ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่คำนำหน้าชื่อแพทย์ในใบรับรองแพทย์ให้หน่อยครับ  (อ่าน 7178 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
ใส่คำนำหน้าชื่อแพทย์ในใบรับรองแพทย์ให้หน่อยครับ
ถ้าเป็นเพศชาย ก็ นพ.  แต่ถ้าเป็นหญิงก็ พญ. ครับ
แก้ไขในคำสั่ง SQL ได้หรือเปล่าครับ
หรือต้องแก้ในตัวรายงาน

select  d.*,p.*,c.cardno as foreign_cardid,n.name as nationality_name,n2.name as citizenship_name,s.name as sex_name,
m.name as marrystatus_name,y.employer_name,y.employer_type,y.foreign_office,
v.age_y, o.height,o.bw,o.skin_color,o.pregnancy,o.found_amphetamine,v.vstdate
from doctor_cert d
left outer join patient p on p.hn=d.hn
left outer join ptcardno c on c.hn=d.hn and c.cardtype="02"
left outer join nationality n on n.nationality=p.nationality
left outer join nationality n2 on n2.nationality=p.citizenship
left outer join sex s on s.code=p.sex
left outer join marrystatus m on m.code=p.marrystatus
left outer join patient_employer y on y.hn=p.hn
left outer join vn_stat v on v.vn=d.vn
left outer join opdscreen o on o.vn=d.vn
where d.doctor_cert_id=8
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ nao

• Full Member
  • Respect: +4
ตรงชื่อเจ้าหน้าที่ตอนเพิ่ม ก็ใส่ นพ.  กับ  พญ.  ได้นี่ค่ะพี่   ;D
รพช.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
MySQL     5.1.30  
ต้องขอขอบคุณ อ.ชัยพร  ที่พัฒนาโปรแกรมดีๆ ให้ใช้กัน

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ตรงชื่อเจ้าหน้าที่ตอนเพิ่ม ก็ใส่ นพ.  กับ  พญ.  ได้นี่ค่ะพี่   ;D

;D ;D ;D  นั่นดิ  เติมไปในตาราง doctor  คอลัมน์ name เลยครับ  :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ทำแล้วครับ ก็แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน  เพราะจนท.คนอื่นไม่ได้ใส่คำนำหน้าไงครับก็เลยไม่อยากใส่เดียวจะแตกต่างหรือเรียงตัวอักษรผิดเพราะมีคำนำหน้า...ก่อนชื่อ ;D ;D
ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับก็คงต้องใช้วิธีนี้ไปก่อน... ;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
ทำแล้วครับ ก็แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน  เพราะจนท.คนอื่นไม่ได้ใส่คำนำหน้าไงครับก็เลยไม่อยากใส่เดียวจะแตกต่างหรือเรียงตัวอักษรผิดเพราะมีคำนำหน้า...ก่อนชื่อ ;D ;D
ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับก็คงต้องใช้วิธีนี้ไปก่อน... ;D

ผมว่าคิดมาก คิดเยอะไปหรือป่าวครับ ของผมก็ใส่ในตาราง doctor ทุกคน แต่ไม่ได้ใส่ไว้ข้างหน้า แต่ใส่ไว้ข้างหลังแทน เพื่อการค้นหาจะได้ไม่ต้องใส่คำนำหน้า ขี้เกียจเดา ว่ากำหนดคำนำหน้าอย่างไร ก็ค้นหาจากชื่อเลย ใช้มา จะ ครบ 5 ปีแล้ว เช่น

ชื่อ  นามสกุล, น.พ.
ชื่อ  นามสกุล, พ.ญ.
ชื่อ  นามสกุล, นาย
ชื่อ  นามสกุล, น.ส.

ประมาณนี้และไม่กระทบกับการค้นหาครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ที่ต้องไว้หน้าเพราะจะต้องพิมพ์ออกในใบสั่งยา และใบรับรองแพทย์ครับ ตามจริงดึงตำแหน่งพิมพ์ออกมาด้วยก็ดีครับ (แต่ก็ทำตามคำสั่งครับ  ;D) ข้าผู้น้อย

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ใช้ variable ดึงชื่อเพศของหมอก็ได้นะครับ ตาราง doctor มี field sex แล้วครับ

value := GetSQLStringData('select concat(if(sex=1,"นพ.","พญ."),name) as sex '+
' from doctor ');
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ ghost

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชตะพานหิน
คิดมากกันไปได้ "ใบรับรองแพทย์" มันก็มีเลขที่ใบประกอบโรคฯ แล้วคนปกติธรรมดาที่เซ็นชื่อลงไปที่ไหนจะมี แล้วใบมันก็บอกอยู่แล้วว่า "ใบรับรองแพทย์" (ความต้องการที่ไม่สิ้นสุดจริงๆ) เฮ้อ...
<b>โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชตะพานหิน จ.พิจิตร (รพช. 90 เตียง)</b>
ณัฐพงศ์  เครือเทศ  (ผี)
ตำแหน่ง : เจ้าพนักงานสาธารณสุข (งานคอมพิวเตอร์)
<b>ขึ้นระบบ : </b>โอน Medical2020+OPD Scan -> HOSxP+OPD Scan ใช้งานทุกระบบ...ขึ้นระบบเอง 6 ตค.55 HOSxP 3.56.8.15Server : Acer AR360F1 RAM36G + FC SAN SAS600Gx5 HDD RAID 1+0, RedHat 6.4, MariaDB 5.5.30
Slave : Acer AR380F1 RAM24G SAS300Gx4 HDD RAID 5, RedHat 6.4, MariaDB 5.5.30
------------------------------------------------
ขอขอบคุณชุมชนแห่งการแลกเปลี่ยนเรียนรู้แห่งนี้ ที่ทำให้เราได้พัฒนาความรู้อย่างไม่หยุดยั้งครับ

ใช้ variable ดึงชื่อเพศของหมอก็ได้นะครับ ตาราง doctor มี field sex แล้วครับ

value := GetSQLStringData('select concat(if(sex=1,"นพ.","พญ."),name) as sex '+
' from doctor ');

ขอบคุณครับ กำลังต้องการรูปแบบคำสั่ง select ที่มี if มาศึกษาพอดีเลยครับ...