ผู้เขียน หัวข้อ: การส่ง lab เมื่อใช้ HosxpPCU ในรพ.  (อ่าน 5188 ครั้ง)

ออฟไลน์ cya

• Full Member
  • Respect: 0
การส่ง lab เมื่อใช้ HosxpPCU ในรพ.
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 13:01:14 PM »
0
เรียนถามอ. เกี่ยวกับการใช้ Hosxp PCU ในรพ.ค่ะ
ถ้าใช้ Hosxp PCU ที่งานส่งเสริมของโรงพยาบาล จะเข้าไปส่ง lab หรือส่งไปแผนกอื่นๆ อย่างไรค่ะ
เช่น ANC      เวลาส่งเจาะเลือด   
หรือข้อมูลการให้ยา เช่น folic ไม่มีค่ายาขึ้นที่ห้องการเงินค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
Chawang Crown Prince Hospital, Nakhonsrithammarat.

ออฟไลน์ nuttavut

• Hero Member
  • Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
Re: การส่ง lab เมื่อใช้ HosxpPCU ในรพ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 15:35:15 PM »
0
เรียนถามอ. เกี่ยวกับการใช้ Hosxp PCU ในรพ.ค่ะ
ถ้าใช้ Hosxp PCU ที่งานส่งเสริมของโรงพยาบาล จะเข้าไปส่ง lab หรือส่งไปแผนกอื่นๆ อย่างไรค่ะ
เช่น ANC      เวลาส่งเจาะเลือด   
หรือข้อมูลการให้ยา เช่น folic ไม่มีค่ายาขึ้นที่ห้องการเงินค่ะ

แนะนำให้ใช้ระบบงานห้องตรวจครับ...สามารถลงบันทึกต่างๆได้ สั่ง Lab หรือ X-Ray ได้....หรือถ้าต้องการบันทึกการให้บริการ ฉีดวัคซีน วางแผนครอบครัวฝากครรภ์ก์ใช้แทป ระบบงานส่งเสริมในห้องตรวจครับ....ลองดู.. ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ warawit

• Newbie
  • *
SYSTEM-ER-DRUG-USE-SUMMARY
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 16:01:20 PM »
0
ขอให้อาจารย์ช่วยปรับปรุงสรุปการใช้เวชภัณฑ์ยา ในระบบรายงานหลัก (SYSTEM-ER-DRUG-USE-SUMMARY) รุ่นวันที่ 12/6/2549 ใน report browser ให้ด้วยครับ คือรายงานที่ว่าปัจจุบันไม่สามารถที่จะเลือกช่วงเวลาได้ว่าจะเอารายงานจากเวลาใด ถึงเวลาใด ในแต่ละวัน คือจะออกรายงานเป็นวันไปเลย แต่พยาบาลหรือห้องยา (หลายแห่ง)ต้องการจะทราบสถิติการใช้ยาของ ER ในช่วงเวลาหนึ่งๆ เช่น 21.00 น.-24.00 น. 00.01-08.30 น.เป็นต้น เพื่อจะได้เบิกยา หรือเติมยาได้ง่ายครับ จึงอยากรบกวนอาจารย์แก้คำสั่งรายงานดังกล่าวให้สามารถเลือกระบุเป็นช่วงเวลาได้ แต่ไม่ควรจะให้เลือกเป็นเวรเช้า เวรบ่าย เวรดึก เพราะ รพ.บางแห่ง ห้องยาไม่ได้เปิดทั้งเวร เช่นเปิดถึง 20.00 น. 21.00 น. เป็นต้น ดังนั้นจึงต้องการจะทราบการใช้ยาหลังเวลาที่ห้องยาปิด หรือบางครั้ง er ก็บันทึกโดยไม่เปลี่ยนเวร ก็มีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ cya

Re: การส่ง lab เมื่อใช้ HosxpPCU ในรพ.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 16:49:17 PM »
0
ใช้ จากห้องตรวจแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  ;D
ขอถามเพิ่มเกี่ยวกับบัญชี 1 ตามรูปค่ะ
ข้อมูลที่ค้นหาตามเงื่อนไข แล้ว จะพิมพ์ หรือส่งออกมาใช้ได้อย่างไรคะ
กดปุ่ม  พิมพ์รายชื่อ   ด้านล่างแล้วไม่พิมพ์ออกมาน่ะค่ะ

อีกข้อนะคะ  ;D  การเปลี่ยนสิทธิที่ห้องฟัน เปลี่ยนอย่างไรคะ
ลองเข้าไปที่  ปุ่ม  สิทธิ   
เพิ่มสิทธิที่ต้องการ เช่น ชำระเงินครบ   
แต่ไม่ทราบว่าจะกำหนดให้ใช้สิทธิที่เราเพิ่มเข้าไปได้อย่างไรค่ะ
Chawang Crown Prince Hospital, Nakhonsrithammarat.

ออฟไลน์ nuttavut

• Hero Member
  • Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:59:55 AM »
0
ใช้ จากห้องตรวจแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  ;D
ขอถามเพิ่มเกี่ยวกับบัญชี 1 ตามรูปค่ะ
ข้อมูลที่ค้นหาตามเงื่อนไข แล้ว จะพิมพ์ หรือส่งออกมาใช้ได้อย่างไรคะ
กดปุ่ม  พิมพ์รายชื่อ   ด้านล่างแล้วไม่พิมพ์ออกมาน่ะค่ะ

อีกข้อนะคะ  ;D  การเปลี่ยนสิทธิที่ห้องฟัน เปลี่ยนอย่างไรคะ
ลองเข้าไปที่  ปุ่ม  สิทธิ   
เพิ่มสิทธิที่ต้องการ เช่น ชำระเงินครบ   
แต่ไม่ทราบว่าจะกำหนดให้ใช้สิทธิที่เราเพิ่มเข้าไปได้อย่างไรค่ะ

ข้อ1 . ยังพิมพ์ไม่ได้เช่นกันครับ...รอ อ. แก้ไข
ข้อ2. ไม่ทราบว่าต้องการเปลี่ยนสิทธิหรือเพิ่มสิทธิ ถ้าเปลี่ยนสิทธิก็เปลี่ยนได้อยู่แล้วครับ
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ cya

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 16:43:18 PM »
0
ต้องการเปลี่ยนสิทธิครั้งนั้นค่ะ  เช่น คนไข้ uc มารักษารากฟัน ต้องชำระเงินเองใช้สิทธิไม่ได้ต้องเปลี่ยนสิทธิครั้งนั้นเป็นชำระเงินค่ะ   เพราะเวลานับรายงานถือว่าผู้ป่วยรายนี้ใช้สิทธิชำระเงินในครั้งนี้ ค่ะ