ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปิด Print Server Sticker OPD6 ได้จากตรงไหน  (อ่าน 12249 ครั้ง)

ออฟไลน์ grawat

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
จะเปิด Print Server Sticker OPD6 ได้จากตรงไหน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 15:35:49 PM »
0
สวัสดีครับ
  พอดีที่ฝ่ายจะเปิดเครื่องพิมพ์เพื่อใช้ print sticker  แต่ว่าเปิดใช้งาน printer sticker server opd - opd4 ไปหมดแล้ว  แต่ว่าจะเปิดเครื่องที่ 5 , เครื่องที่ 6   ที่เมนูตรงห้องยาไม่มีให้เลือกเลยครับ    ก็ยังทำให้ใช้งานระบบพิมพ์ sticker ในเครื่องที่ 5 , เครื่องที่ 6 ไม่ได้   รบกวนช่วยตอบ ให้ด้วยนะครับ  (ไม่รู้จริง ๆ แล้วครับ)

ตามรูปที่ 1   จะเป็นการเปิด Printer sticker server  opd-opd8 , ipd-ipd8  มีให้เลือกครับ
  แต่ว่า ในรูปที่ 2  เป็นหน้าจอห้องยาที่ tab printer sticker มีให้เลือก opd-opd4 , ipd-ipd4  ครับ

จะเปิด opd5 , opd6 , opd7 , opd8  ได้อย่างไรครับ
จีรวัฒน์ สุขพานิช
เภสัชกร รพ.ศรีบุญเรือง อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

ร่วมทีมกับ IM รพ.ศรีบุญเรือง

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
Re: จะเปิด Print Server Sticker OPD6 ได้จากตรงไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 19:32:52 PM »
0
อยากรู้เหมือนกันครับ มารอคำตอบ :) ;)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
Re: จะเปิด Print Server Sticker OPD6 ได้จากตรงไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 19:55:47 PM »
0
น่าจะเป็นปัญหาเดียวกันนะครับ

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=23408.0

มารออยู่นานแล้วครับ เรื่องนี้ ...  ;) ;)
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 22:24:33 PM »
0
ตั้งเผื่อไว้ครับ ยังไม่คิดว่าจะมีที่ไหนใช้ถึงเบอร์ 8 น่ะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 01:21:47 AM »
0
เรียน อ.ครับ
พอดีตอนนี้ อยากเปิดใช้นะครับ  แต่ไม่รู้ว่าต้องทำไง
จะเปิดซ้ำ มันก็อ้างว่า เครื่องนี้... ห้องนี้ใช้ไปแล้ว....

พอจะช่วยได้ไหมครับ...
เภสัชกร รพ.ศรีบุญเรือง อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:19:33 AM »
0
ตั้งเผื่อไว้ครับ ยังไม่คิดว่าจะมีที่ไหนใช้ถึงเบอร์ 8 น่ะครับ

อาจารย์ครับ ขอสัก 10 เลยนะครับทั้ง OPD และ IPD ให้ได้ใช้กันนานๆ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 02:33:02 AM »
0
เรียน อ.ครับ
พอดีตอนนี้ อยากเปิดใช้นะครับ  แต่ไม่รู้ว่าต้องทำไง
จะเปิดซ้ำ มันก็อ้างว่า เครื่องนี้... ห้องนี้ใช้ไปแล้ว....

พอจะช่วยได้ไหมครับ...
ทำไมต้องใช้เยอะขนาดนั้นครับ
มีห้องยากี่ห้องครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 13:42:35 PM »
0
ตอนนี้ที่ รพ.มีคลินิคบริการทุก ๆ วันเลยครับ

คลินิคจิตเวช  คลินิคหัวใจ  คลินิคหอบหืด  คลินิค ARV ,  คลินิค TB , คลินิคเบาหวาน 1 , คลินิคเบาหวาน 2 , คลินิคความดัน  , และห้องยาใน 1,2   และจะเพิ่มห้องยา Express อีก 1 ห้องครับ   ยังมีห้อง X-ray , ตึกผู้ป่วยในหญิง , ตึกผู้ป่วยในชาย , ตึกห้องคลอด   ที่ต้องพิมพ์ sticker เหมือนกัน (แต่ว่าในตึก แค่ planing ไว้นะครับ)  แต่ว่าข้างนอก opd  ตอนนี้เริ่มเยอะขึ้นแล้ว   ก็เลยสอบถามว่า จะเปิด OPD6 , OPD7 , OPD 8 ตรงไหนได้ครับ

แบบว่าต้องการเปิดเครื่อง sticker server แบบระบุไว้เลยครับ  เพราะจองกันบ่อย ๆ ติดปัญหาบ่อยมากครับ

ออฟไลน์ kps

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 13:52:50 PM »
0
 :D  รพ.ขนาดใหญ่  น่าจะถึงนะ  ถ้า  รพ.นั้นยอมลงทุนตั้งเครื่องให้ตามจุดที่ให้บริการ ต่าง ๆ   ;D

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 15:12:15 PM »
0
นาน  ๆ  มาดันครับ

แบบว่า รอคำตอบ    เผื่อว่าประหยัดงบฯ  ครับ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 17:46:03 PM »
0
เปิดคลินิกหลายคลินิก แต่ก็ต้องมารับยาที่ห้องยาเหมือนเดิมหรือเปล่า ห้องยามีกี่ห้องครับ หรือต้องการพิมพ์สติกเกอร์แยกตามคลินิก ถ้าแบบนี้สมมติมี 10 คลินิก ห้องยาต้องมี printer 10 ตัวนะครับ ผมว่าน่าจะเปิด print server ไว้ไม่กี่ตัว แต่ที่คลินิกก็สั่งพิมพ์มาที่ print server ตามที่ได้เปิดไว้น่าจะพอนะครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 11:21:26 AM »
0
เปิดคลินิกหลายคลินิก แต่ก็ต้องมารับยาที่ห้องยาเหมือนเดิมหรือเปล่า ห้องยามีกี่ห้องครับ หรือต้องการพิมพ์สติกเกอร์แยกตามคลินิก ถ้าแบบนี้สมมติมี 10 คลินิก ห้องยาต้องมี printer 10 ตัวนะครับ ผมว่าน่าจะเปิด print server ไว้ไม่กี่ตัว แต่ที่คลินิกก็สั่งพิมพ์มาที่ print server ตามที่ได้เปิดไว้น่าจะพอนะครับ
ใช่ครับ ผมยังใช้ไม่กี่ตัวเอง
ที่ ร.พ.มีห้องยาสำหรับจ่ายยาผู้ป่วยนอก 2 แห่ง

ห้องแรกเปิด Sticker Print Server ไว้ 2 ตัวคือ OPD และ OPD1
ห้องตรวจ OPD มี 10 ห้อง ก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD
ห้องตรวจตาก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD
คลินิก DM (อยู่อีกตึกหนึ่ง) ก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD (เสร็จแล้วจัดยาไปจ่ายให้ที่คลินิก...ผู้ป่วยไม่ต้องมารับที่ห้องยา)
คลินิกจิตเวช ก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD1
หน่วยไตเทียม ก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD1
ทันตกรรม ก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD1
ใบสั่งยาใบไหนแพทย์ไม่ Key ห้องยาก็เอามา Key เอง ก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD1

อีกห้องหนึ่งเปิดรับทั้งผู้ป่วยนอกและผู้ป่วยใน (เปิด 24 ชม.) เปิด Sticker Print Server ไว้ 3 ตัวคือ OPD2 สำหรับผู้ป่วยนอก และ IPD กับ IPD1 สำหรับผู้ป่วยใน
คลินิกออร์โธฯ ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD2
คลินิก ANC ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD2
คลินิก ENT ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD2
คลินิก TB ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD2

ส่วนผู้ป่วยใน 13 ward ห้องยา key เอง ก็ส่งไปที่ IPD และ IPD1 แยกสำหรับผู้ป่วยนอน ร.พ. กับผู้ป่วยกลับบ้าน

ส่วนในตึกมีไว้ให้ Print Sticker แปะ chart แปะ tube lab ก็ไม่ต้องใช้ Print Server อยู่แล้ว

นาน ๆ จะมีการเปิด OPD3 เพื่อลดโหลด Print Server OPD กรณีมีคนไข้มาก ๆ หรือมีคลินิกพิเศษเพิ่มเช่น CCC

ประมาณนี้ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 18:27:37 PM »
0
ใช่ครับ ผมยังใช้ไม่กี่ตัวเอง
ที่ ร.พ.มีห้องยาสำหรับจ่ายยาผู้ป่วยนอก 2 แห่ง

ห้องแรกเปิด Sticker Print Server ไว้ 2 ตัวคือ OPD และ OPD1
ห้องตรวจ OPD มี 10 ห้อง ก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD
ห้องตรวจตาก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD
คลินิก DM (อยู่อีกตึกหนึ่ง) ก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD (เสร็จแล้วจัดยาไปจ่ายให้ที่คลินิก...ผู้ป่วยไม่ต้องมารับที่ห้องยา)
คลินิกจิตเวช ก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD1
หน่วยไตเทียม ก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD1
ทันตกรรม ก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD1
ใบสั่งยาใบไหนแพทย์ไม่ Key ห้องยาก็เอามา Key เอง ก็ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD1

อีกห้องหนึ่งเปิดรับทั้งผู้ป่วยนอกและผู้ป่วยใน (เปิด 24 ชม.) เปิด Sticker Print Server ไว้ 3 ตัวคือ OPD2 สำหรับผู้ป่วยนอก และ IPD กับ IPD1 สำหรับผู้ป่วยใน
คลินิกออร์โธฯ ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD2
คลินิก ANC ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD2
คลินิก ENT ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD2
คลินิก TB ส่งมา Print ที่ Print Server ชื่อ OPD2

ส่วนผู้ป่วยใน 13 ward ห้องยา key เอง ก็ส่งไปที่ IPD และ IPD1 แยกสำหรับผู้ป่วยนอน ร.พ. กับผู้ป่วยกลับบ้าน

ส่วนในตึกมีไว้ให้ Print Sticker แปะ chart แปะ tube lab ก็ไม่ต้องใช้ Print Server อยู่แล้ว

นาน ๆ จะมีการเปิด OPD3 เพื่อลดโหลด Print Server OPD กรณีมีคนไข้มาก ๆ หรือมีคลินิกพิเศษเพิ่มเช่น CCC

ประมาณนี้ครับ

ผมก็มีหลายคลีนิคเหมือนกัน แต่ก็เปิดแค่ opd และ opd1 และผู้ป่วยนอกทั้งหมดก็ต้องไปรับยาที่ห้องยากลางเหมือนเดิม เปิด print server หลายตัว ก็เปลืองคอมฯหลายชุด ...
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6