ผู้เขียน หัวข้อ: แพทย์สั่งให้นัดมา 2 ครั้ง สั่ง LAB 2 ครั้ง แต่ละครั้งไม่เหมือนกัน  (อ่าน 4453 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bluebird

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลระแงะ จังหวัดนราธิวาส
ปัญหามีอยู่ว่า
คนไข้ visit วันที่ 9 
แพทย์ สั่งให้นัดมา 2 ครั้ง คือ วันที่  14  นัดมาตรวจ UA 
                                          วันที่  23  นัดมาตรวจ DTX
ลงข้อมูลการนัด      วันที่  14  สั่ง LAB ล่วงหน้า UA  ไม่มีปัญหา
เพิ่มรายการนัดใหม่  วันที่  23  จะสั่ง LAB ล่วงหน้า DTX  ปรากฏว่า  UA ที่ถูกสั่งเมื่อวันที่ 14  มีอยู่  เพิ่มรายการสั่ง LAB ล่วงหน้าใหม่อีกตัวคือ DTX  ทำให้ ห้อง LAB อาจเข้าใจว่าวันที่ 23 มีการตรวจทั้ง UA และ DTX ทั้ง ๆ วันที่ 23 ตรวจแค่ DTX
หากเราลบ รายการ UA ออก ทำให้ UA ที่สั่งวันที่ 14 ถูกลบไปด้วย

ยังหาทางออกยังไม่ได้อีกครับ

นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลระแงะ  จังหวัดนราธิวาส
www.rangaehospital.com

เริ่มใช้งานระบบ 1 ตุลาคม 2550
Server     :  HP Proliant DL180G6 RAM 16Gb. 
Replicate  : DELL PowerEdge 1800   RAM 16 Gb.
MySQL 5.5.31
OS CentOS 5 64bit
HOSxP Version : 3.59.4.27(ตาม Version ที่ออกใหม่ล่าสุด)

ออฟไลน์ auing

• Full Member
  • Respect: 0
ปัญหามีอยู่ว่า
คนไข้ visit วันที่ 9 
แพทย์ สั่งให้นัดมา 2 ครั้ง คือ วันที่  14  นัดมาตรวจ UA 
                                          วันที่  23  นัดมาตรวจ DTX
ลงข้อมูลการนัด      วันที่  14  สั่ง LAB ล่วงหน้า UA  ไม่มีปัญหา
เพิ่มรายการนัดใหม่  วันที่  23  จะสั่ง LAB ล่วงหน้า DTX  ปรากฏว่า  UA ที่ถูกสั่งเมื่อวันที่ 14  มีอยู่  เพิ่มรายการสั่ง LAB ล่วงหน้าใหม่อีกตัวคือ DTX  ทำให้ ห้อง LAB อาจเข้าใจว่าวันที่ 23 มีการตรวจทั้ง UA และ DTX ทั้ง ๆ วันที่ 23 ตรวจแค่ DTX
หากเราลบ รายการ UA ออก ทำให้ UA ที่สั่งวันที่ 14 ถูกลบไปด้วย

ยังหาทางออกยังไม่ได้อีกครับ

ขอแนวทางและวิธีแก้ไขปัญหานี้ด้วยครับ เมื่อวานผมโดนเรียกไปถามสถานะการณ์ไม่ต่างจากคำถามนี้เลยครับ ผมลองเปลี่ยนบัตรนัดแล้วก็เกิดอาการอย่างเดิม ไม่รู้จะแก้ไขยังไงแล้วครับ  รบกวนอาจารย์ผู้รู้ตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ ??? ??? ???
์Nophadon Promsuวรรณ
็HosXP version 3.57.11.5
santisuk Hos.

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ใช้ version ปี 54 ครับ ถ้าจำไม่ผิด อ.mn แก้ไขให้ที่เชียงใหม่ครับ
เครื่องที่นัดต้องใช้ Version ปี 54 นะครับ
เห็นในลายเซ็น ยังเป็น 3.53.11.xx อยู่เลยครับ
ลอง update โปรแกรม update structure แล้วนัดใหม่ครับ (case ใหม่เลยนะครับ)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ใช้ version ปี 54 ครับ ถ้าจำไม่ผิด อ.mn แก้ไขให้ที่เชียงใหม่ครับ
เครื่องที่นัดต้องใช้ Version ปี 54 นะครับ
เห็นในลายเซ็น ยังเป็น 3.53.11.xx อยู่เลยครับ
ลอง update โปรแกรม update structure แล้วนัดใหม่ครับ (case ใหม่เลยนะครับ)

ของผมเวอร์ชันล่าสุดแล้วครับอาจารย์ยังเป็นอยู่เลยครับ. ??? ??? ??? ???

กลัวตกจอ... ;D ;D   ??? ??? ??? ??? ??? ???