ผู้เขียน หัวข้อ: wiless พบเครื่อง client จำนวนมากเชื่อมต่อแต่ไม่มีการทำงาน รบกวนด้วยนะค่ะ  (อ่าน 7312 ครั้ง)

ออฟไลน์ iisomi

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
คือเราเข้าไปดูในตัว wiless พบเครื่อง client จำนวนมากที่มีการเชื่อมต่อ แต่ไม่มีการทำงาน ไม่ทราบว่า
1. มีผลต่อการทำงานไหมค่ะ
2. มีผลทำให้ internet ช้าลงรึป่าว

ที่ทำงานเป็นการแจก DHCP รบกวนทุกท่านด้วยนะค่ะ
และช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยค่ะ 9ตามรูปที่แนบมาให้ทุกท่านดูค่ะ

รพช.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี
E-Mail   best_life_123@hotmail.com

ขอบคุณอาจารย์และพี่ๆทุกท่านที่เมื่อยามมีปัญหาคอยตอบและให้ความรู้ตลอดค่ะ
"สักวันจะต้องรู้มากกว่าวันนี้ วันพรุ่งนี้ต้องเป็นคนเก่งกว่าวันนี้"

ออฟไลน์ vespagointer

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ถ้าเป็น ap คือถ้าใช้งานพร้อมกันหนักๆ เครื่องอาจมีค้างได้ แต่ ip ที่แจก dhcp อาจจะเต็มได้
รพ.หนองหญ้าปล้อง จังหวัดเพชรบุรี (30 เตียง)
รับช่วงต่อ 01/06/2554
Master Dell 4core ram 16G  Cent-OS 6.0 64 bit MySQL PerconaDB 5.5
Slave   HP  4core ram   4G  Cent-OS 6.0 64 bit MySQL MariaDB 5.5

ออฟไลน์ iisomi

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
ขอบคุณมากค่ะ เราควรปิดและเปิดใหม่ใช่ไหมค่ะให้เครียร์ user
รพช.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี
E-Mail   best_life_123@hotmail.com

ขอบคุณอาจารย์และพี่ๆทุกท่านที่เมื่อยามมีปัญหาคอยตอบและให้ความรู้ตลอดค่ะ
"สักวันจะต้องรู้มากกว่าวันนี้ วันพรุ่งนี้ต้องเป็นคนเก่งกว่าวันนี้"

ออฟไลน์ jdchatpol

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ขอบคุณมากค่ะ เราควรปิดและเปิดใหม่ใช่ไหมค่ะให้เครียร์ user

ถ้ามีรายชื่อเครื่องสะสมมากๆ DHCP จะแจก ip เต็มวง ทำให้เครื่องที่ต่อหลังจากนั้นจะ connect ไม่ได้

ในกรณีของ AP ถ้าเชื่อมต่อตัวเดียวโดยอุปกรณ์หลายๆเครื่องหรือมีการใช้งานมากๆ จะเกิดอาการเอ๋อหรือค้างได้ครับ

แนะนำให้เครื่องแจก DHCP คอยลบ ip เครื่องที่ไม่มีการใช้งานนานๆออกไปเช่น 3 วัน ถ้าไม่คอนเน็ตก็ลบออกไปจาก pool เพื่อที่จะนำ ip นั้นกลับมาใช้งานได้ใหม่ครับ  ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master : HOSxP 3.65.6.10
Slave   : HOSxP 3.65.6.10
e-mail : chatpol.pipi@moph.go.th