D

;D ;D ;D โทษทีนะครับอาจจะอธิบายไม่ค่อยชัดเจน ผมยกตัวอย่างรายการใน er_oper_code ให้ดูนะครับ จากรูปจะเห็นว่า รายการ ฉีดยา IM(ผู้ป่วยนอกและฉุกเฉิน) ในรายการค่ารักษาพยาบาลที่ผมกำหนดให้อยู่ในกลุ่ม ค่าทำหัตถการและวิสัญญี จะมีอยู่ 2 รายการในตาราง(คือรหัส 3330518 และ 3331561) ทั้ง 2 รายการได้ถูกนำไปใช้แล้วทั้งคู่ ผมก็จะทำการรวมรายการทั้งสองให้เหลือเพียงรายการเดียวก็เข้าไปที่รายการ 3331561 --->Tool แล้วใส่เลข 3330518(เพื่อรวมรายการของ 3331561 เข้าไปอยู่ใน 3330518)แล้วคลิ๊กรวม รอจนโปรแกรมรวมผลเสร็จคลิ๊ก OK-->ตกลงเมื่อกลับไปดูในรายการค่ารักษาเดิมจะพบว่าเหลือรายการ ฉีดยา IM เพียงรายการเดียว และรายการที่ถูกนำไปใช้ก็จะถูกรวมมาอยู่ด้วยกัน เมื่อเข้าไปดูที่ตาราง er_oper_code ก็จะเหลือรายการเดียวเช่นกันครับ ;D ;D ;D

ผมไป test มาแล้วครับ ผมลองยกเลิกการใช้งาน รหัสบางตัว  ในราการค่ารักษาพยาบาล
   -ไปเปิดดู list ที่ห้องยา mode2 มันจะหายไปจริง (ปกติมีอยู่) ดึงข้อมูลจาก  s_drugitems=drug+nondrug
   -แต่ไปดูที่หัตถการผู้ป่วยในยังอยู่เหมือนเดิม ดึงข้อมูลจาก ipt_oper_code
   -ไปดูในตาราง nondrugitems  istatus = "N"
   แต่ตาราง ipt_oper_code ข้อมูลยังเหมือนเดิมนี้ครับ  ipt_oper_code มันแค่ link ค่าใช้จ่ายอย่างเดียวป่าวครับ

;D ;D ;D ต้องดูว่ารายการหัตถการ er และ ipt ท่านจัดเข้ากลุ่มค่ารักษาพยาบาลกลุ่มไหนครับ แล้วเข้าไปลบหรือรวมรายการที่อยู่ในกลุ่มนั้น อย่างของผมรายการหัตถการของ er และ ipt ผมจัดกลุ่มไว้ในกลุ่มค่าทำหัตถการและวิสัญญีผมก็จะเข้าไปลบหรือรวมรายการที่กลุ่มหัตถการและวิสัญญีครับ(ซึ่งหมายความว่ารายการหัตถการในตาราง er_oper_code และ ipt_oper_code จะอยู่ในกลุ่มค่าทำหัตถการและวิสัญญีทั้งหมด เมื่อทำการลบหรือรวมรายการที่กลุ่มนี้จะมีผลต่อตารางทั้ง 2 ตารางด้วยครับ ความเข้าใจของท่านถูกต้องแล้วครับที่ว่ารายการในกลุ่มหัตถการมันลิ้งค์กับค่าใช้จ่ายจากรายการค่ารักษาพยาบาลอย่างเดียว แต่ที่จะมีผลกับการลบหรือรวมรายการหัตถการต้องไปทำในรายการหัตถการที่ท่านจัดเข้ากลุ่มไว้ที่กลุ่มไหนก็ไปทำการแก้ไขที่กลุ่มนั้นครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
น้านี่ เก่งจริง  :D ;D :D ;) :D ;D
ของผมทดสอบ 3.52.2.23 แล้ว ระบบค้าง 555
เลย รวมเอง แบบ manual 
SQL Script  ;D :D ;D :D

ถ้าใชเวเอร์ชั่นใหม่ คงไม่ค้าง
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE