ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบศักราชในวันที่เปลี่ยนเอง, ข้อมูล (เหมือน) ไม่บันทึก และอื่น ๆ  (อ่าน 12239 ครั้ง)

ออฟไลน์ MhorJorm

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
เวอร์ชั่นที่ใช้อยู่ ณ ปัจจุบัน 3.53.7.28 (OS ที่ใช้เป็น Windows 7 SP1 ครับ)

*ก่อนหน้านี้ลงเวอร์ชั่นล่าสุด พอใช้งานแล้วพบว่าหน้าตาบางส่วนเปลี่ยนไปจากเดิม
(เช่นในงานเชิงรุก -> ระบบบัญชี 1-8 -> ระบบงานบัญชี 1  -> เลือกคนไข้จากรายชื่อแล้ว-
ไปที่ tab งานคัดกรองด้านล่าง จะมองหาส่วนที่ต้องกรอก "วันที่เก็บบันทึกข้อมูล" ไม่เจอ)
จากนั้นจะ uninstall แต่ว่าหาคำสั่งไม่เจอโปรแกรม พอสืบค้าจาก Google ก็พบว่า HosXP ไม่มีคำสั่งนี้
จึงทดลองใช้วิธีลงตัว Upgarde ในเวอร์ชั่นต่ำกว่าทับลงไป ก็พบว่าใช้งานได้

ทีนี้มีปัญหาบางอย่างตามมาอีก ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากการ downgrade โปรแกรมหรือเปล่า
แต่ก็คิดว่าไม่น่าจะใช่ เพราะทดลองเครื่องอื่น ๆ ที่ฝ่าย IT ลงเวอร์ชั่นที่ใช้งานอยู่ ก็พบปัญหาที่จะว่าดังต่อไปนี้เหมือนกัน

1) ระบบศักราชในการกรอกวันที่ มีการปรับเปลี่ยนไปมา บางครั้งเป็น พ.ศ. บางครั้งก็เป็น ค.ศ.
มีหลายครั้งที่ระบบเป็น ค.ศ. แล้วผมกรอกแบบ พ.ศ. ลงไป ก็พบว่าโปรแกรมปรับเปลี่ยนเป็นแบบ ค.ศ. ให้อัตโนมัติ
และแสดงผลออกมาถูกต้อง แต่ก็บางครั้งก็ผิด หรือเพี้ยนไปเลย

เช่นลงวันที่ 16 เมษายน 2554 ก็จะคีย์ 16/4/2554 โปรแกรมก็จะปรับเปลี่ยนเป็น 4/16/2011 ให้
แต่บางครั้งก็ไม่ยอมให้คีย์ โดยพิมพ์ได้แค่เลข 1 เท่านั้น จะไม่สามารถพิมพ์เลข 6 ต่อได้
เหมือนว่าโปรแกรมจะบังคับให้พิมพ์ (เดือน) 4 ก่อน แล้วถึงจะพิมพ์ (วันที่) 16 ตามได้
ทั้งที่ก่อนหน้านี้ก็สามารถพิมพ์ 16/4/2551 ได้เป็นปกติตามที่บอก

อีกกรณีหนึ่งคือ ถ้าคลิกตรง drop down list ตรงวันที่แล้ว จะแสดงศักราชพิมพ์บ่อยมาก
บางครั้งก็เป็นเดือนไทยกับปี ค.ศ. บางครั้งก็เป็น เดือนอังกฤษกับปี ค.ศ. หรือบางครั้งก็เดือนไทยกับปี พ.ศ.
ในกรณีที่เป็นเดือนไทยกับปี ค.ศ. จะพบว่าโปรแกรมแสดงผลวันที่ผิดเพี้ยน และไม่บันทึก (Save) ไว้ในระบบ (Server)

2. ในส่วนของ งานเชิงรุก -> ระบบบัญชี 1-8 -> ระบบงานบัญชี 1 เมื่อทำการกรอกข้อมูลรายชื่อผู้มาใช้บริการแล้ว
โปรแกรมจะบันทึกข้อมูลแล้วทำงานต่อให้เป็นปกติ แต่เมื่อมาเปิดดูข้อมูลใหม่อีกครั้ง พบว่าโปรแกรมไม่มีข้อมูลดังกล่าว
เหมือนกับว่าเราไม่เคยกรอกข้อมูลในส่วนนั้น ๆ ลงไป
อีกกรณีหนึ่ง คือเปิดข้อมูลขึ้นมาแล้วแก้ไขบางส่วน (เช่น ชื่อบิดา-มารดา) จากนั้นสั่งบันทึกข้อมูลแล้วปิดโปรแกรม
สองวันถัดมาเปิดโปรแกรมเพื่อตรวจสอบอีกครั้ง กลับพบว่าข้อมูลยังผิดเหมือนเดิม
เหมือนว่าเราไม่ได้แก้ไขข้อมูลในส่วนนั้น หรือแก้ไขแล้วแต่โปรแกรมไม่ได้บันทึกไว้ให้

ขอรบกวนพี่ ๆ ด้วยครับ เจอปัญหานี้เข้าไปไม่รู้จะทำยังไงเลย เหมือนทำงานที่ไม่มีวันจบ
กรอกข้อมูลแล้วกลับหายไป แก้ข้อมูลแล้วเหมือนไม่ได้แก้ ต้องกลับมาทำซ้ำแก้ซ้ำอีกไม่รู้จบ
ถ้าเป็นปัญหาที่ระบุสาเหตุได้ก็ยังดี แต่ถ้าเกิดว่าเป็นปัญหาแบบ random นี่ สงสัยจะถอดใจก่อนเสร็จงานแน่  ๆ ครับ

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
กำหนดใน Control panel ตรง Regional setting ดังนี้ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Newbie
  • *
Regional setting ตั้งไว้ตามค่าในรูปตั้งแต่ลงวินโดวส์แล้วครับ
ลองเปิดเช็คดูก็พบว่าเหมือนกับในรูปทุกจุด

วันนี้เท่าที่ลองใช้งานดู เจอ error ครั้งหนึ่ง เลยปิดโปรแกรมแล้ว restart เครื่องใหม่
เรื่องศักราชเปลี่ยนไปมายังไม่เจอ (สำหรับวันนี้)

อีกเรื่องหนึ่งคือข้อมูลบางส่วนที่กรอกไว้หายไปครับ บางส่วนที่แก้ไขแล้วก็เหมือนไม่ได้บันทึกไว้
ไม่ทราบว่าพอจะรู้สาเหตุและวิธีแก้ไขบ้างไหมครับ (พี่ ๆ ในแผนกก็บ่นว่าเจอข้อมูลหายไปเหมือนกัน)

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
รพ.อะไรครับ

ตอนข้อมูลหายนี่ กดปุ่มอะไรที่หน้าจอไหนบ้างครับ

มีหลายครั้งที่ผมพบว่า ถึงแม้จะกำหนด Thai ใน regional setting แล้วแต่ Windows กลับใช้ English วิธีแก้ก็คือ กำหนดให้เป็น English ก่อน แล้วค่อยกำหนดใหม่ให้เป็น Thai ก็จะหายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 18:18:56 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Newbie
  • *
ต้องขอโทษด้วยที่ตอบช้าครับผม

เรื่องข้อมูลหาย ในส่วนของผมเองก็มีข้อมูลของผู้ป่วยใน ...
งานเชิงรุก -> ระบบบัญชี 1-8 -> ระบบงานบัญชี 1  -> เลือกคนไข้จากรายชื่อ

ที่หายไปก็มีชื่อบิดาหรือมารดา เลขไอดีของบิดาหรือมารดา วันเดือนปีเกิดของผู้ป่วย
ลักษณะการหายเหมือนกับว่า ฐานข้อมูลใน server มัน rollback กลับ
ประมาณว่าเมื่อวานเราทำอะไรไว้ บันทึกข้อมูลเรียบร้อยแล้ว พอวันนี้มาดูอีกทีกลับไม่มีข้อมูลที่ว่าเลย

บางครั้งแก้ไขชื่อบิดามารดา หรือเลขไอดี หรือวันที่นำเข้า ก็เจอปัญหาที่ว่าเหมือนกันครับ
วันถัดมากลับมาดูอีกที ปรากฎว่าข้อมูลยังผิดอยู่เหมือนเดิม ทั้งที่เมื่อวานได้แก้ไขและบันทึกทับลงไปแล้ว

(จากโรงพยาบาลบางระจันครับ ผมอยู่ฝ่ายเวชปฏิบัติครอบครัวและชุมชน)

ช่วงนี้ผมใช้วิธีส่งข้อมูลผู้ป่วยจากงานบัญชี 1 ออกมาเป็น Excel
จากนั้นทำตารางใส่ค่าความดันโลหิตฯ เข้าไปใหม่ สั่งกรองข้อมูลแบบแยกประเภทคนไข้เอง
พอแก้ขัดไปได้ชั่วคราว

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
บัญชี 1 ทำ Patient_Link กับระบบเวชระเบียนผ่าน  HN ใช่ไหมครับ..เห็นอาจารย์ทำ Tools ตัวเลือก ไม่ Sync ข้อุมูลจาก  Person --------->Patient ครับ...ลองตรวจสอบว่าใน เวชระเบียน แถม  [ทั่วไป 3] ได้กรอกชื่อ สกุลบิดา และมารดา รวมทั้งเลขประชาชนหรือยังคร้ับ..ระบบสัมพันธ์กันทั้ง HN+CID 13 หลัก
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
บัญชี 1 ทำ Patient_Link กับระบบเวชระเบียนผ่าน  HN ใช่ไหมครับ..เห็นอาจารย์ทำ Tools ตัวเลือก ไม่ Sync ข้อุมูลจาก  Person --------->Patient ครับ...ลองตรวจสอบว่าใน เวชระเบียน แถม  [ทั่วไป 3] ได้กรอกชื่อ สกุลบิดา และมารดา รวมทั้งเลขประชาชนหรือยังคร้ับ..ระบบสัมพันธ์กันทั้ง HN+CID 13 หลัก

หมายความว่าถ้าเราติ๊กถูกในช่อง Patient_Link (ที่อยู่ทางซ้ายของปุ่ม "รูป" และ "Fingerprint")
แล้วข้อมูลจะไปเชื่อมโยงกับทางฝ่าย OPD และหากทางนั้นแก้ไขหรือเปลี่ยนแปลงข้อมูลบางส่วนมาก
ข้อมูลใน ระบบบัญชี 1-8 -> ระบบงานบัญชี 1 ก็จะถูกเปลี่ยนตามไปด้วยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
ปัญหานี้ผมก็เคยเจอครับ ห้องบัตรลงข้อมูลครบหมดแล้ว
แต่พอไปคีย์ข้อมูลจากระบบงานเชิงรุกแล้ว
ข้อมูล ทั่วไป 2 หรือ 3 ในหน้าห้องบัตรจะหายไปครับ
ปัญหานี้ อ. MN แก้ไว้ให้ตาม อ. บอกไว้ข้างต้นครับ
ตือไปตั้งค่าไม่ให้ Sync ข้อมูล Patient ไป Person ครับ
Confirm   ;)
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ปัญหานี้ผมก็เคยเจอครับ ห้องบัตรลงข้อมูลครบหมดแล้ว
แต่พอไปคีย์ข้อมูลจากระบบงานเชิงรุกแล้ว
ข้อมูล ทั่วไป 2 หรือ 3 ในหน้าห้องบัตรจะหายไปครับ
ปัญหานี้ อ. MN แก้ไว้ให้ตาม อ. บอกไว้ข้างต้นครับ
ตือไปตั้งค่าไม่ให้ Sync ข้อมูล Patient ไป Person ครับ
Confirm   ;)

ตรงนี้..เพราะ เปลี่ยน ตาม HN ในการ Patient Link
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Guitar-hero

• โรงพยาบาลละแม,รพ.ละแม
ผมอยากทราบว่าถ้าผมต้องการกำหนดดังนี้
Value := FormatThaiDate('d mmmm yyyy',DBPipeline['birthday'])

เพื่อให้ windows7 พิมพ์ ค.ศ. เป็นภาษาไทย ผมจะต้องเอา code นี้
ไปวางตรงส่วนไหนของรายงาน ครับ
จีระยุทธ ปิ่นสุวรรณ นักวิชาการคอมพิวเตอร์(พนักงานราชการ)
รพช.ละแม จ.ชุมพร
MASTER: HP Proliant Dl160 gen10
SLAVE: Dell PowerEdge T610 Quad core Intel 3.0G Ram 8GB Centos 5.9+Mysql 5.5

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
เอาแบบคร่าวๆ นะครับ  สร้าง variable ขึ้นมา 1 ตัว  (รูปเครื่องคิดเลข)

คลิกขวาที่ variable ตัวนั้นเลือก calculations   จะมีช่องให้วางcode ขึ้นมา  วางเลยครับ  แล้วคลิกขวา
compile  ดูที่มุมซ้ายว่ามี error ไหม  ถ้าไม่มีจะขึ้น  0  error   คลิก save แล้ว ok เลยครับ
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ผมอยากทราบว่าถ้าผมต้องการกำหนดดังนี้
Value := FormatThaiDate('d mmmm yyyy',DBPipeline['birthday'])

เพื่อให้ windows7 พิมพ์ ค.ศ. เป็นภาษาไทย ผมจะต้องเอา code นี้
ไปวางตรงส่วนไหนของรายงาน ครับ
ศึกษาจากตัวอย่างในนี้ http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=26640.0 นะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)