ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งข้อมูล สกส.ติด G(ค่าใช้จ่ายอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับการรักษา)  (อ่าน 8176 ครั้ง)

ออฟไลน์ that panom

• Full Member
  • Respect: 0
ตัวส่งข้อมูลเคลมเงิน สกส.ของ Hosxp ตัวส่งออก ส่งข่อมูลกลุ่มค่ารักษาจากTable income ฟิล  income ซึ่งมีรายการมากกว่า 16 กลุ่ม ทำให้ติดค่า G(ค่าใช้จ่ายอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับการรักษา) ซึ่งไม่ถูกต้อง รบกวนอาจารย์ manoi แก้ไขตัวส่งออกจาก ให้ส่งข้อมูลกลุ่มค่ารักษาจากTable income ฟิล  Group2 แทน   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
เท่าที่ทราบจากงานประกัน ถ้ามีค่าใช้จ่ายในกลุ่ม 16 (ค่าใช้จ่ายอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับการรักษา) กรมบัญชีกลางจะไม่ให้ผ่านครับเพราะถือว่าค่าใช้จ่ายนี้มาเบิกกับกรมบัญชีกลางไม่ได้ ผู้ป่วยต้องจ่ายเอง เช่น ค่า Refer ค่าไฟฟ้า เป็นต้น แต่ข่าวแว่วๆว่ากรมบัญชีกลางจะทำการแก้ไขเรื่องนี้ให้กรณีที่ส่งไม่ได้ จริงๆๆในความคิดผม เขาไม่น่าจะมา lock หมวดนะครับ น่าจะทำเหมือน ค่าใช้จ่ายส่วนเกิน เช่น ค่าฝังเข็มส่วนเกิน ซึ่งอยู่หมวด 15 มันก็สามารถที่จะส่งได้แต่กรมบัญชีกลางจะให้เบิกได้เฉพาะค่าทีกรมกำหนดไว้
Yindee And Tan

ออฟไลน์ Conan

• เหนื่อยกับชีวิต แต่ก็ต้องทำให้ถึงที่สุด
ปรับเปลี่ยนไปเป็นหมวด  C  แล้วเมื่อ  2  วันก่อน  วันนี้ดูผล  ปรากฎว่าข้อมูลก่อนส่ง  สกส.  ยังมี ติด G  อยู่
ไม่แน่ใจว่าต้องปรับเปลี่ยนตรงไหนด้วยหรือไหมค่ะ  อ.นาจ
ร.พ.บ้านนา  จะติด  G  ที่ค่าบริการผู้ป่วยนอก   ในเวลาและนอกเวลาราชการ  50  บาท เปลี่ยนเป็น  C
ขอ อ.นาจช่วยแนะนำด้วยค่ะ
Phatcharat Thumun,  Banna Hospital
EMS 1669   " เจ็บเมื่อไรก้อโทรมา "
ALS  นย. 260021

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
เจอมาเดี๋ยวนี้เลยครับ ยังไม่รู้ว่าจะแก้ไขยังไงดี
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ส่งข้อมูลไปตอนแรกจะติดเป็น รหัส 22 ครับ แต่พอส่งไปอีกทีบอกเป็น 73[G] ทั้งหมดเลยครับ
ลองเอา Billtran ที่เป็น txt มาดู มีเข้าข่าย G ไม่ถึง 10 รายจาก 200 กว่ารายครับ

ตอนนี้มีหนังสือมาทวงข้อมูลแล้วครับ ไม่รู้จะทำยังไง

ทั้งที่ใช้เวอร์ชั่น 3.53.3.29 มาตั้งแต่วันแรกที่ออกมาแล้ว ก็ส่งได้ปกติเรื่อยมา
พึ่งมามีปัญหาเดือน มิถุนายน เนี่ยแหล่ะครับ เล่นเอา งง
คิดไม่ออก  ประสาานกับทาง สกส บอกให้ส่งเข้าเมลล์แบบทั่วไป

ส่งไปก็โดน Reject ทุกค่าย ไม่ว่าจะเป็น Hotmail , Gmail ก็เหมือนเดิมครับ
ไม่รู้จะแก้ยังไงดี ผู้รู้ทุกท่านช่วยทีครับผม เงินไม่ได้ เท่ากับ ตายอย่างเดียวครับท่านทั้งหลาย  :'(
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ต้องการให้ตัดค่าใช้จ่ายหมวด 16 ออกรายการที่ส่งเบิก สกส. หรือเปล่าครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ that panom

16 ขึ้นไปทุกตัวเลยครับ ปัญหาคือถ้าส่งออกจากฟิลล์ income จะมีมากกว่า 16 group เพราะเข้าใจว่ามีหลายที่เพิ่ม เข้าไปเพื่อให้ได้รายละเอียดในการออกใบเสร็จรับเงิน ผมขอเสนอว่าส่งออกจาก ฟิลล์ income group ที่จัดเอง เช่น group 2 ,3,4 จะได้ไม่กระทบกับรายการที่ออกใบเสร็จรับเงิน

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
น่าจะดีครับ แต่น่าจะเป็นแบบให้ติ๊กเลือกว่าจะส่งหรือไม่ส่งหมวดนี้ได้ด้วยนะครับ เพราะค่าใช้จ่ายหมวดนี้มันก็เบิกไม่ได้อยู่แล้ว เท่าที่ทราบจากงานประกัน  กรมบัญชีกลางกำลังพิจารณา เรื่องค่า รถ refer ว่าอาจจะให้เบิกได้ด้วยครับ แต่ในปัจจุบันยังต้องให้คนไข้จ่ายเองไปก่อน
Yindee And Tan

ต้องการให้ตัดค่าใช้จ่ายหมวด 16 ออกรายการที่ส่งเบิก สกส. หรือเปล่าครับ

ผมคิดว่าถ้าตัดออกได้ก็น่าจะดีครับ คงหมดปัญหาไป เพราะยังไงส่วนนี้ก็เบิกไม่ได้อยู่แล้ว
อย่างที่ อ.นาจ พูดครับ อ.MN

ออฟไลน์ annurtyd

• Jr. Member
  • **
ตกลง เรื่องนี้ ถึงไหนแล้วครับ......
ผมก็มีปัญหาอยู่เช่นกัน
Anwar benismail นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ
ขึ้นระบบ hosxp 7 กันยายน 2549
ขึ้นระบบ hosxp_pcu 1 กุมภาพันธ์ 2551
โรงพยาบาลทุ่งยางแดง จังหวัดปัตตานี 073489070

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;D ผมใช้ V. 6.22 เป็นต้นมานี้ ส่งผ่านหมดนะครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

;D ผมใช้ V. 6.22 เป็นต้นมานี้ ส่งผ่านหมดนะครับ

นั่นสิครับท่าน แล้วของผมมันเป็นอะไรของมันเนี่ย
ตอนนี้รอผลตอบรับอยู่ครับ ลองใช้ Version ล่าสุด ส่งออกดู

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ถ้าส่งผ่านหมด โดยที่ผู้ทำหน้าที่ส่งข้อมูลเบิก ไม่ได้เรียกข้อมูลดิบมาแก้ไข และ checksum ใหม่ ก็แสดงว่าบันทึกข้อมูลได้ดีมาก ๆ เลยครับ
ของผม  มีปัญหาบางงวดเบิก เพราะเจ้าหน้าที่ไม่มีเวลาตรวจสอบข้อมูลค่ารักษาหมวดที่เิบิก กรมบัญชีกลางไม่ได้
กับ เจอปัญหา  เวชระเบียนใช้ระบบเปลี่ยน  HN ทุก 5 ปี  เลยทำให้บางรายที่ขอเบิกมี HN ไม่ตรงกับที่มีในฐาน กรมบัญชีกลาง ตอนลงทะเบียนสิทธิไว้อ่ะครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
ของผมกำลังทดสอบส่ง ครับ   
เมือก่อน คนเก่าเค้าทำไว้นำ - ตามปีพศ ให้ครบ 9 หลัก  ตอนนี้เปลี่ยนแล้วเรียบร้อยแล้วจะมารายงานผล
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30